Hỏi về bảo hành dây Curoa

vietpq2506

Xe đạp
Việc của em thế này. Em đã có lần viết bài hỏi các cụ về vụ con Yaris của em bị kêu khi khởi động. Sau vài lần sửa, đưa vào hãng để căng dây Curoa. Được đúng một tuần thì dây Curoa lăn ra đứt. Em mang vào hãng (Toyota Láng Hạ), thì được thông báo là dây Curoa nằm trong hạng mục linh kiện bảo dưỡng nên không được bảo hành. Em thì em không thấy nó liệt kê trong điều khoản bảo hành, chỉ thấy nói đến các link kiện như: Gạt kính, má phanh,.... thì kg được bảo hành. Thế nên em cãi một hồi, sau thấy mất thời gian quá nên em thanh toán cho nó nhanh (mất gần 1 Tr). Bác nào nắm rõ về quy định bảo hành thì tư vấn cho em phát nhé.
P/S: Bực mình một cái là vừa thay dây Curoa mới được mấy hôm xe lại kêu còn kinh hơn trước. Khởi động là kêu xoèn xoẹt, tắt điều hòa thì hết kêu. Đi một lúc rồi mới dám bật điều hòa :(. Đợt này đang bận chưa có thời gian, để mấy hôm nữa lại phải mang vào hãng. Tiền không tiếc, bực mình nhất là mất công.

mtungdt

Xe máy
Dây cu-roa cũng lằm trong danh mục thiết bị hao mòn ko đcj bảo hành cụ a

longnguyen1

Xe hơi
có thê chụp hình lên dc ko,vì thay dây cuaro khá đơn giản,chỉ việc kéo belt tension là tháo dây cuaro ra,rồi gắn vô thì làm việc tương tự.Kêu xoẹt xoẹt có thể là do cái này,belt tension(dùng để căng dây cuaro)

dây cuaro đi như thế này

do vậy nếu đã thay dây cuaro mà vẫn còn kêu thì chỉ còn do cái tension lâu ngày lò xo ko còn ăn nữa,hoặc là thợ vô dây ẩu

Chỉnh sửa cuối: