[Funland] Hỏi về Các lý do dẫn đến nồi cơm hở điện - Nồi Elmich hẳn hoi

Trongtruong

Xe đạp
Nhà em ít tiền nên khi mua đồ gì cũng tìm hiểu khá kỹ nhưng vẫn dính chấu vì tham rẻ mấy phát.
1. Vào siêu thị điện máy và cả Vinmart... nếu nv bán hàng cứ định hướng mua thương hiệu nào đấy mà tên k phải là quen thuộc như Pana, Samsung mà cứ kiểu Elimich, Chelf... thì khả năng vì các hãng giả cầy này chiết khấu cao. Siêu thị và nhân viên mà bán được sẽ ăn khẳm hơn.
2. Đồ k cần quá thông minh dẫn đến mạch điện, thao tác loằng ngoằng hay gây lỗi. Mà đã muốn thông minh thì phải chi đậm cho các thương hiệu xịn. Cái nồi Pana 1 củ chỉ toàn cơ khí trong khi 1 củ Elimich lại nhiều tính năng gọi là thông minh hơn (k quá cần thiết). Cứ theo 2 ý sau: Càng đơn giản càng ít hỏng và Không có cái gì mà vừa ngon vừa bổ mà lại rẻ.
Thật chí lí. Hôm đi mua bạn PG cứ sán vào cái nồi này. :))

Longp01

Xe tăng
Đảo thì hết đó cụ ơi, nhưng bác giúp việc hay ng già làm sao biết mà đảo. Với cả bà cụ đang bế cháu mà bị điện giật thì toang. Chẳng qua hở điện sẽ có cực này cực kia nhưng nói tóm lại: mua nồi Elmich này bị điện giật giờ e mua nồi nào đây các cụ nhỉ.
Vậy là rò điện nặng rồi, vứt ngay còn kịp không lại hối hận đấy cụ

canhhoabatdiet

Xe container
Các cụ thảo luận cho tôi biết với,
Gia đình mua nồi cơm elmich, loại rẻ rẻ tầm 1 triệu đổ lại (các hãng khác cũng tầm giá đó) Xuất xứ thì nhần mạnh là TQ, nấu cơm cũng ngon thôi nhưng mấy nay dùng bút thử điện dí vào thì nó sáng đèn, Vợ thì bị giật tung cả nảy. Mua hàng siêu thị xịn. Bên CSKH bảo là do nồm trời, e hỏi nhà các bác có bị ko. Mất an toàn quá nên hơi run, có bảo hành cho cũng chả dám dùng nữa vì nhỡ mai nó nồm trời lại bị giật ah. Vậy nếu bị hở điện như này thì do đâu nhỉ - Nồi mới mua được 3 tháng.

ho dien.png
Thằng Elmich này là thằng bẩn bựa nhất nè các cụ.
Ngày xưa em mua cái nồi inox (giá chát thôi rồi), bọn bán hàng nó bảo là được sản xuất tại Cộng Hoà Séc. Em mua về, tối lên mạng tra các kiểu ngôn ngữ xem nó có phải sản xuất ở Cộng Hoà Séc không! Hỡi ôi, bên Séc chẳng có cái nhà máy nào sản xuất nồi inox Elmich cả, sau vài tháng em đi qua Hà Nam thì thấy có cái nhà máy sx xoong nồi ở đó.
Bọn mất dậy! @-)

nhomuathuhanoi

Xe buýt
Gia đình mua nồi cơm elmich, loại rẻ rẻ tầm 1 triệu đổ lại (các hãng khác cũng tầm giá đó) Xuất xứ thì nhần mạnh là TQ, nấu cơm cũng ngon thôi nhưng mấy nay dùng bút thử điện dí vào thì nó sáng đèn, Vợ thì bị giật tung cả nảy. Mua hàng siêu thị xịn. Bên CSKH bảo là do nồm trời, e hỏi nhà các bác có bị ko. Mất an toàn quá nên hơi run, có bảo hành cho cũng chả dám dùng nữa vì nhỡ mai nó nồm trời lại bị giật ah. Vậy nếu bị hở điện như này thì do đâu nhỉ - Nồi mới mua được 3 tháng.

ho dien.png
Các thành phần trong nồi cơm điện cơ có rất ít thành phần có thể rò điện cụ ạ, nguyên nhân ở đây hoàn toàn không phải do thiếu tiếp địa như mấy cụ trên nói.
Nồi cơ bản có mấy thành phần: Cầu chì, cụm công tắc nhiệt (chỗ cụ ấn), trở ủ ấm, mâm nhiệt.
Em thấy hình cụ đăng là ở nấc ủ có dò điện, nên nguyên nhân có thể do trở ủ hoặc mâm nhiệt bị rò.
Cụ chuyển sang nút nấu mà vẫn rò thì đi thay mâm, còn hết rò thì đi thay trở ủ thử xem sao ạ.

Trongtruong

Xe đạp
Các thành phần trong nồi cơm điện cơ có rất ít thành phần có thể rò điện cụ ạ, nguyên nhân ở đây hoàn toàn không phải do thiếu tiếp địa như mấy cụ trên nói.
Nồi cơ bản có mấy thành phần: Cầu chì, cụm công tắc nhiệt (chỗ cụ ấn), trở ủ ấm, mâm nhiệt.
Em thấy hình cụ đăng là ở nấc ủ có dò điện, nên nguyên nhân có thể do trở ủ hoặc mâm nhiệt bị rò.
Cụ chuyển sang nút nấu mà vẫn rò thì đi thay mâm, còn hết rò thì đi thay trở ủ thử xem sao ạ.
Bên Elmich cứ dụ mang qua bảo hành nhưng ta đâu có ngu: mai điện nó giật cho chết người rồi ai bảo hiểm. Nồi bị hở điện chỉ có vứt đi. Chán cái hãng elmich, không 1 lời xin lỗi vì quý khách suyt chết

Trongtruong

Xe đạp
Thằng Elmich này là thằng bẩn bựa nhất nè các cụ.
Ngày xưa em mua cái nồi inox (giá chát thôi rồi), bọn bán hàng nó bảo là được sản xuất tại Cộng Hoà Séc. Em mua về, tối lên mạng tra các kiểu ngôn ngữ xem nó có phải sản xuất ở Cộng Hoà Séc không! Hỡi ôi, bên Séc chẳng có cái nhà máy nào sản xuất nồi inox Elmich cả, sau vài tháng em đi qua Hà Nam thì thấy có cái nhà máy sx xoong nồi ở đó.
Bọn mất dậy! @-)
Nghe tên Đồ gia dụng elmich nghe cũng sang mồm. Dụ đc mình, Mà toàn hàng tàu bựa thì bảo sao chất lượng có thế thôi

ca_kiem

Xe container

ho dien.png
Vứt đi ... khẩn cấp. Nồi nó bị dò điện là nó phải có cơ chế tự ngắt ( giống máy giặt ).. nồi này thì muốn chủ lên nóc tủ ngồi rồi

STElectrics

Xe lăn
Elmich là thương hiệu lởm khởm thôi cụ. Cụ xem phích cắm nồi có chân tiếp đất ko? Nếu có thì là do cụ dùng ko đúng cách thôi:D
Tiếp địa có ý nghĩa trong trường hợp sự cố rò điện ra bên ngoài thì nó có tác dụng cân bằng thế với đất, tránh giật cho người sử dụng. Đã bị rò điện ra vỏ là đồ lởm, cần sửa chữa hoặc vứt bỏ rồi chứ không phải làm tiếp địa rồi an tâm tiếp tục sử dụng.

harrynh

Xe điện
Mấy đồ này em vẫn tin dùng sharp, toshiba, pana...sx Thái hay Mã đều ngon

boyboy1990

Xe điện
Tiếp địa có ý nghĩa trong trường hợp sự cố rò điện ra bên ngoài thì nó có tác dụng cân bằng thế với đất, tránh giật cho người sử dụng. Đã bị rò điện ra vỏ là đồ lởm, cần sửa chữa hoặc vứt bỏ rồi chứ không phải làm tiếp địa rồi an tâm tiếp tục sử dụng.
Cụ kết luận hơi vội vàng :D
Một số loại đồ điện sử dụng nguồn xung, lớp vỏ kim loại thường được nối với line L-N qua 2 con tụ nhỏ để thoát nhiễu và giảm bức xạ EMI. Nếu lớp vỏ này ko được nối đất đúng cách, sẽ có một dòng điện dò nho nhỏ chạy ra vỏ nhưng ko đủ để gây nguy hiểm cho người chạm vào, chỉ hơi giật mình một chút. Vấn đề là 2 con tụ này phải có chất lượng rất tốt và đúng chủng loại (thường là Y class capacitors), nếu dùng sai loại có thể trong quá trình hoạt động nó bị hỏng và gây dò điện mạnh ra vỏ thiết bị và gây nguy hiểm, hàng Tàu giá rẻ thường dùng linh kiện ko theo tiêu chuẩn nào cả và có thể hỏng bất kì lúc nào.

Chỉnh sửa cuối:

Trongtruong

Xe đạp
Cụ kết luận hơi vội vàng :D
Một số loại đồ điện sử dụng nguồn xung, lớp vỏ kim loại thường được nối với line L-N qua 2 con tụ nhỏ để thoát nhiễu và giảm bức xạ EMI. Nếu lớp vỏ này ko được nối đất đúng cách, sẽ có một dòng điện dò nho nhỏ chạy ra vỏ nhưng ko đủ để gây nguy hiểm cho người chạm vào, chỉ hơi giật mình một chút. Vấn đề là 2 con tụ này phải có chất lượng rất tốt và đúng chủng loại (thường là Y class capacitors), nếu dùng sai loại có thể trong quá trình hoạt động nó bị hỏng và gây dò điện mạnh ra vỏ thiết bị và gây nguy hiểm, hàng Tàu giá rẻ thường dùng linh kiện ko theo tiêu chuẩn nào cả và có thể hỏng bất kì lúc nào.
Nhưng mà ở đầu phic cắm nó có lỗ bọc sắt (ngoài 2 cọc âm dương) như vậy thì tức là nó có phần tiếp địa ah. Bố cái ông Elmich, thà ông ấy bán hàng xịn đắt hẳn đi, bán cái loại ko an toàn chán quá

Trongtruong

Xe đạp
Mấy đồ này em vẫn tin dùng sharp, toshiba, pana...sx Thái hay Mã đều ngon
Vấn đề ờ chăm sóc khách hàng của nó nữa cụ ạ, bọn nó ko một lời xin lỗi vì sp của nó gây ra điện giật.Khuyên thật đừng ai chọn mua nồi cơm điện Elmich Điện giật chết người như chơi

bachanhpm

Xe tăng
Lũ sói gian ác kết hợp với lũ pig tham lam lừa người dân mất cảnh giác. Đợt thằng này mới ra mua cái bình giữ nhiệt ở vinmart đổ cháo vào được nửa buổi đổ ra rửa chán bình vẫn thối không phải cháo thối

redcode

Xe điện
Hãng này lấy cái tên ra vẻ Tây nhưng nó là hàng a Tập sản xuất VN mà, chiết khấu cao nên mấy em bán hàng hay tư vấn người mua :D

boyboy1990

Xe điện
Vấn đề ờ chăm sóc khách hàng của nó nữa cụ ạ, bọn nó ko một lời xin lỗi vì sp của nó gây ra điện giật.Khuyên thật đừng ai chọn mua nồi cơm điện Elmich Điện giật chết người như chơi
Loại này hở cụ? Đồ dùng phích này phải tiếp địa để đảm bảo an toàn.