[Thảo luận] Hỏi về cách đề-pa lên dốc không cần hạ phanh tay trong 10 bài sa hình với

C'estlavie

Xe tải
Hồi xưa em thi rõ ràng là thực hiện theo cách này, dù cách chính thống mà các thầy dạy trong trường (em học lái C500) đó là phải kéo phanh tay. Nhưng khi đi thuê xe chip thì người ngồi xe chip hướng dẫn cách thực hiện đề pa không cần kéo phanh tay đâu. Em xin hỏi để nhớ lại vì lâu không lái xe em quên khuấy đi mất. Vodka các cụ!

Viking

Xe điện
Kỹ năng tự nó khắc đến, đừng tập.
Em thấy lạ là mình hay có cái trong dạy nhau ăn gian ăn bớt.
Chỉn chu còn chưa ăn ai.

tuanphucloi

Xe hơi
cái này rễ mà .cụ đạp hết côn , đạp phanh chân .sau đó cụ vào số 1 nhả nhẹ chân côn nhả thật nhẹ khi nào thấy máy rung rung ( cảm giác của em thì là ở tay số khi cần số rung rung nhẹ là được ) bỏ chân phanh ra vì lúc này côn đã bám nên ko sợ trôi dốc ,đạp nhẹ chân ga xe sẽ từ từ tiến lên và cũng đồng thời nhả từ từ chân côn.chú ý cụ nhả chân côn nhiều quá sẽ chết máy nên nhả từ từ để cảm nhận cảm giác bám côn .tập vài lần là biết được cảm giác khi nào bám côn thôi .chúc cụ nhanh pro

C'estlavie

Xe tải
Nhưng tay em yếu, nhiều lần lái 1 tay còn tay phải bận hạ phanh khiến cho tay lái bị mất thăng bằng... :|

C'estlavie

Xe tải
cái này rễ mà .cụ đạp hết côn , đạp phanh chân .sau đó cụ vào số 1 nhả nhẹ chân côn nhả thật nhẹ khi nào thấy máy rung rung ( cảm giác của em thì là ở tay số khi cần số rung rung nhẹ là được ) bỏ chân phanh ra vì lúc này côn đã bám nên ko sợ trôi dốc ,đạp nhẹ chân ga xe sẽ từ từ tiến lên và cũng đồng thời nhả từ từ chân côn.chú ý cụ nhả chân côn nhiều quá sẽ chết máy nên nhả từ từ để cảm nhận cảm giác bám côn .tập vài lần là biết được cảm giác khi nào bám côn thôi .chúc cụ nhanh pro
Oh thanks cụ nhớ, để em thử xem nhé, hình như đúng là cách này đấy. Còn cách nữa không cụ

tubong04

Xe tải
bác cứ nhả chân côn từ từ khi nào thấy rung rung là nhả chân phanh cho nó tự bò lên dốc thôi,đừng dại mà ấn chân ga là xe nó bay lên zời đấy

Vanquish

Xe buýt
Hồi xưa em thi rõ ràng là thực hiện theo cách này, dù cách chính thống mà các thầy dạy trong trường (em học lái C500) đó là phải kéo phanh tay. Nhưng khi đi thuê xe chip thì người ngồi xe chip hướng dẫn cách thực hiện đề pa không cần kéo phanh tay đâu. Em xin hỏi để nhớ lại vì lâu không lái xe em quên khuấy đi mất. Vodka các cụ!
2 cách đều được, ai quen cách nào thì dùng cách đấy.

C'estlavie

Xe tải
2 cách đều được, ai quen cách nào thì dùng cách đấy.
Cụ ơi, cách 2 tiện đối với những người tay lái yếu hay mất thăng pằng khi mất 1 tay cầm vô-lăng. Nhưng khi dốc quá cao (tầm 15-20 độ trở lên) thì phải nhất thiết hạ phanh tay (cách 1) phải không ạ?

henryk

Xe buýt
Về lý thuyết thì không có vấn đề gì vì Cụ lên Google tìm thì có cả video hướng dẫn luôn. Chủ yếu là kỹ năng thực hành của Cụ thôi, kỹ năng thì phải tập thực tế mới có Cụ ạ. Chúc Cụ luyện tập sớm thành thạo.

buicongchuc

Xì hơi lốp
Cụ đang tập bài trong xa hình để thi thì cứ dùng phanh tay như thầy dậy cho chỉnh chu đã nhé!

7usd

Xe điện
Thế xe số lúc đề có phải đạp côn không các bác?

xe thủng lốp

Xe container
Không cần hạ phanh thì cụ lên dốc thế nào đc phải hạ hết phanh tay xuống chứ :P

2 tai 8 banh

Xe container
Cụ dạy chuẩn đới ạ.
Cụ đang tập bài trong xa hình để thi thì cứ dùng phanh tay như thầy dậy cho chỉnh chu đã nhé!
Còn cụ chủ thớt muốn lái 1 tay không run thì có cách tập như sau :
1 tay rót votka, 1 tay gắp mồi nhưng 2 tay phải cùng hoạt động 1 lúc. giống trong phim chưởng í, cụ tập xong em đảm bảo lái 1 tay vô tư - e fun thật đấy. hehehe

getz0932

Xe tải
Trước em tập món đề pa không phanh tay này, vios trong trường xịt không đủ sức bò lên, tập xe ông thầy lifan 520 thì lên tằng tằng-> em tạm kết luận vios vẫn phải dùng phanh tay mới qua được bài này :P

Lexus_31F

Xe hơi
Trước cháu tập đề 3 có phanh tay bao gờ đâu nhỉ

vmcgf

Xe tăng
Cụ cứ leo dốc nhiều vào là có kinh....nghiệm ngay ! Xe em xe còi...máy yếu...nhả côn ra mà ga ko vào thì ....

tman75hd

Xe hơi
Website
tman75hd.blogspot.com
Cách này đòi hỏi chân côn phải 'lụa', hại côn hơn so với cách dùng phanh tay đối với những người đã thạo - nhưng đỡ hại côn so với cách dùng phanh tay với phần lớn người đang tập lái nên các trường hay dạy 'không chính thống' cách này để đỡ hại xe (Người đang tập lái thường được dạy ga lên cỡ 2000 rpm trong khi đang mớm côn + kéo phanh tay nên chắc chắn hại côn hơn cách không dùng phanh tay)

thienphuc

Xe điện
em thấy chả nên tập làm gì như em hồi trước tập mãi đến giờ đi quen em lại dùng cách kéo phanh tay rồi lấy nhíp ra nhổ râu bao giờ đi đc thì đi chứ cứ giữ côn thế đau chân lắm mà còn nhanh hỏng giầy.hôm nào đầu óc lu bu mà k kéo phanh dễ mất tiền oan lắm chưa kể chủ xe trước nó táng cho mấy cái bạt tai