[Thảo luận] Hỏi về cách đề-pa lên dốc không cần hạ phanh tay trong 10 bài sa hình với

Thanhz

Xe tăng
xe số tự động lên giữa dốc củ bỏ hết cả chân cả tay ra thì nó cũng không có làm sao hết nhé xe không trôi ngược đâu .xe tự động không có bài đề pa thích đi thì nhích ga là lên
Các cụ cho em hỏi, xe số sàn thì em tập lái kéo phanh tay ngon rồi. Nhưng là xe tự động là đứng dốc thì nó sẽ thế nào nhỉ? Dùng phanh tay hay đạp phanh chân, khi nào chuyển động thì nhấp ga?
Theo em thì, với xe số tự động, cái việc ĐỠ CÔN (bắt buộc phải có trong đề pa) được cái xe nó thực hiện hộ cụ rồi. Còn việc cụ có phải kéo phanh tay không, mồi thêm ga hay không thì tùy thuộc vào độ dốc và tải trọng xe và cả trình lái nữa: cái này thì tự động hay số sàn như nhau tất.

Cái chỗ đo đỏ là làm hại cho anh em mới lái lắm cụ tuanphucloi nhé.

Chỉnh sửa cuối:

Asturias19

Xe buýt
thói quen k xài phanh tay là một thói quen rất không an toàn đấy ạ

hbu082

Xe container
và hôm nay e đã bị loại với bài này
cụ đào mộ kinh quá, nhưng mà cụ đề pa kiểu nào mà lại trượt?
đây cũng là lý do tại sao khi thi nên bỏ thêm ít xèng để trọn xe, vì xe thi cái thì côn sâu phanh nông, cái thì phanh nông côn sâu, lái mới không thể quen xe với đoạn đường ngắn từ chỗ nhận xe ra dốc đề pa đc.

Version S

Xe đạp
và hôm nay e đã bị loại với bài này
cá nhân em thấy để đề pa lên dốc thì dùng phanh tay & có nhấn ga thì dễ hơn!
riêng để thi,thì lúc bác tập như nào (có dùng phanh tay hay không) mà bác ccả thấy dễ thì lúc thi cứ phương pháp đó mà làm!Cụ thể như nào thì bác được hướng dẫn rồi,em không dám chỉ bảo,chỉ có 1 chút ít thủ thuật là cái chân ga,cạnh bên phải của chân ga em luôn cần 1 điểm tì để nhấn ga vừa êm,nhẹ vừa đủ công suất động cơ!

Duquocdong

[Tịch thu bằng lái]
Cái này hồi năm 97 em đi học lái các ông thầy cũng dạy thuật ngũ chuyên môn gọi là " bán liên động " . Các bác đã lái ngon mà chưa có bằng thì thao tác còn dễ chứ học lái mới toe dẽ tươys lắm, lôi thôi chết máy như chơi

superdrives

Xe điện
Các cụ cho em hỏi, xe số sàn thì em tập lái kéo phanh tay ngon rồi. Nhưng là xe tự động là đứng dốc thì nó sẽ thế nào nhỉ? Dùng phanh tay hay đạp phanh chân, khi nào chuyển động thì nhấp ga?
Nếu xe số tự động mà dừng đỗ ngang dốc thì bạn nên thao tác như sau: ngừng ga - chuyển phanh - Đẩy số về N - kéo phanh tay hết cỡ (đến khi nới phanh chân thấy xe ko bị trôi) - Đẩy số về P - Nhả phanh chân. Tại sao lại có thao tác đẩy số về N mà ko về P luôn là vì: Nếu bạn đẩy số về P luôn khi xe vẫn có thể trôi và đến kịch nấc khóa bánh của P thì khi bạn nổ máy lại để khởi hành ngang dốc lúc này tay số của bạn sẽ bị mắc khi chuyển số từ P và khi chuyển đc số nó sẽ phát ra tiếng kêu rất lớn (sót ruột lắm). Còn chỉ là tạm dừng khi đèn đỏ hoặc tắc đường thì bạn nên sử dụng phanh chân là an toàn và đỡ lích kích nhất!

TenGa

Xe hơi
bài này nhiều ng trượt. e cứ đá phanh, thả nhẹ côn đến nửa thấy xe rung thì thả phanh. cứ thế mà lên thôi. yếu thì đá thêm tý ga

T_Diesel

Xe hơi
Đềpa dùng phanh tay là an toàn nhất đấy cụ.

ngungo thien ly

Xe container
Xe tập thường để granty to nên khó áp dụng cách này cho các xe số sàn chạy trên đường khi các cụ chưa thuần thục chân ga, phanh, côn. Cảm thấy không chắc chắn thì cứ kéo phanh tay để chân ga to lên tí khi nhả côn cho an toàn