[Funland] Hỏi về cách sử dụng visa Schengen

Dịp Tết em bay Qatar Airlines thì bên dịch vụ bán vé họ book luôn cho tụi em từ trước, khi ra sân bay chỉ làm thủ tục cân hành lý và in boarding pass thôi ạ. Nên chắc cũng tùy nơi, cái này thì đúng là em cũng không rõ ạ.
Mua trên web hãng thì chọn chỗ luôn được ạ. Mua trevaloka không có chọn chỗ nhưng rẻ hơn được 5%.

sinichit52

Xe container
Mua trên web hãng thì chọn chỗ luôn được ạ. Mua trevaloka không có chọn chỗ rẻ hơn được 5%.
Cái này hay nha cụ. Con em cũng bay Quartar nên ra trước khoảng 3,5 -4 h. 2 lần con em bay sau khi làm thủ tục thì hệ thống lỗi gần 20', dồn khách lại nên đông dã man. Phản gần tiếng sau mới vãn mặc dù quầy làm thủ tục khá nhiều.

kienvinh

Tháo bánh
Vâng, em đọc trên vé cũng khuyến cáo ra trước từ 3 đến 4 tiếng ạ.
Em bị transit ở Dubai 23 tiếng. Cụ có thú vui nào rẻ tiền bày cho em với ạ.
Tôi có lần transit ở sân bay DXB rồi nhưng không thừa quá nhiều thời gian nên chủ yếu tiêu vào shopping. Nói thế thôi, cũng mua được vài thứ nhưng ngắm nghía là chính. iPhone nó xếp đầy trong thùng để ngoài cửa hàng như bán cá í bác. Nhiều thời gian bác có thể thuê chỗ ngủ, đi tắm phát, ăn uống, massage…

cairong_2011

Xe container
Tôi có lần transit ở sân bay DXB rồi nhưng không thừa quá nhiều thời gian nên chủ yếu tiêu vào shopping. Nói thế thôi, cũng mua được vài thứ nhưng ngắm nghía là chính. iPhone nó xếp đầy trong thùng để ngoài cửa hàng như bán cá í bác. Nhiều thời gian bác có thể thuê chỗ ngủ, đi tắm phát, ăn uống, massage…
Hình như nó có tour thăm TP ?

Cảm ơn cụ.
Hình như nó có tour thăm TP ?
Mình xin visa online, 136$/ng. Xong tự đi. Em đọc trên mạng ạ.

giangle

Xe máy
Cái này sai.
Lần đầu xin visa schengen tại Đức thì đúng là hồ sơ phải chứng minh Đức là mục đính chính của chuyến đi (thời gian ở Đức lâu nhất...).
Xin visa Schengen Đức thì chỉ cần chứng minh mục đích chính của chuyến đi là đến Đức chứ không hẳn là thời gian ở Đức lâu nhất. Em nghĩ rất khó kiểm soát thực tế là người được cấp visa sẽ ở đâu lâu nhất, vì từ Đức sang các nước khác trong Schengen không cần phải làm thủ tục gì cả.
Case của em khi em đi châu Âu lần đầu, em xin visa Schengen Đức vì em đi họp ở Đức, em bay thẳng đến Đức và nhập cảnh ở Đức, em ở Đức có 2 ngày thôi, họp xong em sang Pháp chơi chục hôm rồi từ Pháp bay về. Khi nộp hồ sơ lịch trình em show nguyên như vậy. Và Đức cấp visa với duration of stay bằng đúng số ngày em ở Đức và Pháp luôn, không dư ngày nào :). Sau này em cũng đi châu Âu nữa xin visa các nước khác thì thấy duration of stay họ cấp không xít xìn xịt như của Đức

Chỉnh sửa cuối:

Hasu

Xe tải
Các cụ mợ cho em hỏi, thằng cu nhà em có visa đi học 6 tháng ở Châu Âu. E xem visa ghi thời hạn from 07 Aug 2023 until 05 Mar 2024. Type of visa: D; Number of entry: 01; Duration of stay: 30 days. Thời gian học là 6 tháng, nhưng sao Duration of stay có 30 ngày là ý nghĩa như nào ạ, các cụ hướng dẫn giúp em với ạ. E cảm ơn.

Các cụ mợ cho em hỏi, thằng cu nhà em có visa đi học 6 tháng ở Châu Âu. E xem visa ghi thời hạn from 07 Aug 2023 until 05 Mar 2024. Type of visa: D; Number of entry: 01; Duration of stay: 30 days. Thời gian học là 6 tháng, nhưng sao Duration of stay có 30 ngày là ý nghĩa như nào ạ, các cụ hướng dẫn giúp em với ạ. E cảm ơn.
Cháu sang đến nơi sẽ được đổi sang thẻ sinh viên có thời hạn bằng thời gian học. F1 em bảo vậy.

Hasu

Xe tải
Cháu sang đến nơi sẽ được đổi sang thẻ sinh viên có thời hạn bằng thời gian học. F1 em bảo vậy.
Vâng em cảm ơn cụ, em thấy các cụ bàn chuyện ý nghĩa Duration of stay, thế là em ngó visa của thằng cu thế nên em lại đâm lo. Nhà em chưa đi châu Âu bao giờ nên ko biết ạ.

sinichit52

Xe container
Nếu ở Đức thì phải ra tòa thị chính làm thủ tục đăng ký ,họ sẽ cấp cho mình thời hạn lưu bằng đúng thời gian học. Ở Đức nên đk lịch hẹn từ VN nêu không sẽ phải chờ đến lượt khá lâu ạ.

Hasu

Xe tải
Nếu ở Đức thì phải ra tòa thị chính làm thủ tục đăng ký ,họ sẽ cấp cho mình thời hạn lưu bằng đúng thời gian học. Ở Đức nên đk lịch hẹn từ VN nêu không sẽ phải chờ đến lượt khá lâu ạ.
Vâng em cảm ơn cụ ạ.

dung613

Xe máy
Type of visa: D đó cụ, là loại visa dài hạn, khác với type đang nói đến ở đây là schengen, là loại visa ngắn hạn. Type D thì như các cụ trên hướng dẫn sang đó làm thủ tục đổi sang loại dài hơn theo giấy tờ của mình, ở Đức mà phải chờ lâu thì chắc họ cho cái Fiktion để chờ, mà nhớ phải đến kêu khóc nhiều vào thì nó mời xử lý hồ sơ cho.

Hasu

Xe tải
Type of visa: D đó cụ, là loại visa dài hạn, khác với type đang nói đến ở đây là schengen, là loại visa ngắn hạn. Type D thì như các cụ trên hướng dẫn sang đó làm thủ tục đổi sang loại dài hơn theo giấy tờ của mình, ở Đức mà phải chờ lâu thì chắc họ cho cái Fiktion để chờ, mà nhớ phải đến kêu khóc nhiều vào thì nó mời xử lý hồ sơ cho.
Vâng em cảm ơn cụ ạ.