[Funland] Hỏi về kỹ thuật B ký khối lượng

ducati87

Xe hơi
50/50 nhé khong thi chết chung

Forever_A_Love

Xe đạp
Đọc còm của các cụ trên này thấy nhiều cụ kiến thức còn nông cạn lắm. cười nhẹ cái rồi đi ra

Forever_A_Love

Xe đạp
Thì từ hồi ra trường đến giờ em chỉ có ăn với bóc khối lượng mà cụ

Forever_A_Love

Xe đạp
Cụ chỉ dẫn ae đi.
cụ chủ thớt nói là Hợp đồng theo khối lượng thực tế, mấu chốt vấn đề theo em nó nằm ở đây. Vì ông em CHT kia cũng tham gia vào ký khống khối lượng nên không thể thoát trách nhiệm. Vì khối lượng đó để thanh toán là nhà thầu bóc dựa vào khối lượng thi công được đem đòi tiền cđt.
Còn trường hợp hợp đồng trọn gói (lump-sum như cụ nào ở trên nói em ưng cụ này) thì nó chỉ chịu trách nhiệm ít nhất trong 3 ông cđt-tvgs-nhà thầu. Bởi lẽ khi cđt đem khối lượng đấu thầu thì nhà thầu cũng phải kiểm tra lại khối lượng, nếu sai lệch bn % (em ko nhớ) thì phải báo chủ đầu tư, tư vấn sửa lại hồ sơ. Đến khi chốt được giá trị hợp đồng thì cứ thế làm thôi. Lời ăn lỗ chịu. Thanh toán tiền không dựa và khối lượng mà theo từng mốc được thoả thuận (ví dụ xong móng cđt trả 1 cục tiền này, xong thô thì trả cục nữa...)
Cụ chủ có nói ông này làm cht mà không rành mấy cái này thì e mạo muội nghĩ ông này cũng chỉ như giám sát của 2-3 thằng công nhân thôi, gói thầu giá trị bé tẹo thì lo gì, vỡ lở ra 3 ông bảo nhau lấy tiền túi ra mà đền thôi, không nhập kho đâu
À, em làm với nước ngoài nên nói thật không rành bằng các cụ làm vốn nhà nước đâu, ấy là em cứ lý thuyết thế, em có mấy lời vậy thôi chả biết đúng không :)

baogiomuaduocxe

Xe điện
Hợp đồng trọn gói là nếu KL tăng thì nhà thầu chị thiệt, còn giảm thì tính theo thực tế cụ nhé.
Cụ chuẩn. Nghiệm thu theo thực tế thi công. Giờ lại có ý tưởng hợp đồng trọn gói là nghiệm thu theo hồ sơ nữa cơ đấy. Cẩn thận ko ăn cơm cân.

banmotnucuoi

Xe lăn
Túm thằng có tóc éo ai túm thằng trọc đầu.
Ngày xưa em cho ko biết bao nhà thầu mượn chứng chỉ chỉ huy trưởng, chúng nó ký tên em ầm ầm, có thấy ông nào hỏi gì đâu

buôn chổi

[Tịch thu bằng lái]
E có thằng e đang làm kỹ thuật (chỉ huy trưởng) công trình của một công trình vốn ngân sách nhà nước, khối lượng thực tế thi công ít hơn rất nhiều so với khối lượng hồ sơ thiết kế, nhưng giữa nhà thầu và giám sát +chủ đầu tư đang nghiệm thu theo hồ sơ, nghĩa là khối lượng khống rất nhiều, thằng cu e nó là một trong thành phần ký trong các khối lượng đó, vậy theo các cụ thì trách nhiệm của nó có lớn ko, khi mà bất trắc công trình bị thanh tra, hoặc phốt to. Còn nếu suôn sẻ thì nó có quyền được đòi hỏi chủ thầu chia chác gì ko? Các thành phần giám sát và chủ đầu tư đều được chia, nó thì hiện tại chỉ có lương thôi
Nếu ra pháp luật thì thằng nhà thầu tội ăn cắp, thằng Tvgs tội thông đồng, thằng chủ đt tội thiếu trách nhiệm.

Nhưng khi chia chác phần khối lượng vênh thì thằng chủ đt nuốt cục to nhất, còn lại thằng nhà thầu và Tvgs tự chia nhau.

buôn chổi

[Tịch thu bằng lái]
trời đất, cụ sổ nho kinh chết đi đc
1: hợp đồng trọn gói ko phải .... hợp đồng chìa khóa trao tai=)) 2 cái này là 2 phạm trù khác nhau, chả liên quan
2: hđ trọn gói là cứ thế mà làm, tuy có thể có phát sinh, nhưng sẽ rất lằng nhằng, mà ps ko đc xuất phát từ sai thiếu trong tính toán, thiết kế, mà phải xuất phát từ ý muốn của thằng chủ đầu tư, ví dụ đang từ 15 tầng nó đổi ý xây thành 20 tầng....
còn ví dụ công việc địa phủ là đóng cọc: trong hợp đồng trọn gói là 5000m mà đóng chỉ đc 4000m đã chối mịe nó hết thì A vẫn phải thanh toán cho B đủ giá trị hợp đồng, thằng nào trừ kiện bỏ mịe nó đi, đừng sợ nó là chủ đầu tư. Dĩ nhiên phải đóng đến 5500m thì cũng ko vòi thêm đc tiền=))
Kiện cái rì.

Cụ đóng được 4000m thì cđt nó chỉ thanh toán cho cụ 4000m, cụ muốn thanh toán 5000m thì xin mời cụ đóng cho đủ khối lượng theo hợp đồng là 5000m đê, chưa đóng xong em chưa ký nghiệm thu, tiền cụ cứ chờ đấy nhé.

NNS

Xe ngựa
Kiện cái rì.

Cụ đóng được 4000m thì cđt nó chỉ thanh toán cho cụ 4000m, cụ muốn thanh toán 5000m thì xin mời cụ đóng cho đủ khối lượng theo hợp đồng là 5000m đê, chưa đóng xong em chưa ký nghiệm thu, tiền cụ cứ chờ đấy nhé.
Cụ cho em hỏi cụ có làm trong ngành nghề xd, qlda hay kiểm toán ko?

NNS

Xe ngựa
Cụ chuẩn. Nghiệm thu theo thực tế thi công. Giờ lại có ý tưởng hợp đồng trọn gói là nghiệm thu theo hồ sơ nữa cơ đấy. Cẩn thận ko ăn cơm cân.
Cụ có vẻ chả biết gì về quản lí dự án=))

NNS

Xe ngựa
Cứ cho là em làm XD đi, thì sao cụ?
Cụ làm vai nào? Nếu cụ làm chủ đầu tư thì cụ quá kém về nắm vững các quy định hiện hành của pháp luật về qlda đầu tư xây dựng, và cụ mang sự yếu kém chuyên môn đó cụ hành nhà thầu, còn nếu cụ làm nhà thằu cụ càng dốt nên thiệt thân, mất tiền oan gia cho thằng chủ đầu tư nó làm sai. Cái sai này lúc thanh quyết toán có thể ko sao nhưng lúc kiểm toán nó sẽ lôi ra, thằng cdt trừ kl có trong hợp đồng trọn gói những công việc vì lọ vì chai cụ ko làm là sai, nó + thêm kl vượt cho cụ cũng sai nốt.
Cụ có hiểu hđ trọn gói là gì ko, và sao quy định hiện hành nó coi hình thức hđ trọn gói là loại hình thức hđ cơ bản nhất ko? Tại sao nó bắt buộc các hđ xây lắp dưới 20 tỏi bắt buộc phải áp dụng hình thức hđ trọn gói ko?

buôn chổi

[Tịch thu bằng lái]
Cụ làm vai nào? Nếu cụ làm chủ đầu tư thì cụ quá kém về nắm vững các quy định hiện hành của pháp luật về qlda đầu tư xây dựng, và cụ mang sự yếu kém chuyên môn đó cụ hành nhà thầu, còn nếu cụ làm nhà thằu cụ càng dốt nên thiệt thân, mất tiền oan gia cho thằng chủ đầu tư nó làm sai. Cái sai này lúc thanh quyết toán có thể ko sao nhưng lúc kiểm toán nó sẽ lôi ra, thằng cdt trừ kl có trong hợp đồng trọn gói những công việc vì lọ vì chai cụ ko làm là sai, nó + thêm kl vượt cho cụ cũng sai nốt
Cụ xem lại quy định về hợp đồng xây dựng rồi tiếp tục chém nhé.

Em chỉ hỏi cụ, cái phụ lục kèm theo hợp đồng nó để làm gì?

NNS

Xe ngựa
Cụ xem lại quy định về hợp đồng xây dựng rồi tiếp tục chém nhé.

Em chỉ hỏi cụ, cái phụ lục kèm theo hợp đồng nó để làm gì?
Thôi cụ lục các nghị định, luật xd và các thông tư hướng dẫn hợp đồng xd hiện hành ra cụ đọc đi.
Addendum nó éo phải để tính lại kl nghiệm thu thực tế của hdd trọn gói đâu=))

buôn chổi

[Tịch thu bằng lái]
Thôi cụ lục các nghị định, luật xd và các thông tư hướng dẫn hợp đồng xd hiện hành ra cụ đọc đi.
Addendum nó éo phải để tính lại kl nghiệm thu thực tế của hdd trọn gói đâu=))
Thôi em nhường cụ đọc, cụ đã dốt còn hợm.

Hợp đồng trọn gói có phụ lục khối lượng kèm theo, trong đó bóc tách đến từng cây kim sợi chỉ. Chưa trả hết khối lượng coi như chưa hoàn thành hợp đồng, trường hợp bất khả kháng, không thể trả hết khối lượng, thì phải xin cắt, vặy thôi. (Trường hợp phát sinh thêm khối lượng ngoài hợp đồng chưa bàn đến).

Như vậy, về nguyên tắc, hợp đồng trọn gói vẫn là thi công, nghiệm thu và thanh toán theo khối lượng thực tế đã thực hiện.

Trọn gói nó chỉ có ý nghĩa không thay đổi giá các công việc trong quá trình thực hiện hợp đồng thôi.

atukiva

Xe tăng
Các cụ lại nóng tính rồi.

Nói chung là làm có sai.

Giờ chỉ biết với vốn ngân sách thì bên nào chịu, chịu đến đâu, và vai trò cấp quản lý ntn thôi?

Các cụ cho via dụ thực tiễn luôn để em hóng với? :D

NNS

Xe ngựa
Thôi em nhường cụ đọc, cụ đã dốt còn hợm.

Hợp đồng trọn gói có phụ lục khối lượng kèm theo, trong đó bóc tách đến từng cây kim sợi chỉ. Chưa trả hết khối lượng coi như chưa hoàn thành hợp đồng, trường hợp bất khả kháng, không thể trả hết khối lượng, thì phải xin cắt, vặy thôi. (Trường hợp phát sinh thêm khối lượng ngoài hợp đồng chưa bàn đến).

Như vậy, về nguyên tắc, hợp đồng trọn gói vẫn là thi công, nghiệm thu và thanh toán theo khối lượng thực tế đã thực hiện.

Trọn gói nó chỉ có ý nghĩa không thay đổi giá các công việc trong quá trình thực hiện hợp đồng thôi.
Lạy thánh
Thế thì nó đẻ ra hđ trọn gói làm cái éo gì cho mệt..
Hhd trọn gói ví dụ nó xây cái building 18 tầng, kí rồi, trúng thầu rồi, nhưng khi làm cđt nó nổi hứng xây thành 28 tầng, đó, addendum là cái khúc 10tầng ngoào hợp đồng đó ý, ở cái addendum này nó như 1 hđ mới luôn, giá cả, tiến độ, khối lượng thương thảo lại mẹ nó hết. Thậm chí về lí, nếu nhà thàu éo thích xây tiếp tầng 19 có thể từ chối éo làm
18 tầng cũ trong hợp đồng vẫn nguyễn như vân, kí 200 tỏi trả đủ nó 200 tỏi ko đc bớt 1 xu,
Cụ thủng chửa?=))
Còn cái bảng khối lượng mời thầu đó nó ko gọi là addendum, nếu thống nhất a-b rồi thì nó là khối lượng hợp đồng, để các bên rà soát cẩn cmn thận, tìm, chỉnh sửa, điều chỉnh rồi làm, kí rồi thừa thiếu phải chịu, các bên chả bên éo nào có quyền trừ kl thừa hay + kl thiếu vào hợp đồng, kí giá hđ là bao tiền trả đúng bấy nhiêu, thế mới là hđ trọn gói. Chứ lí luận như cụ thì còn éo gì là trọn gói? Nó thành mẹ nó hình thức hđ đơn giá cố đinh à?

Chỉnh sửa cuối: