[Funland] hỏi về nhập khẩu hà nội

muitranhaibanh

Xe buýt
vậy là cụ ngây thơ rồi. Cụ lội lại mấy trang cmt mà xem, nhiều người cũng làm được như e, chỉ mất 20k. Cụ nên cứng rắn và khuyên bảo người quen hãy sống và làm việc theo pháp luật cụ nhé.
Người không biết thì thường hay sợ thôi :))
thank cụ cho thêm kinh nghiệm

vutuanlong

Xe tăng
thank cụ cho thêm kinh nghiệm
Cụ ấy nói chuẩn đó cụ, khó hay không nằm ở chỗ hồ sơ cụ có chuẩn hay ko? Nếu chuẩn thì mất 2 cốc bia (cụ đọc và làm theo luật), còn thiếu cái gì đó thì tốn 100 cốc bia

nowhereland

Xe điện
Kt3 chưa gia hạn hay chưa có kt3 cũng ok, ra CA khu vực gặp riêng 1 củ là xong, kể cả cụ/mợ không tạm trú ở đấy vẫn có.
Muốn nhanh gọn, tiện thì giấy tờ đủ điều kiện hết rồi em đoán tầm 5 củ là cụ/mợ chủ không phải làm gì hết, auto có hộ khẩu. Còn muốn chỉ mất 20k thì phải xin xỏ, chờ đợi và chấp nhận bị ăn hành về quê dăm ba lượt là bình thường. Gì cũng muốn thì chịu chẳng tư vấn được.

vutuanlong

Xe tăng
Kt3 chưa gia hạn hay chưa có kt3 cũng ok, ra CA khu vực gặp riêng 1 củ là xong, kể cả cụ/mợ không tạm trú ở đấy vẫn có.
Muốn nhanh gọn, tiện thì giấy tờ đủ điều kiện hết rồi em đoán tầm 5 củ là cụ/mợ chủ không phải làm gì hết, auto có hộ khẩu. Còn muốn chỉ mất 20k thì phải xin xỏ, chờ đợi và chấp nhận bị ăn hành về quê dăm ba lượt là bình thường. Gì cũng muốn thì chịu chẳng tư vấn được.
Cụ chưa làm thì nghĩ thế, e về quê cắt khẩu trước. Khi em lên quận thì hồ sơ em chuẩn bị đầy đủ hết, CA quận xem thấy đủ là họ nhận và cho e giấy hẹn (bước này họ đã biết là họ ko mần được gì ở em rồi). Tầm 2 hôm sau, a xxx khu vực gọi điện mời e ra phường để xác minh. Anh ấy xác minh xong thì sẽ báo lên quận, đúng ngày hẹn e lên quận lấy shk.
Ai chịu khó tìm hiểu thủ tục hành chính thì mọi việc đơn giản thôi.

Xanh Lè

Xe đạp
Cụ ấy nói chuẩn đó cụ, khó hay không nằm ở chỗ hồ sơ cụ có chuẩn hay ko? Nếu chuẩn thì mất 2 cốc bia (cụ đọc và làm theo luật), còn thiếu cái gì đó thì tốn 100 cốc bia
thì em đang nói là nếu đủ hồ sơ mà cụ, đã đủ hồ sơ thì cứ thế mà nộp, hành tỏi gì đâu. Em đợt làm là CA quận Hà Đông, thấy nhiệt tình tư vấn dễ chịu mà. Nói chung các cụ sợ nọ sợ kia thì mất tiền thôi, em không có nhiều tiền nên e tự chủ động :D

vutuanlong

Xe tăng
thì em đang nói là nếu đủ hồ sơ mà cụ, đã đủ hồ sơ thì cứ thế mà nộp, hành tỏi gì đâu. Em đợt làm là CA quận Hà Đông, thấy nhiệt tình tư vấn dễ chịu mà. Nói chung các cụ sợ nọ sợ kia thì mất tiền thôi, em không có nhiều tiền nên e tự chủ động :D
Em cùng quan điểm như cụ. Nhưng có cụ lại bảo xxx hành cụ về quê vài lần, đấy là do cụ ấy ko chủ động và dễ bị "rung động" thôi, cứ mạnh dạn hỏi là hồ sơ yêu cầu có giấy cắt khẩu thì tôi đã có đây rồi, tôi ko cắt thì lấy gì ra nộp cho các anh, sai ở đâu a cho xin văn bản hướng để t làm....

Xanh Lè

Xe đạp
Em cùng quan điểm như cụ. Nhưng có cụ lại bảo xxx hành cụ về quê vài lần, đấy là do cụ ấy ko chủ động và dễ bị "rung động" thôi, cứ mạnh dạn hỏi là hồ sơ yêu cầu có giấy cắt khẩu thì tôi đã có đây rồi, tôi ko cắt thì lấy gì ra nộp cho các anh, sai ở đâu a cho xin văn bản hướng để t làm....
chuẩn rồi cụ ơi, nhiều khi bị rung sợ quá nên nghĩ đâu cũng vòi vĩnh

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Thớt thứ n về Hộ khẩu rồi.
Ra gặp các xxx kv với phường thì các a lại chẳng dọa. Mất đôi củ mới trôi.
Lên thẳng quận. Có nhà rồi thì mang sổ đỏ hoặc Hợp đồng mua bán + Biên bản bàn giao + Văn bản chuyển nhượng (nếu có) cộng thêm 1 trong các đk sau:
1. Hợp đồng dài hạn hoặc quyết định tuyển dụng, biên chế...
2. Tạm trú 2 năm tại kv nội thành
3. Hk cũ ở các quận nội thành.
20k là xong. Sau đó về phường khai báo tạm trú. Lịch sự thì gửi các a 100k uống nước.

Quemua

[Tịch thu bằng lái]
Theo luật mới thì chỉ cần có nhà ở/chỗ ở hợp pháp + hợp đồng lao động không xác định thời gian thì không phải KT3, tạm trú gì cả cụ nhé. Lên thẳng quận/huyện, họ phải auto làm cho mình.
Cụ ơi : e tra cứu luật kém. Cái này cụ tra ở đâu cho e xin link với để e ra cãi nhau với họ

Quemua

[Tịch thu bằng lái]
Cụ chưa làm thì nghĩ thế, e về quê cắt khẩu trước. Khi em lên quận thì hồ sơ em chuẩn bị đầy đủ hết, CA quận xem thấy đủ là họ nhận và cho e giấy hẹn (bước này họ đã biết là họ ko mần được gì ở em rồi). Tầm 2 hôm sau, a xxx khu vực gọi điện mời e ra phường để xác minh. Anh ấy xác minh xong thì sẽ báo lên quận, đúng ngày hẹn e lên quận lấy shk.
Cụ ơi e google kem
cụ cho e vài keyword để e google luật để còn cãi nhau với họ

tony tí

[Tịch thu bằng lái]
ac ac. Nếu xxx nơi đến ko cho nhập thì cụ thành người cung trăng ?

Mrduongcntt

Xe hơi
E vừa làm xong hết 20k đây.
1. Các tờ khai
1.1 Mẫu HK07 --> Nhờ người nhà ở quê xin hộ gửi lên đỡ phải đi lại
1.2 Mẫu HK01 (tự điền dài ngoằng)
1.3 Mẫu HK02 (tự điền).
Nếu ở quê chưa tách khẩu (vẫn chung với bố mẹ, thì vợ phải ghi vào chỗ ý kiến chủ hộ là: Tôi đồng ý để chồng làm chủ hộ & ký)

(Chú ý mới đây nhiều nơi sáp nhập xã/huyện --> Ghi theo địa chỉ mới.
Chỗ nào không biết khai thì trên CA có các mẫu dán trên tường)

2. Giấy tờ chứng minh đủ điều kiện
2.1 Sổ đỏ (photo) + bản chính. Nếu thế chấp bank thì alo xin bank giấy xác nhận đang thế chấp.
2.2 Giấy tờ chứng minh đang sống ở HN (1 trong 2 cái dưới)
* Hoặc là KT3 đủ 3 năm
* Hoặc là:
+ Giấy giới thiệu của Cty
+ HĐLĐ vô thời hạn (Phải vô thời hạn)
+ Lên web BHXH chụp lại quá trình đóng BHXH --> In ra

Từ 01/07/2021 theo luật cư trú mới thì không cần mục 2.2 này nữa.(Luật cũ củ hành & phân biệt quá)

3. Photo CMND vợ chồng, giấy khai sinh con, hộ khẩu quê

Chú ý thêm:
Đi vào sáng T7 may ra vắng hơn. Điều kiện hoàn hảo mất 2 buổi: nộp & đến nhận. Đen thì mất 1 buổi đầu để nghe chị CA chỉ ra các chỗ sai về làm lại)
Nộp buổi sáng, nhận buổi chiều, chớ làm ngược lại mà bị hỏi "Tại sao tại sao.." :D
Nên hết sức bình tĩnh khi chờ đợi, nhớ trong đầu : thủ tục hành chính mà, Hà Nội ko vội được đâu... có sách mang theo đọc thì tốt, hoặc 02 sạc dự phòng)
Hoàng Mai ko làm thứ 7 thì pải cụ à. HM làm sáng thôi, chiều trả kết quả,

Mrduongcntt

Xe hơi
Cụ cho hỏi thêm: là cụ mới làm tháng mấy năm 2020
Tại sao e hỏi họ lại đòi đăng kí kt 3 mà ko phải hợp đồng lao động như cụ
Em vừa nhập tháng 12 2020 , do mới lấy vợ em nhập khẩu 2 vk ck từ 2 quê lên HM luôn.
Nhập khẩu khi có nhà rồi thì cụ/mợ cứ làm theo đúng các bước em đã nêu trên là dc. em ghi cụ thể từng bước trên đó, đừng ra phường. Em làm đúng 20k tiền sổ trên quận. Các cụ cứ tư vấn phải abc xyz là chưa làm/or nghe hơi thôi. Đã có nhà chính chủ thì cực đơn giản.

Có nhà sổ đỏ tên cụ rồi thì qá đơn giản. Tùy điều kiện thực tế từng người chọn 1 trong 3 ( e làm theo số 3 )

1. Đã tạm trú đủ thời gian quy định
2. Có hợp đồng lao động không xác định thời hạn (cần xin thêm giấy giới thiệu làm việc + sổ bảo hiểm)
3. Giám đốc công ty (có giấy đăng ký kinh doanh + CHụp ảnh màn hình công ty còn hoạt động)

vutuanlong

Xe tăng
ac ac. Nếu xxx nơi đến ko cho nhập thì cụ thành người cung trăng ?
Vậy cụ mới cần tìm hiểu trước, đầy đủ rồi thì cụ lo gì? Đố họ dám làm trái quy định (chậm trễ cấp shk theo quy định0

tony tí

[Tịch thu bằng lái]
Vậy cụ mới cần tìm hiểu trước, đầy đủ rồi thì cụ lo gì? Đố họ dám làm trái quy định (chậm trễ cấp shk theo quy định0
có nghĩa là mình lên CA quận hỏi. tôi mua nhà ở quận abc thì dk cần chuyển HK là gì .. CA họ sẽ hướng dẫn bằng văn bản hay nói mồm???

vutuanlong

Xe tăng
có nghĩa là mình lên CA quận hỏi. tôi mua nhà ở quận abc thì dk cần chuyển HK là gì .. CA họ sẽ hướng dẫn bằng văn bản hay nói mồm???
Cụ ko google được hay sao? Cụ lội lại trang 2, e post rất rõ bài hướng dẫn của e trên fb cho cư dân chỗ e đấy.

Mrduongcntt

Xe hơi
Họ tư vấn tận tình cho mình luôn bác ơi, cho 1 tờ giấy a5 ghi đầy đủ các loại giấy tờ cần chuẩn bị nữa cơ, ko hiểu hỏi là họ trả lời. HM e thấy làm tốt lắm.

vutuanlong

Xe tăng

E gg xong chuẩn bị các giấy tờ này (xem mình làm với diện nào, cần g.t gì thì cb). Đơn giản cụ ạ.