[Funland] Hỏi về thuốc kháng virut cho trẻ 4 tuổi

isak

Xe tăng
Giả sử con cụ vô tình tiếp xúc với F0 thì cụ có tìm mọi cách để phòng, chống, kháng cho con ko?
Nhiều khi do trách nhiệm nên có loại thuốc thực sự có tác dụng nhưng chưa có đk kiểm nghiệm bị bỏ qua.
Cũng như thế, tại sao người ta vẫn tìm đến thuốc nam, thuốc bắc, dù cụ có biết hết đc các vị thuốc trong đấy đâu.
Nên tìm hiểu trước, chuẩn bị các tình huống chứ thánh tướng thì dễ.
Nhiệt tình cộng ngu dốt thì thành phá hoại. Một loại thuốc ko có nhãn mác, ko được cấp phép ở VN mà cũng dùng cho con mình thì em thật cụ cũng là loại phụ huynh ko ra gì. Còn nếu con vô tình tiếp xúc với F0 thì hỏi ý kiến bác sỹ, dược sỹ, chứ ko phải tìm mọi cách để phòng chống kháng cho con.

Aocom

Xe buýt
Nhiệt tình cộng ngu dốt thì thành phá hoại. Một loại thuốc ko có nhãn mác, ko được cấp phép ở VN mà cũng dùng cho con mình thì em thật cụ cũng là loại phụ huynh ko ra gì. Còn nếu con vô tình tiếp xúc với F0 thì hỏi ý kiến bác sỹ, dược sỹ, chứ ko phải tìm mọi cách để phòng chống kháng cho con.
Đây là ví dụ sinh động của Nhiệt tình vào com như Ngu quá nên thành phá hoại.
Next nhé

Chĩm111

Xe điện
Mợ thấy thế vì xưa phương tiện truyền thông chưa phát triển như bây giờ, thông tin chỉ loanh quanh trong lũy tre làng. Bệnh dại/ viêm màng não/... mà chờ đề kháng tự nhiên thì mắc xong gặp ông bà ông vải lâu rồi ạ.
Đọc nhiều có khác, lập luận chặt chẽ, logic, có căn cứ. Em là em cứ vote mợ xuynh.

toyennha

Xe lăn
Cảm ơn cụ.
Em lên đây tìm kiếm thêm thông tin từ những người đã thực tế đã sử dụng
Dạ. Em mới chuyển hình cho má em rồi. Mà ko rõ nên bà bó tay kêu em mai in ra cho bà đọc và bà tìm em tài liệu về nó xem sao. Chắc mai trễ trễ mới có được cụ à. Em đang. Nói má chuyển bà người bạn Nga đọc rồi nói lại cho má em nghe cho dễ hiểu . Mà ko biết sao

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Em dc cho và khuyên dùng cho trẻ 4 tuổi uống cái thuốc kháng virut của Nga arbidol.
Vẫn rất băn khoăn vì ko có thông tin chính thống.
Xin hỏi có cụ mợ nào dùng chưa, cho em xin ít kiến thức thực tế ạ.
Tks
Bạn em nó nhập cả trăm hộp mỗi đợt về bán nhưng em không mua.
1. VN chưa đến nỗi quá đát để dân phải tự làm bác sĩ.
2. Nga luôn top đầu tử vong.
KHông nên nôn nóng cụ ạ.

PCI for car

Xe tăng
Không biết loại này với loại có hình chim cánh cụt có phải là một không? Năm ngoái bạn em bảo sốt loại có hình chim cánh cụt, em xem ảnh vỏ thấy có chữ RX hay đại loại thế là ký hiệu thuốc bán theo đơn, nên em chả dám mua.

Mr.Alo

Xe lăn
Đọc thấy cũng văn vẻ nhưng nội dung nó lại như k =))

Chỉnh sửa cuối:

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Người OF
Website
1z-vietnam.com
E thấy xưa mình chả tiêm chủng gì, k sao cả, sao giờ tiêm lắm thế nhỉ các cụ? Cụ nên tìm hiểu các loại bắt buộc thôi, còn k bắt buộc e nghĩ k cần thiết, con ng cũng nên có đề kháng tự nhiên chứ nhỉ?
Sao lại không sao mợ:
- Tỉ lệ trẻ sơ sinh và sản phụ tử vong cao.
- Bệnh lao, bạch hầu, ...
Thời của em có mấy bạn cùng trang lứa chết vì viêm não nhật bản... chưa kể bại liệt, uốn ván ...

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Người OF
Website
1z-vietnam.com
Cụ nên tìm hiểu, virus nó không có cái kháng sinh nào xơi được. Chỉ có cơ thể có đề kháng, người có sức khoẻ để chống chọi nó.
Tạo đề kháng thì có tiêm vắc xin, hoặc đã từng nhiễm virus.
Có sức khoẻ thì đủ dinh dưỡng, ăn ngủ điều độ...
Cho nên em nghĩ thuốc đấy thì kháng cái gì @@

TrongHN

Xe tải
Hàng này em không biết nhưng viên Abidol đỏ thì bên em đã dùng cho 1 số trường hợp F1 xịn: đi cùng đoàn công tác với F0 3 ngày (ăn, đi xe ô tô cùng), sau khi phát hiện cả đoàn uống luôn - thoát. Đi cùng thang máy với 2 F0, có trao đổi nói chuyện làm việc 2-3 ngày - sau khi phát hiện cả nhóm cũng uống thuốc luôn, may không ai dương.
Tuy nhiên, đội nhà em đã tiêm đủ 2 mũi, F0 cũng đã tiêm 2 mũi và thuốc này được đội cty mang từ Nga về, không phải mua trôi nổi ngoài thị trường nên không biết tác dụng của vaccin hay của thuốc.

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Cụ nên tìm hiểu, virus nó không có cái kháng sinh nào xơi được. Chỉ có cơ thể có đề kháng, người có sức khoẻ để chống chọi nó.
Tạo đề kháng thì có tiêm vắc xin, hoặc đã từng nhiễm virus.
Có sức khoẻ thì đủ dinh dưỡng, ăn ngủ điều độ...
Cho nên em nghĩ thuốc đấy thì kháng cái gì @@
Nói thì hay mà rỗng tuếch.
Kháng virus chính là thuốc chuyên trị để diệt virus.
Đơn giản nhất là tuýp bôi miệng diệt Hepes.
Rồi kháng virus vg B, C, HIV... Ở VN chắc phải nhập tỉ đô 1 năm.
2 là khi đã bị virus thì sinh ra viêm nhiễm khuẩn thứ cấp. Sốt siêu vi chẳng hạn, ở trẻ nhỏ sẽ sinh ra viêm họng, viêm phế quản, viêm phổi. Lại kháng sinh mới cắt cơn được.

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Người OF
Website
1z-vietnam.com
Nói thì hay mà rỗng tuếch.
Kháng virus chính là thuốc chuyên trị để diệt virus.
Đơn giản nhất là tuýp bôi miệng diệt Hepes.
Rồi kháng virus vg B, C, HIV... Ở VN chắc phải nhập tỉ đô 1 năm.
2 là khi đã bị virus thì sinh ra viêm nhiễm khuẩn thứ cấp. Sốt siêu vi chẳng hạn, ở trẻ nhỏ sẽ sinh ra viêm họng, viêm phế quản, viêm phổi. Lại kháng sinh mới cắt cơn được.
Nó làm "chậm" virus phát triển để cơ thể có thời gian sinh kháng thể hay "xơi" virus thế cụ?
Cụ nói nó diệt virus dẫn link cho em sáng mắt sáng lòng cái!

Surgeon94

Xe đạp
Đây là thuốc điều trị Covid thể nhẹ cụ ạ, còn không có thuốc nào, hay phác đồ nào để dự phòng Covid cả. Hơn nữa thuốc này đắt, ở Việt Nam thuốc dởm rất nhiều, lời khuyên của em là không dùng !

glory4us

[Tịch thu bằng lái]
Nó làm "chậm" virus phát triển để cơ thể có thời gian sinh kháng thể hay "xơi" virus thế cụ?
Cụ tìm hiểu về interferon xem diệt hay ko nhé.

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Người OF
Website
1z-vietnam.com
Cụ tìm hiểu về interferon xem diệt hay ko nhé.
Là cái này à cụ?
Interferon là một loại cytokine, được tế bào sản xuất ra khi tế bào cảm thụ với virus, chất này có đặc tính bằng mọi con đường có thể ức chế sự hoạt động của mRNA, dẫn đến ức chế sự sinh sản của virus, ảnh hưởng đến sinh trưởng và phát triển (sự phân hóa) của các tế bào khối u và tế bào bình thường nhất định nào đó, do vậy interferon được sử dụng như một chất điều trị không đặc hiệu cho mọi nhiễm trùng do virus.

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Uống thuốc này vào nó sẽ sinh ra 1 loại nucleotit như của virus. Loại nucleotit này nó sẽ có xu hướng cạnh tranh với 1 đoạn mã của virus trong adn khiến adn virus mất đi và chết.
Để dễ hiểu ta nên coi adn của virus là 1 hợp chất hóa học có đoạn A và B.
Uống thuốc vào tạo ra nucleotit C.
A sẽ ưu tiên kết hợp với C, do đó khiến ADN của virus bị lỗi và chết.
Thường thuốc này uống ngày 1 viên sẽ khiến lượng virus giảm và tạo một thế cân bằng khiến virus k gây hại. Cân bằng này có thể đảo chiều. Nhưng vẫn k diệt hoàn toàn được, người cần tự tạo ra kháng thể ở hệ miễn dịch mới bền vững. E k dân chuyên nên chỉ hiểu nôm na vậy thôi.
Thuốc kháng virus gọi chung là dòng ARV. Cụ có thể tìm hiểu thêm.

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Người OF
Website
1z-vietnam.com
Uống thuốc này vào nó sẽ sinh ra 1 loại nucleotit như của virus. Loại nucleotit này nó sẽ có xu hướng cạnh tranh với 1 đoạn mã của virus trong adn khiến adn virus mất đi và chết.
Để dễ hiểu ta nên coi adn của virus là 1 hợp chất hóa học có đoạn A và B.
Uống thuốc vào tạo ra nucleotit C.
A sẽ ưu tiên kết hợp với C, do đó khiến ADN của virus bị lỗi và chết.
Thường thuốc này uống ngày 1 viên sẽ khiến lượng virus giảm và tạo một thế cân bằng khiến virus k gây hại. Cân bằng này có thể đảo chiều. Nhưng vẫn k diệt hoàn toàn được, người cần tự tạo ra kháng thể ở hệ miễn dịch mới bền vững. E k dân chuyên nên chỉ hiểu nôm na vậy thôi.
Thuốc kháng virus gọi chung là dòng ARV. Cụ có thể tìm hiểu thêm.
Em đã bảo rồi.
Chỉ có cơ thể mới diệt được virus, thuốc nó chỉ hỗ trợ sức khỏe hoặc nó gây ức chế, hạn chế sinh sôi, kìm hãm tác động của virus để cơ thể có thời gian sinh ra kháng thể diệt nó.
Vậy nên thuốc kháng virus họ dùng khi đã xét nghiệm bị virus, chứ không phải là mua về đề "Phòng" virus, sử dụng trong quá trình điều trị, và được bác sĩ kê theo phác đồ, chứ không phải là mua bừa về thích uống là uống.
Ví dụ:
Thuốc kháng virus hoạt động ra sao?

Sau khi xâm nhập được vào cơ thể, tế bào virus sẽ sao chép và nhân lên một cách nhanh chóng trong cơ thể người, từ đó gây ra các triệu chứng bệnh.

Các loại thuốc kháng virus hoạt động bằng cách làm gián đoạn quá trình này. Ví dụ như remdesivir hoạt động bằng cách ức chế một loại enzyme mà virus cần nó để sao chép. Còn thuốc molnupiravir lại hoạt động thông qua sự "lừa dối". Tức là, trong khi các tế bào sẽ xây dựng những chuỗi virus RNA, thì molnupiravir sẽ thay thế một số phần cần thiết trong quá trình đó.
Những phần tử "giả mạo" này tiếp tục đột biến trong virus mới sao chép khiến nó rơi vào bất ổn.

Bà Bettie Steinberg, một nhà vi trùng học, công tác tại Viện nghiên cứu y khoa Feinstein (New York), phát biểu: Tất cả các loại kháng virus đều giống nhau ở chỗ chúng đều ngăn chặn sự nhân lên của virus. Nhưng chúng làm việc đó theo những cách khác nhau. Nếu virus không thể tự nhân lên thì hệ miễn dịch của chúng ta sẽ chế ngự nó dễ dàng
Link chính thống: https://medinet.gov.vn/chuyen-muc/thuoc-khang-virus-molnupiravir-dieu-tri-covid-19-giup-giam-50-benh-nhan-nhap-vi-cmobile1780-51413.aspx

Chỉnh sửa cuối:

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Em đã bảo rồi.
Chỉ có cơ thể mới diệt được virus, thuốc nó chỉ hỗ trợ sức khỏe hoặc nó gây ức chế, hạn chế sinh sôi, kìm hãm tác động của virus để cơ thể có thời gian sinh ra kháng thể diệt nó.
Vậy nên thuốc kháng virus họ dùng khi đã xét nghiệm bị virus, chứ không phải là mua về đề "Phòng" virus, sử dụng trong quá trình điều trị, và được bác sĩ kê theo phác đồ, chứ không phải là mua bừa về thích uống là uống.
Ví dụ:
Thuốc kháng virus hoạt động ra sao?

Sau khi xâm nhập được vào cơ thể, tế bào virus sẽ sao chép và nhân lên một cách nhanh chóng trong cơ thể người, từ đó gây ra các triệu chứng bệnh.

Các loại thuốc kháng virus hoạt động bằng cách làm gián đoạn quá trình này. Ví dụ như remdesivir hoạt động bằng cách ức chế một loại enzyme mà virus cần nó để sao chép. Còn thuốc molnupiravir lại hoạt động thông qua sự "lừa dối". Tức là, trong khi các tế bào sẽ xây dựng những chuỗi virus RNA, thì molnupiravir sẽ thay thế một số phần cần thiết trong quá trình đó.
Những phần tử "giả mạo" này tiếp tục đột biến trong virus mới sao chép khiến nó rơi vào bất ổn.

Bà Bettie Steinberg, một nhà vi trùng học, công tác tại Viện nghiên cứu y khoa Feinstein (New York), phát biểu: Tất cả các loại kháng virus đều giống nhau ở chỗ chúng đều ngăn chặn sự nhân lên của virus. Nhưng chúng làm việc đó theo những cách khác nhau. Nếu virus không thể tự nhân lên thì hệ miễn dịch của chúng ta sẽ chế ngự nó dễ dàng
Thôi kệ cụ. Cụ hiểu như thế nào thì hiểu.
Nó thực sự là diệt đấy. Nó như cái súng 12ly7 bắn vào đàn virus trên sân. Chết như ngả rạ.Thậm chí khoảnh sân sạch bóng virus.
Nhưng bà mẹ sinh ra virus ở trong nhà thì k chết nên sinh ra virus lại đẩy ra sân. Lại chết...
Vì cơ chế chuyển hóa của thuốc nên thuốc kháng không vào nhà được. Việc vào nhà chỉ có thể do chính hệ miễn dịch cơ thể làm.
Nhưng nếu k có thuốc kháng thì bầy con hung hãn kia nó đi tàn phá cơ thể khiến người bệnh chết nhanh lắm.
Còn có phần điều trị dự phòng nữa....
Với Covid thì k biết có hay k. Nhưng HIV thì có. Người HIV có thể sinh con mà k lây cho con và bạn tình. Có thể sống hết đời là nhờ ARV.