Hỏi về Viêm amidan

Lâm CT

Xe buýt
Tình hình là em bị viêm amidan cũng đc chục năm rồi ạ. cứ 1 năm mà đến thời điểm giao mùa là lại bị và hầu như 4 mùa là 4 lần ạ. Từ ngày xưa em nhỏ bị thế thì đi khám bac sĩ ở Trạm y tế xã, họ cho uống kháng sinh, ban đầu là 2 viên penicilin 400k đơn vị, xong lên 3 viên, xong lên 2 viên 1 triệu, rồi 3 viên.
Thời điểm em đang viết đây là em cũng đang bị, ho và sốt. nhưng lần này em quyết không sử dụng kháng sinh mà em sử dụng nước muối sinh lý xúc miệng, sử dụng thuốc hạ sốt khi sốt quá và tăng cường sử dụng gừng, tỏi tươi và dùng mật ong ( cái này quê nhà em làm đc nên an tâm) vì em đọc thấy thực phẩm này có tính kháng sinh, và cũng đõ mệt hơn các loại thuốc kháng sinh, mồ hôi cũng có mùi kháng sinh luôn.
em muốn hỏi cc là làm có cách nào chữa dứt điểm đc cái bệnh này không ạ? em nghe nói là đi cắt, nhưng nhắc đến dao kéo là em cũng ko máu lắm :) giả sử là có mỗi cách cắt thì có phải lưu ý gì không ạ? có tác dụng phụ gì ko ạ?

cafe thuocla

Xe hơi
Cháu gắn bó với cái bệnh này đc tầm 20 năm có lẻ rồi ạ. Mỗi lần viêm, sốt, ho là cháu tính theo tháng, ko tính theo ngày, nhưng cháu kệ.
Up lên để các cụ vào giúp.

Lâm CT

Xe buýt
Cháu gắn bó với cái bệnh này đc tầm 20 năm có lẻ rồi ạ. Mỗi lần viêm, sốt, ho là cháu tính theo tháng, ko tính theo ngày, nhưng cháu kệ.
Up lên để các cụ vào giúp.
cụ cũng ko cắt ạ? để lâu liệu có biến chứng gì ko cụ nhể

vickwu85

Xe tải
Tình hình là em bị viêm amidan cũng đc chục năm rồi ạ. cứ 1 năm mà đến thời điểm giao mùa là lại bị và hầu như 4 mùa là 4 lần ạ. Từ ngày xưa em nhỏ bị thế thì đi khám bac sĩ ở Trạm y tế xã, họ cho uống kháng sinh, ban đầu là 2 viên penicilin 400k đơn vị, xong lên 3 viên, xong lên 2 viên 1 triệu, rồi 3 viên.
Thời điểm em đang viết đây là em cũng đang bị, ho và sốt. nhưng lần này em quyết không sử dụng kháng sinh mà em sử dụng nước muối sinh lý xúc miệng, sử dụng thuốc hạ sốt khi sốt quá và tăng cường sử dụng gừng, tỏi tươi và dùng mật ong ( cái này quê nhà em làm đc nên an tâm) vì em đọc thấy thực phẩm này có tính kháng sinh, và cũng đõ mệt hơn các loại thuốc kháng sinh, mồ hôi cũng có mùi kháng sinh luôn.
em muốn hỏi cc là làm có cách nào chữa dứt điểm đc cái bệnh này không ạ? em nghe nói là đi cắt, nhưng nhắc đến dao kéo là em cũng ko máu lắm :) giả sử là có mỗi cách cắt thì có phải lưu ý gì không ạ? có tác dụng phụ gì ko ạ?
Amidan thực ra là một cơ quan cảnh báo, nó kiểu như cái chuông báo động ấy cụ. Nếu cụ cắt đi thì nó sẽ không báo động nữa, khi cụ dùng đồ lạnh nhiều thì nó sẽ nhiễm vào sâu hơn thôi cụ chứ nếu sau khi cắt cụ giữ hạn chế đồ lạnh thì ổn cụ a.
Em có toa thuốc ngày trước bác sỹ kê đơn cho em ( lúc ấy em bị viêm Amidan mủ ) - lâu lâu em bị sưng hoặc đau thì em vẫn tự mua uống. CỤ cần thì inb em em gửi cho cụ

trốn nợ

Xe buýt
Em đốt rỗi mà h vẫn bị. Thời điêđiểm này đang bị đây, họng cứ đau, người cứ âm ấm. Mệt thật. Muốn tập cái thể dục nâng cao sức khoẻ mà chứa làm đc

Puka Puka

Xe đạp
bác đã đi cắt amidan chưa?

inovavgj

Xe container
cắt đi cho dễ chịu , em viêm gần 5 năm khó chịu quá phải cắt , cũng đơn giản chứ không có gì đâu cụ

phuc.ducan

Đi bộ
Với tần suất như của bác thì cũng chưa có chỉ định cắt. Với tần suất trên 6 lần/năm, hay bị đau sốt thì mới có chỉ định cắt. Cắt thì nó cũng đỡ 7-8 phần đấy ạ.
Còn biến chứng thì cũng không có gì ghê gớm. Hay gặp nhất là chảy máu sau cắt, cũng hiếm gặp và không nghiêm trọng bác nhé!

thangmini

Xe hơi
Trường hợp amidan quá phát,bị đi bị lại quá nhiều trong năm,bất thường có khi uống cốc nước lạnh cũng viêm thì nên cắt đi cụ nhé.e cắt từ bé luôn rồi