Home audio - Nâng cấp CDP hay Amplifier

Wakeup

Xe điện
Cho em tư vấn các cao thủ về home audio trên OF cái.
Em đang định nâng cấp 1 trong 2 thứ của bộ dàn home audio ở nhà vì nghe cũng đã gần 2 năm rồi và có giấu gấu được ít tiền để nâng cấp bộ dàn ở nhà lên nhưng không biết nâng cấp thứ nào.
Đang dùng CDP Accuphase 55V, amplifier Accuphase 211 và loaudspeakers Tannoy Turnberry
Ngân sách tầm 2-2.5K $.
Nhạc thường nghe: jazz, country, không lời,.... Nói chung là nhẹ nhàng êm ái, mộc mạc.

Có bác nào có kinh nghiệm tư vấn giúp em là nên nâng cấp món gì. Và đổi sang hãng nào. Lâu em không để ý đài đóm nên không rõ giá rổ ntn. Quên mất pass trên vnav.net nên không vào được.

(b) (b) (b) các bác trước.

Wakeup

Xe điện
Sao bác không nghĩ đến độ lại bộ tai ngon lành hơn nhỉ.:P
Tuần nào em cũng lấy ráy tai đấy chứ bác. :21:
Nhưng dùng mãi thứ gì cũng chán, cần thay mới hay nâng cấp lên (qui luật phát triển).
Có mỗi gấu là không thay được thôi.

SonrackTài khoản đã xác minh

OF vì cộng đồng
Để nguyên thế mà nghe bác ạ!thêm 2-2.5K chẳng hơn được bao nhiêu đâu,hay là nói như cụ XO thì bác để tiền thuê người ngoáy tai ạ!:)):)):))

Bộ của bác ổn quá!(hay là cụ khoe khéo đấy):21:

Haiau

Xe tăng
Theo em thì tiền ấy dùng để đầu tư vào phòng nghe hiệu quả hơn ...:69:

dang_tim_xe

Xe điện
Ặc ặc. Em tư vấn cụ nâng cấp, sau đó cụ vứt bộ cũ của cụ ở chỗ nào thì chỉ cho em với nhé, em ra nhặt về dùng.:69::69::69:

workerbee2006

Xe tải
Tầm cỡ này cụ không đi tư vấn cho người ta thì thôi.
Ấy thế nhưng cho em hỏi 1 câu: cụ đã khi nào có ý định dùng 2 cục ampli kéo đẩy chưa ạ? Em nghĩ phương án này cũng hay đấy ạ.

dlamtv

Xe buýt
Đổi đầu đọc đi bác, 65 hoặc 75 chẳng hạn.:)

Wakeup

Xe điện
Theo em thì tiền ấy dùng để đầu tư vào phòng nghe hiệu quả hơn ...:69:
Nhà em ở khu tập thể, có mỗi phòng chung và không chuẩn (méo) nên không đầu tư vào phòng nghe được.:102::102::102:

Ặc ặc. Em tư vấn cụ nâng cấp, sau đó cụ vứt bộ cũ của cụ ở chỗ nào thì chỉ cho em với nhé, em ra nhặt về dùng.:69::69::69:
Em đổi các thêm tiền chứ có vứt bộ cũ đi đâu.:21::21::21:

Tầm cỡ này cụ không đi tư vấn cho người ta thì thôi.
Ấy thế nhưng cho em hỏi 1 câu: cụ đã khi nào có ý định dùng 2 cục ampli kéo đẩy chưa ạ? Em nghĩ phương án này cũng hay đấy ạ.
Em thấy loa Tannoy Turnberry thì không cần ampli push/pull đâu. Không cần khỏe mà chỉ cần cái nào có nhạc tính tốt, mềm mại là được.

Đổi đầu đọc đi bác, 65 hoặc 75 chẳng hạn.:)
Em đang định đổi sang đầu hãng khác vì phối cả ampli, đầu cùng của Acc. nghe hơi bị ngọt, nịnh tai quá.
65, 75 chắc cũng không khác nhiều so với 55V là mấy.
Bác có ý kiến gì về hãng khác không. Esoteric hay Ayre ntn?

dlamtv

Xe buýt
Tum bớ nỳ là dòng loa đồng trục do đó nó cần sự vuốt ve dịu dàng cụ lại tư vấn cho trai tân uýnh thì hiệu quả không cao.
TH này thì thiết bị đầu vào có thể khả dĩ hơn....
Dòng 65 của ACC thì tiếng khác so với 55 nhiều đấy bác à.
Trong tầm 3k đến 4k thì cũng có nhiều lựa chọn phết...theo em tiếng của Esoteric có chi tiết hơn nhưng khó hợp với cặp loa.

Chỉnh sửa cuối:

workerbee2006

Xe tải
Thế thì em dự là cụ thay CDP đi thôi.
Em vote cho Studer dòng A hoặc D. Chất khô và mộc mạc ạ.

Wakeup

Xe điện
Tum bớ nỳ là dòng loa đồng trục do đó nó cần sự vuốt ve dịu dàng cụ lại tư vấn cho trai tân uýnh thì hiệu quả không cao.
TH này thì thiết bị đầu vào có thể khả dĩ hơn....
Dòng 65 của ACC thì tiếng khác so với 55 nhiều đấy bác à.
Trong tầm 3k đến 4k thì cũng có nhiều lựa chọn phết...theo em tiếng của Esoteric có chi tiết hơn nhưng khó hợp với cặp loa.
Em cũng đang tính đến nâng cấp CDP lên. Nhưng không biết có bị lệch tầm với ampli không. Vì em 211 hơi bị đuối, không ngang hàng nếu nâng cấp CDP lên tầm cao hơn.
Thế mới lăn tăn nhờ các bác tư vần giùm.

dlamtv

Xe buýt
Em cũng đang tính đến nâng cấp CDP lên. Nhưng không biết có bị lệch tầm với ampli không. Vì em 211 hơi bị đuối, không ngang hàng nếu nâng cấp CDP lên tầm cao hơn.
Thế mới lăn tăn nhờ các bác tư vần giùm.
Quan điểm của em khi cụ chọn option này thì mục đích của cụ cần nghe nhạc nhẹ nhàng, tinh tế rồi.
Nếu mà loay hoay trong việc chọn Amp mà có sự khác biệt hẳn thì e rằng chi phí bỏ ra sẽ nhiều hơn cái cụ tk được, dòng amp tích hợp của ACC không khác nhau nhiều về âm chất mà chỉ khác về CS thôi.
90w/ch thì cũng đủ rồi đới ạ nhất là nhà cụ không to lắm.
Thực ra đổi lên DP65 thì cũng hơi quá hơn so với cái amp cụ đang dùng nhưng đời mới hơn và giọng cũng khác hơn nhiều. Tất nhiên sẽ có những hãng khác có đồ cùng mức giá nghe có vẻ hay hơn dưng chưa chắc đã hợp với tai của mình, nếu cần bác mang thử về ghép sẽ thấy ngay.

Một gợi ý nữa là tại sao cụ không quan tâm đến vật liệu trang bị cho phòng nghe ( loại modun tiêu tán âm của Ý- có bán ở ThanhtungAudio) đảm bảo sau khi trang bị thì cụ có ngay bộ dàn mới trên nền thiết bị cũ :^)

Billn

Xe đạp
Em cũng nghe các loại nhạc gần như của cụ. Hiện em đang dùng Musical Fidelity Amp là X150, 100W, CDP là X-Ray V3, và Filter là X-10 V3 với hai loa của Sonus Faber dòng Concertino Home. Tổng thiệt hại khoảng 4K. Tiếng của MF rõ ràng, gẫy gọn. Hai con loa SF cũng khá ấm. Cái nhà của cụ như vậy thì đúng là cũng không hợp với những bộ hoành tráng. Cụ thử nghiên cứu cái bộ như của em xem.

Xehoi_Options

Thành viên sáng lập
Website
www.otofun.net
Sao các cụ nói chuyên ở Việt ta mà nói toàn tiếng tây không à. Bộ nhà em nhá: đầu đọc TIẾN ĐẠT kéo loa liền ampli NAMÔN thấy dải nào ra dải ấy, con giai em hay nghe lúc ăn cháo thấy phê lòi. :69::69::69::69:

batman.8888

Xe hơi
Sao các cụ nói chuyên ở Việt ta mà nói toàn tiếng tây không à. Bộ nhà em nhá: đầu đọc TIẾN ĐẠT kéo loa liền ampli NAMÔN thấy dải nào ra dải ấy, con giai em hay nghe lúc ăn cháo thấy phê lòi. :69::69::69::69:
Cụ này hài vãi, trình độ thẩm âm đạt chuẩn ISO9000:21:

kh04

Xe tải
Website
www.vnu.edu.vn
Thay amp ngay! Lại bệnh Tann + Accu! :) Cụ thử tìm pre+pow đèn hoặc pre đèn + pow bán dẫn xem sao cụ. 55V có thể giữ nguyên mà.
Nếu không cụ downgrade loa xuống ProAc Studio 130 + thay CDP, nghe phòng nhà cụ chắc ổn hơn.

Chỉnh sửa cuối:

Linh_piano

Xe điện
Với gu nghe như cụ chủ thớt, em đồ rằng cụ phải thay toàn bộ thiết bị nếu muốn nghe nhạc đỡ mệt hơn. Phòng nghe như của cụ chơi loa bookself là hợp lý nhất. Cụ nên chú ý đến vấn đề tiêu tán âm cũng như dây nhơ nhé.
Cụ thử ngâm cứu đồ của Linn hay ProAc xem sao :69:

PS: em đang chơi Karik - Majik-I - LK100 - Helix và rất hài lòng với những gì mình có