[Funland] Hơn 10 năm quay lại Sài Gòn.

Trạng thái
Thớt đang đóng

FelizS

[Tịch thu bằng lái]
Nói suông quá bạn ơi. =))

Bây giờ cụ đưa số liệu ra mới thuyết phục:
- Kinh tế lớn nhất nước, thế thu nhập cao hơn SG không?
- Dân trí cao là dựa vào thông tin nào? Mồm cụ ra à?

Toàn nói mồm, an ninh tốt hơn, kinh tế hơn, dân trí cao hơn, giá chung cư cũng rẻ hơn, nhưng số người muốn vào SG lại nhiều hơn. LẠ. :))
Số liệu đâu?
Muốn kiếm ăn vào SG cũng giống như người muốn buôn bán thì đi ra chợ, muốn làm thuê thì vào khu công nghiệp. Hà Nội thì muốn kiếm tiền không dễ như SG trừ những người có trình độ, có nền tảng tốt rồi. Vì thế những người mới bước vào đời lập nghiệp thì muốn vào SG để nhanh đạt được những thứ mình mong muốn còn những người không áp lực quá cơm áo gạo tiền thì chọn Hà Nội.
Hà Nội là nơi sống tốt hơn còn SG là nơi làm ăn tốt hơn

thichduthu2011

Máy Bay
SG vẫn còn cf ôm đấy cụ nhá, tuần trước e lang thang ở gần Đầm Sen, sớm chưa đến giờ hẹn nên lơ ngơ ghé tạm quán nào đó làm ly cafe điếu thuốc, thấy quán yên tĩnh ngay mặt đường HB e nghé vào ngồi cho thư thái. Vào thấy mùi nước hoa xịt phòng quen quen, ngồi 20s thì có e váy xanh chân dài ra ngồi cùng xoa xoa đùi e hỏi han, nói chuyện lúc rồi e mời e ấy uống nước. 5-10p sau thấy hoàn cảnh lúc này k hợp để tâm sự, e bảo a chuẩn bị đi có cv. E ấy nhẹ nhàng thướt tha đứng lên kèm thêm cái nháy mắt ;), lúc trả tiền cho 2ng 80k, e đưa 100. Vị chi có gái đẹp ngồi cùng đầu giờ sáng hết 100, cũng khá là tiết kiệm. Quán có 4-5e cứng cứng tuổi, chắc thấy e trẻ trung đẹp zai nên cho e trẻ nhất ra tiếp \:D/\:D/\:D/ Cứ tưởng cf ôm tuyệt chủng rồi thì ra vẫn còn. Ngoài Bắc thú này lâu lắm thấy ko còn
Đi một đoạn vài km nữa qua đến BT thì đầy, ban ngày thì nhìn cây cảnh um tùm trước quán còn ban đêm thì thấy bóng đèn chớp nháy để nhận diện thương hiệu :))

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
Muốn kiếm ăn vào SG cũng giống như người muốn buôn bán thì đi ra chợ, muốn làm thuê thì vào khu công nghiệp. Hà Nội thì muốn kiếm tiền không dễ như SG trừ những người có trình độ, có nền tảng tốt rồi. Vì thế những người mới bước vào đời lập nghiệp thì muốn vào SG để nhanh đạt được những thứ mình mong muốn còn những người không áp lực quá cơm áo gạo tiền thì chọn Hà Nội.
Hà Nội là nơi sống tốt hơn còn SG là nơi làm ăn tốt hơn
Muốn kiếm ăn, làm tại head quaters phải học cao, trình dày thôi cụ. Để đc điều ra HN ngồi ghế tổng hay phó tổng các tập đoàn, kể cả ctri cần giỏi và dày kinh nghiệm.
Còn làm ăn buôn bán cứ vào SG. Số đc về HN tất ít hơn binh đoàn Nam tiến.

Chỉnh sửa cuối:

Hatha Yoga

Xe tăng
Cụ quá lạc hậu khi ko đc đến 2 tp này txuyen thôi.
Chỉ thập kỉ 9x và đầu 2000 Sg mới vượt HN về hạ tầng.
Những năm sau đó, HN đc ưu tiên đầu tư nên hạ tầng biến đổi mạnh. Những giao cắt đầu đại lộ Thăng Long, đường ra sân bay từ cầu Nhật Tân và giao cắt đường 5, nút giao Cổ Linh đường 1x đường cao tốc HN HP hay giao cắt đàu Pháp Vân thì SG nhìn là rầu.
Ko phải tự nhiên SG tắc đường hơn HN đâu. Cụ lên youtube mà tìm xem các clip về hạ tầng HN và Sg xem.
Chẳng qua SG nó phải trích nộp lại ngân sách TW nhiều thôi cụ, giữ lại có 1 tý, chứ nó mà đc giữ lại cả thì 1 tay nó chấp cả cái miền bắc.

Còn mất cái chỗ loanh quoanh Hà Nội, Hải Dương, Bắc Ninh thì em đi mòn cả dép đến nỗi chán chẳng muốn đi. Miền bắc giờ em thích đi Tây Bắc hơn, mỗi cái thời gian chưa cho phép. Cá nhân em dị ứng nhất bọn áo vàng Hải Dương và Hà Nội. Đi đâu cũng phải căng mắt ra nhìn.

coquay

Xe container
e nhớ ra 1 điều khá hay là độ chịu chơi thì gái trong SG hay miền nam thì mấy em chơi hơn gái ở ngoài bắc, hẹn đi chơi là chơi tới bến chứ mấy ẻm ngoài này lật long lắm :))

juve99

Xe cút kít
Đi một đoạn vài km nữa qua đến BT thì đầy, ban ngày thì nhìn cây cảnh um tùm trước quán còn ban đêm thì thấy bóng đèn chớp nháy để nhận diện thương hiệu :))
Ánh đèn tim tím là đủ nhận diện ùi, ngoài Bắc thêm bộ sofa da cũ cũ cho nv ngồi chào hàng nữa mà giờ chắc tuyệt chủng rồi.

tuanhvt

[Tịch thu bằng lái]
Vào SG hay ở HN thà em ở Thanh Hoá hoặc Nghệ An còn thấy ổn hơn. Đường thông, hè thoáng, công viên, cây xanh thì nhiều, sạch sẽ, dân chẳng đổ trộm phế, rác thải hay đái bậy gì. Đây là cảm nhận của cá nhân em còn thấy không khí trong lành hơn cả Đà Nẵng ấy.

Hatha Yoga

Xe tăng
Ra HN vô quán ăn là phải hỏi giá trc.
Có lần e ăn quán bún ốc vỉa hè ở gần bờ hồ, ko hỏi giá, xong thằng bán hô 100k, đành ngậm bồ hòn.
Ở SG thì dân tứ xứ nên giá cả có sẵn trước rồi. Ko có chặt chém.
Em trước lần đầu lên HN phi vào ngắm hồ Tây, thấy ghế đá nào nó cũng để chai nước lọc, em thấy nghi nghi rồi, như kiểu chiếm ghế ấy, ngồi vào là phải uống, nên em té. Mua gì thì vào tạp hoá mua thôi, chứ vào trà chanh vỉa hè ấn ớ nó chém bay cmn đầu, vừa mất tiền vừa vớ cục tức.

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
e nhớ ra 1 điều khá hay là độ chịu chơi thì gái trong SG hay miền nam thì mấy em chơi hơn gái ở ngoài bắc, hẹn đi chơi là chơi tới bến chứ mấy ẻm ngoài này lật long lắm :))
Nghe giọng các e Cần Thơ là muốn tan chảy. Ng j nhỏ nhắn xinh xắn lại thỏ thẻ nhẹ nhàng thế chứ lị :)).

FelizS

[Tịch thu bằng lái]
Chẳng qua SG nó phải trích nộp lại ngân sách TW nhiều thôi cụ, giữ lại có 1 tý, chứ nó mà đc giữ lại cả thì 1 tay nó chấp cả cái miền bắc.

Còn mất cái chỗ loanh quoanh Hà Nội, Hải Dương, Bắc Ninh thì em đi mòn cả dép đến nỗi chán chẳng muốn đi. Miền bắc giờ em thích đi Tây Bắc hơn, mỗi cái thời gian chưa cho phép. Cá nhân em dị ứng nhất bọn áo vàng Hải Dương và Hà Nội. Đi đâu cũng phải căng mắt ra nhìn.
Lại quay về câu chuyện trích nộp ngân sách. Không phải cứ thu ngân sách tỉnh nào bao nhiêu thì tỉnh đó được hưởng hết. Bởi vì người làm ra doanh thu để nộp thuế đó đâu phải chỉ là người địa phương. SG hay HN dân các tỉnh đổ về làm ăn và tạo ra của cải vật chất thì tiền thuế thu được cũng phải chia sẻ về quê hương của những người đó chứ. Ví dụ cụ ở Vĩnh Long lên SG làm ăn, bố mẹ họ hàng ở Vĩnh Long thì thuế thu từ SG trích 1 phần về đầu tư cho Vĩnh Long, bố mẹ họ hàng cụ được hưởng thì cụ có vui không?
Ngoài Bắc HN thu ngân sách cũng phải gánh cho nhiều tỉnh nghèo, các tỉnh đó có hạ tầng tốt lên thì tất cả đều vui, có ai so đo tính toán gì đâu

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]

Ko có quốc gia nào ko tập trung ngân sách xd cho thủ đô cả cụ ạ.
Thủ đô mỗi nc là bộ mặt, là trung tâm chính trị và ngoại giao nên đc ưu tiên có j lạ?
VN vẫn chưa ưu tiên lắm đâu khi HN e đi về hướng Sóc Sơn, Đông Anh giáp SS, Thạch Thất và Chương Mỹ thì còn lạc hậu lắm. Tuy nhiên vài năm tới sẽ rất nhanh khi QL6, VĐ4 đc khởi công.

FelizS

[Tịch thu bằng lái]
Xin thưa ở đâu kiếm tiền cũng cần trình độ, nền tảng cả.
Không hiểu cụ dựa vào đâu ra suy nghĩ SG làm ăn không cần trình độ, dễ đạt được những thứ m mong muốn vậy? :)

"Sống tốt hơn" của cụ nghĩa là gì? Môi trường à? Có bằng quảng ninh, vũng tàu không? :)
Kiếm ăn ở SG dễ hơn là có thật. Vi dụ nhé: bán vé số dạo, chạy xe ba gác ở SG chăm chỉ là đủ nuôi miệng còn HN thì không. Kỹ sư, cử nhân mới tốt nghiệp vào SG làm lương đủ để ăn và thuê nhà còn HN thì khó lắm phải có kinh nghiệm vài năm mới có được việc làm thu nhập khá. Buôn bán cũng vậy, hàng hóa tạp nham giá rẻ vẫn bán được ở SG do nhiều dân lao động thu nhập thấp hơn còn Hà Nội có chọn lọc hơn.
Sống tốt ở HN nó nhiều yếu tố lắm:
Môi trường là 1 yếu tố, có thể so với các tỉnh còn thưa dân thì chưa bằng nhưng hơn SG là cái chắc
Văn hóa: HN có 1 lịch sử lâu đời và bề dày văn hóa, con người cũng có chọn lọc hơn SG
Chính trị: Tập trung các cơ quan đầu não tối cao của quốc gia
An Ninh: Cái này khỏi phải bàn rồi, trộm cướp tệ nạn thì SG vô đối còn HN ít hơn nhiều
Cụ còn cần hỏi gì nữa không ;))

thichduthu2011

Máy Bay
Kiếm ăn ở SG dễ hơn là có thật. Vi dụ nhé: bán vé số dạo, chạy xe ba gác ở SG chăm chỉ là đủ nuôi miệng còn HN thì không. Kỹ sư, cử nhân mới tốt nghiệp vào SG làm lương đủ để ăn và thuê nhà còn HN thì khó lắm phải có kinh nghiệm vài năm mới có được việc làm thu nhập khá. Buôn bán cũng vậy, hàng hóa tạp nham giá rẻ vẫn bán được ở SG do nhiều dân lao động thu nhập thấp hơn còn Hà Nội có chọn lọc hơn.
Sống tốt ở HN nó nhiều yếu tố lắm:
Môi trường là 1 yếu tố, có thể so với các tỉnh còn thưa dân thì chưa bằng nhưng hơn SG là cái chắc
Văn hóa: HN có 1 lịch sử lâu đời và bề dày văn hóa, con người cũng có chọn lọc hơn SG
Chính trị: Tập trung các cơ quan đầu não tối cao của quốc gia
An Ninh: Cái này khỏi phải bàn rồi, trộm cướp tệ nạn thì SG vô đối còn HN ít hơn nhiều
Cụ còn cần hỏi gì nữa không ;))
Chém vừa vừa thôi cụ ơi. Dân HN vào đây em thấy toàn dân giàu so với mặt bằng xung quanh chứ có mấy ai vào để bán vé số dạo đâu :))

yadih

Xe tải
Ko có quốc gia nào ko tập trung ngân sách xd cho thủ đô cả cụ ạ.
Thủ đô mỗi nc là bộ mặt, là trung tâm chính trị và ngoại giao nên đc ưu tiên có j lạ?
VN vẫn chưa ưu tiên lắm đâu khi HN e đi về hướng Sóc Sơn, Đông Anh giáp SS, Thạch Thất và Chương Mỹ thì còn lạc hậu lắm. Tuy nhiên vài năm tới sẽ rất nhanh khi QL6, VĐ4 đc khởi công.
Các ông cứ yên tâm đi. HN cách nay 30 năm các ông đi ra Cầu Giấy đã là nhà quê, bây giờ thì tận Mai Dịch vẫn là phố nhớn. 30 năm nữa thì các ông lên tận Ba Vì Sơn Tây vẫn là phố nhớn nhé. Lúc ấy muốn thăm nhà quê phải lên tận Thanh Sơn Thu Cúc.

coquay

Xe container
Nghe giọng các e Cần Thơ là muốn tan chảy. Ng j nhỏ nhắn xinh xắn lại thỏ thẻ nhẹ nhàng thế chứ lị :)).
E vừa vào CT chơi loanh quanh mấy tỉnh miền tây xong, để muốn tan chảy thì có nhiều mức lắm
2 3 củ là bắt đầu tan đc rồi, còn 3 4 củ tan mạnh luôn còn từ mốc 5 10 củ thì 2 3 cùng hòa tan đặc biệt mốc 20 củ thì thôi hết nước chấm luôn 24/24 :))

tientung000

Xe điện
Hn là thủ đô, nơi tầng lớp lãnh đạo tinh anh hội tụ về, trung tâm giáo dục và văn hóa, truyền thống dân Bắc luôn là thúc giục con cháu học hành để vươn lên. Về kinh tế là nơi đặt trụ sở của hầu hết các tập đoàn, tcty lớn nhất nc. Hn ko tập trung vào sxcn mà di dời đi. Vì thế HN giống như đc thanh lọc tự nhiên nên dân trí cao là chắc chắn. Vì dân trí cao nên qui củ trật tự và an ninh tốt hơn hẳn SG và mọi nơi trên cả nc.
Thời đói nghèo qua đi, ng HN cũng tiếp thu văn hóa tiên tiến nên xởi lởi, phóng khoáng, nồng hậu hơn trc rất nhiều. Nếu 1 ai cần đc giúp đỡ, rất dễ đc trợ giúp.
E lx grabcar 1 năm, tiếp xúc đủ mọi thành phần cả HN SG và q.tế. e vote cho dân trí và văn hóa ng HN... tiến bộ rất nhanh và đáng trân trọng.
Cụ đi nhiều gặp nhiều, nhưng cụ làm nghề gì, vị trí công việc có đủ bao quát để nhìn nhận đánh giá hay không mới quan trọng.
Em chỉ ví dụ: HSX và HNX?

Rượu quê 28-58 độ khử độc bằng Công nghệ châu Âu
Sống ở đâu quen ở đó thôi, dân HN có thể không hợp với cs ở trỏng và ngược lại.
Lần đầu tiên nhà cháu vào trỏng, lúc đó ấn tượng luôn là cs ở trỏng ko thể hợp với mình hoặc nói cách khác là mình sẽ khó thích nghi nơi đây. Tuy nhiên vào nhiều sẽ thấy quen dần và ấn tượng ban đầu về nó cũng mai một theo. Thời gian gần đây, do vấn đề về đường hô hấp hậu Covid kém, 2 vc nhà cháu còn nói chuyện, sau này nếu bệnh này không khỏi có khi vào trỏng mua căn CC sống, thỉnh thoảng bay ra ngoài này. Được cái họ hàng, bạn bè ở trỏng nhà cháu cũng khơ khớ nên có người giao lưu cũng giúp cs đỡ buồn chán tẻ nhạt hơn.
Em bị viêm khớp dạng thấp, các bác sĩ chữa trị cho em đều khuyên nên vào Nam.
Có lẽ em cũng theo anh làm 1 căn chung cư thôi :)

thichduthu2011

Máy Bay
Em bị viêm khớp dạng thấp, các bác sĩ chữa trị cho em đều khuyên nên vào Nam.
Có lẽ em cũng theo anh làm 1 căn chung cư thôi :)
Nhiều người vào đây em thấy cũng vì lý do sk, đến 1 tuổi nào đó thì sk còn quý hơn vàng nên cứ thấy tốt thì mình nhích thôi :))

Hatha Yoga

Xe tăng
Lại quay về câu chuyện trích nộp ngân sách. Không phải cứ thu ngân sách tỉnh nào bao nhiêu thì tỉnh đó được hưởng hết. Bởi vì người làm ra doanh thu để nộp thuế đó đâu phải chỉ là người địa phương. SG hay HN dân các tỉnh đổ về làm ăn và tạo ra của cải vật chất thì tiền thuế thu được cũng phải chia sẻ về quê hương của những người đó chứ. Ví dụ cụ ở Vĩnh Long lên SG làm ăn, bố mẹ họ hàng ở Vĩnh Long thì thuế thu từ SG trích 1 phần về đầu tư cho Vĩnh Long, bố mẹ họ hàng cụ được hưởng thì cụ có vui không?
Ngoài Bắc HN thu ngân sách cũng phải gánh cho nhiều tỉnh nghèo, các tỉnh đó có hạ tầng tốt lên thì tất cả đều vui, có ai so đo tính toán gì đâu
Nhưng SG họ thu nhiều nhưng được hưởng ít cụ ạ. Còn ông thủ đô thì cậy đầu não nên tiền cứ rải vô tội vạ, cái đường sắt trên cao trên thấp gì đó mà ông đốt hàng chục ngàn tỷ. Tiền cả nước nộp về cứ đốt thôi.

Trạng thái
Thớt đang đóng