[Funland] Hôn nhân của cháu - chuyện nghiêm túc

Trạng thái
Thớt đang đóng

uoat_LX

Xe điện
Đắn đo mãi, em bán than trên này cái và nhờ các cụ/mợ chia sẻ . Chuyện gia đình nghiêm túc nên cụ nào có buông lời đùa cợt thì cho em xin ạ
Thằng cu cháu- con bà chị gái nhà em, năm nay mới 24 tuổi, vừa ra trường được hơn 1 năm. mới báo là bạn gái có 2 vạch. 2 đứa quen nhau được 3 tháng, quen nhau gần 1 tháng thì đã đưa nhau vào nhà nghỉ. cô bé này năm nay 26 tuổi, học hành tử tế, ra trường và cũng đã có việc làm. 2 đứa quen nhau và đến giờ cũng chưa giới thiệu với gia đình bên chị em. cu cháu cũng mới về ra mắt gia đình bên kia được khoảng tháng. hiện giờ bên nhà cô bé kia cũng chưa biết gì về việc bầu bí
Hiện giờ bé gái kia đòi cưới; muốn có danh phận
Chị gái em khá sốc việc này. việc chúng nó quen nhau và có sp trước trong thời gian quá ngắn. cu cháu thì ko biết nó có yêu thương con bé kia thật lòng ko, vì việc yêu đương của nó cũng khá nhăng nhít, hay cũng chỉ vì lỡ có sản phẩm nên phải có trách nhiệm. thằng cu này khá ngoan, có trách nhiệm và khá thật thà
Hiện tại chúng nó cũng chưa đưa nhau về gặp anh chị em. Chị gái em thì khá kiên quyết phản đối chuyện này; và đưa ra giải pháp là thôi cho chúng mày ở tạm cái nhà của chị đã mua (giờ cho thuê; cu cháu hiện đang ở trong cơ quan QĐ) để sinh nở; sau 2 năm nếu vẫn còn yêu thương nhau thì tổ chức cưới xin đàng hoàng. cháu kia mà mẹ nó ko nuôi thì bà chị em nuôi.
Theo các cụ thì quyết định của chị em có hợp lý không. em ko đánh giá cao con bé này, tuổi cũng đã trưởng thành. yêu nhau đàng hoàng thì sẽ được chấp nhận. chưa biết nhà bạn trai thế nào mà đã lên giường thì quả là ngu dốt.
Các cụ mợ cho em xin ý kiến là chị gái em xử lý như vậy có ổn ko nhỉ ?
Giả sử em là cụ thì sẽ thuyết phục bà chị cho chúng nó cưới xin đàng hoàng , để đến nỗi này cũng có trách nhiệm cả 2 bên gia đình ,thời buổi này lớp trẻ họ không mấy quan trọng tờ giấy kết hôn , cứ thuận theo lẽ thường để con có bố , bà có cháu .

tungLam.nwl

Xe tăng
Nói thật chứ ở địa vị người bố, người mẹ mà còn giở giọng thế thì em đánh giá là loại người chả ra gì. Hơn nữa, con cái ra trường có công ăn việc làm rồi chứ trẻ nít gì nữa. Lên trên này chả bõ thể hiện tư cách con người.

smartdragon

Xe buýt
E dặn F1 nhà em: yêu thỏi mái quan hệ an toàn, dính bầu mà xác định cưới thì cưới chứ dell có bầu mà cưới thì sau này đi chữa mệt lắm.

Bastion.P

Xe container
Ra sp & đã chấp nhận là có cháu rồi thì nhận dâu luôn đi; đôi này để con chim lấn át trái tim thì nó cũng dễ tan thôi mà, lo lắng sâu xa quá chóng già héo lắm.

Đắn đo mãi, em bán than trên này cái và nhờ các cụ/mợ chia sẻ . Chuyện gia đình nghiêm túc nên cụ nào có buông lời đùa cợt thì cho em xin ạ
Thằng cu cháu- con bà chị gái nhà em, năm nay mới 24 tuổi, vừa ra trường được hơn 1 năm. mới báo là bạn gái có 2 vạch. 2 đứa quen nhau được 3 tháng, quen nhau gần 1 tháng thì đã đưa nhau vào nhà nghỉ. cô bé này năm nay 26 tuổi, học hành tử tế, ra trường và cũng đã có việc làm. 2 đứa quen nhau và đến giờ cũng chưa giới thiệu với gia đình bên chị em. cu cháu cũng mới về ra mắt gia đình bên kia được khoảng tháng. hiện giờ bên nhà cô bé kia cũng chưa biết gì về việc bầu bí
Chị gái em khá sốc việc này. việc chúng nó quen nhau và có sp trước trong thời gian quá ngắn. cu cháu thì ko biết nó có yêu thương con bé kia thật lòng ko, vì việc yêu đương của nó cũng khá nhăng nhít, hay cũng chỉ vì lỡ có sản phẩm nên phải có trách nhiệm. thằng cu này khá ngoan, có trách nhiệm và khá thật thà. Hiện tại cu cháu muốn cưới để nhận trách nhiệm
Hiện tại chúng nó cũng chưa đưa nhau về gặp anh chị em. Chị gái em thì khá kiên quyết phản đối chuyện này; và đưa ra giải pháp là thôi cho chúng mày ở tạm cái nhà của chị đã mua (giờ cho thuê; cu cháu hiện đang ở trong cơ quan QĐ) để sinh nở; sau 2 năm nếu vẫn còn yêu thương nhau thì tổ chức cưới xin đàng hoàng. cháu kia mà mẹ nó ko nuôi thì bà chị em nuôi.
Theo các cụ thì quyết định của chị em có hợp lý không. em ko đánh giá cao con bé này, tuổi cũng đã trưởng thành. yêu nhau đàng hoàng thì sẽ được chấp nhận. chưa biết nhà bạn trai thế nào mà đã lên giường thì quả là ngu dốt.

DaDieuchienxu

Xe container
cái đoạn bôi đen là cái đoạn nghĩ cho cả 2, chứ ko phải vì 1 bên nào cả đúng ko ạ. thế mà các cụ mợ ném đá kinh quá
Cụ đặt vấn để xử lý tình huống ở #1 thiên về tính toán của GĐ cụ thôi, nhưng cách tốt nhất là bà chị cụ nên gặp cô bé kia như 1 cuộc nói chuyện thân tình & khéo léo dọ ý cô ấy ntn. Nếu cô ấy cũng ko biết tính sao thì chị cụ đưa ra nhiều phương án để 2 bên có tiếng nói chung hợp tình hợp lý nhất.
Thật tình, cái phương án của bà chị cụ đa số ko ai chấp nhận nổi.
Nếu cụ có con gái rơi vào tình huống như thế, cụ có để GĐ bên kia cư xử vậy ko?

Marie Lee

Xe buýt
Đúng là đang rất bối rối.
Cụ nói là thiếu tình người thì em cho là cũng ko đúng. vẫn cho chúng nó ở với nhau nếu chúng nó muốn. cưới xin đàng hoàng thì chưa
thanh niên giờ cả gái lẫn trai đều quá dễ dãi, rộng lượng liệu chúng nó có thấy đấy là bài học ko cần học ko cụ ? và cứ thế tiếp tục trượt dài
Cụ không cảm thấy việc bắt cô gái chờ sau sinh con 2 năm mới cho 1 danh phận chính thức là quá lạnh lùng và mang tính dằn mặt cô dâu quá sao? Đặt lại nếu cháu cụ không phải là chàng trai kia mà là cô gái thì sao? Chả nhẽ vì cháu nó sai vì mang bầu quá sớm mà mình cũng phải sai thêm một lần nữa đối xử lạnh nhạt với con cháu nhà mình à?

smartdragon

Xe buýt
Em nghĩ vụ này nhà trai k chắc sp kia là của cu con lên còn lăn tăn . Nếu đúng thì cưới nhanh, còn không thì căng phết.

xuantien_mobis

Xe lăn
Em nghĩ vụ này nhà trai k chắc sp kia là của cu con lên còn lăn tăn . Nếu đúng thì cưới nhanh, còn không thì căng phết.
Nếu ko chắc chắn thì cô gái chắc cũng ko cả gan mạo hiểm đến mức này

xebetong

Xe container
Con gái thường ai cũng phá thai một vài lần
Đòi hỏi trách nhiệm với nhà trai 1 câu thôi, nó éo đồng ý thì next, không có gì phải tiếc
Lần sau rút kinh nghiệm éo cho thằng nào nhân trần hết

haivu603122

Xe tải
cũng chả loại trừ chuyện cụ nói, con gái thời nay cũng dễ có mấy tay ấy chứ chẳng chơi. nhiều mợ cứ nhảy cồ cồ lên ấy

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
Chị gái em khá sốc việc này. việc chúng nó quen nhau và có sp trước trong thời gian quá ngắn. cu cháu thì ko biết nó có yêu thương con bé kia thật lòng ko, vì việc yêu đương của nó cũng khá nhăng nhít, hay cũng chỉ vì lỡ có sản phẩm nên phải có trách nhiệm. thằng cu này khá ngoan, có trách nhiệm và khá thật thà. Hiện tại cu cháu muốn cưới để nhận trách nhiệm
Em đọc thì thấy mùi dìm hàng cô gái kia nhiều lắm đấy cụ ạ. Chứ ko hẳn là lên đây xin ý kiến "chị gái cụ xử lý như vậy có ổn" ko đâu.

Cụ nhớ cho, con cái nhà ai cũng phải nuôi bằng cơm, bằng gạo. Cháu trai cụ có muốn cưới cũng phải có ba bề bốn bên xin cưới hẳn hoi. Mang quả cau, nén giầu sang đặt lên bàn thờ gia tiên nhà gái họ mới cho rước dâu. Chứ ko phải cô gái đó có bầu là nhà người ta cho ko đâu ạ!

Mà nhà giai, sang dẫn dâu, nói năng ko có trc có sau, nhà gái người ta cũng chẳng nhận lễ thì ở đó mà cưới!

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
Đòi hỏi trách nhiệm với nhà trai 1 câu thôi, nó éo đồng ý thì next, không có gì phải tiếc
Câu này của cụ lấy nhân chứng là toàn bộ gái VN chưa lấy chồng à cụ? Hay mấy đứa con gái cụ biết?

haivu603122

Xe tải
Cụ không cảm thấy việc bắt cô gái chờ sau sinh con 2 năm mới cho 1 danh phận chính thức là quá lạnh lùng và mang tính dằn mặt cô dâu quá sao? Đặt lại nếu cháu cụ không phải là chàng trai kia mà là cô gái thì sao? Chả nhẽ vì cháu nó sai vì mang bầu quá sớm mà mình cũng phải sai thêm một lần nữa đối xử lạnh nhạt với con cháu nhà mình à?
bà chị em quan tâm tới việc, công việc của cháu có thể đi xa nhiều, liệu gái này có ở nhà chờ chồng ko hay .... sai thì sai 1 lần, sai nhiều lần thì lại ngu quá phải ko cụ/mợ

smartdragon

Xe buýt
1-2 tháng thì gọi là điều hoà kinh nguyệt. Hồi sv em làm suốt!

lamthanhngoc

Xe tải
có con gái như thế này, là con gái hư. chả dại gì rước của hư về phỏng cụ
bà chị em đã chấp nhận cho chúng nó ở nhà của chị ấy đã mua, thế là có trách nhiệm; 2 năm coi như thử thách.
Cụ toàn nói nhà cụ mà không câu nào về nhà em gái em, em bé ấy đòi cưới còn bố mẹ nó nói gì?
Không tổ chức cưới thì cho chúng nó đăng ký kết hôn đi để đứa bé sinh ra thì khai sinh hợp pháp. Rồi sau này chúng nó sướng khổ tự chịu, bỏ nhau cũng kệ.
Còn cái nhà, bảo chị cụ sang tên cho con Zai, con dâu và cháu đi, cho ở nhờ xong hơi tí lại kể kể nhức đầu và nhà thì có thể chị cụ đòi lại bất cứ lúc nào.
Nếu em là bố mẹ con bé kia, em mang con mang cháu về nuôi ngay, chả thèm.
Cháu cụ đang làm Quân đội đúng không? Bảo nó hãy sống có lương tâm và trách nhiệm nhé, quân đội lại càng phải trách nhiệm. Vụ này lùm xùm là ra khỏi ngành luôn nhé.
Nhà cụ vừa khôn vừa khốn...nạn.

haivu603122

Xe tải
Em đọc thì thấy mùi dìm hàng cô gái kia nhiều lắm đấy cụ ạ. Chứ ko hẳn là lên đây xin ý kiến "chị gái cụ xử lý như vậy có ổn" ko đâu.

Cụ nhớ cho, con cái nhà ai cũng phải nuôi bằng cơm, bằng gạo. Cháu trai cụ có muốn cưới cũng phải có ba bề bốn bên xin cưới hẳn hoi. Mang quả cau, nén giầu sang đặt lên bàn thờ gia tiên nhà gái họ mới cho rước dâu. Chứ ko phải cô gái đó có bầu là nhà người ta cho ko đâu ạ!

Mà nhà giai, sang dẫn dâu, nói năng ko có trc có sau, nhà gái người ta cũng chẳng nhận lễ thì ở đó mà cưới!
thực sự là em không có cảm tình với cái thể loại này được, cho dù nhiều cụ xỉa xói
sự tôn trọng ko phải tự nhiên mà có phỏng cụ. đi đúng đường thì khắc tôn trọng thôi chứ cũng ko phải cầu kỳ gì

lamthanhngoc

Xe tải
ko, nếu nó là máu mủ nhà mình. chị em nói thế
đúng ra là bà nội cũng ko có trách nhiệm, mà là bố nó phải nhận trách nhiệm phải ko cụ. chứ đâu lại đổ cho bà nội hết nhỉ
Thế để bố nó nhận trách nhiệm và cưới đi, can thiệp vào làm gì nhỉ?
Bà nội và em bà nội cũng can thiệp sâu quá cơ. Chuyện như 10 năm trước ở 1 cùng quê vậy.

Trạng thái
Thớt đang đóng