[Funland] Hôn nhân của cháu - chuyện nghiêm túc

Trạng thái
Thớt đang đóng

Xsara

Xe tăng
Em cũng có con trai lớn,từ khi cháu nó lớn có người yêu là lúc nào em cũng khuyên cháu nó nghiêm túc và có trách nhiệm trong mọi hành vi tính dục,đừng để sự ích kỷ và thiếu hiểu biết về quan hệ td an toàn của mình làm ảnh hưởng con gái nhà người ta. Còn khi đã xảy ra tình trạng lỡ có bầu,thì phải ngồi lại bàn kỹ về việc giải quyết vấn đề thế nào, lắng nghe nguyện vọng của 2 đứa chúng nó, chứ không phải ngồi mà soi mói con gái nhà người ta dễ dãi rồi thử thách nọ kia, nhất là cô bé kia lại học hành đầy đủ và có công ăn việc làm rồi, chứng tỏ nó cũng được giáo dục dậy dỗ đầy đủ. Mà nó cũng dẫn con ông bà về ra mắt bên nhà gái, tức là cô bé kia cũng xác định mối quan hệ nghiêm túc với thằng này. Hãy nghĩ con gái nhà người ta cũng được nâng niu dậy dỗ bao nhiêu năm,bây giờ vì sự vô trách nhiệm trong qhtd của con cháu ông bà mà nó bị mấy ông bà lạ hoắc đánh giá cao với đánh giá thấp, rồi thử với chả thách..... 6x với 5x 4x cái gì,chỉ là ngụy biện, cô bé này cũng là dạng khổ nếu về làm dâu cái gia đình mà lúc nào cũng con mình là vàng con người ta là cứt như thế này.

holland

Xe tăng
cụ có đọc nhầm ko thế. vẫn để sinh nở, sau 2 năm mới cưới nếu chúng nó còn yêu nhau
Có khi p/án này ổn đó.
Con chị bạn mình, 21 tuổi yêu cô bé cùng tuổi được 6-7 tháng thì phát hiện bầu. Gia đình cưới vội, cưới xong 3 tháng chưa sinh con thì chúng nó bỏ nhau. Lý do vô cùng vớ vẩn.
Biết thế không cưới vội, may là chưa đăng ký kết hôn.

haivu603122

Xe tải
Không ai nói cô bé kia là ngoan hay hư cụ ạ, chỉ là giờ gây hậu quả thì cả 2 bên phải cùng chịu trách nhiệm
Giờ em nghĩ tốt nhất là rõ ràng thế này:
1. Cưới xin đàng hoàng sau này thơm hay thối bọn trẻ tự chịu. Nhưng nếu nhà cụ cho vậy là hơi ngu thì xin chuyển qua phương án 2
2. Dứt khoát không chấp nhận, cô bé kia bỏ hay để lại nuôi thì tùy. Nhà cụ không liên quan
Dứt khoát đau một lần rồi thôi còn đỡ hơn cái kế hoạch 2 năm "thử thách" của nhà cụ, nói thật nó quá ích kỷ và nhẫn tâm cụ ạ
cám ơn cụ. mỗi người một quan điểm cụ ạ
Chị em ko muốn bỏ đứa bé, nhưng để chấp nhận cô bé kia thì chưa sẵn sàng, thế nên tính theo cái pa 2 năm kia. đương nhiên phần thiệt là của cô bé kia và gia đình bên kia

haivu603122

Xe tải
Có khi p/án này ổn đó.
Con chị bạn mình, 21 tuổi yêu cô bé cùng tuổi được 6-7 tháng thì phát hiện bầu. Gia đình cưới vội, cưới xong 3 tháng chưa sinh con thì chúng nó bỏ nhau. Lý do vô cùng vớ vẩn.
Biết thế không cưới vội, may là chưa đăng ký kết hôn.
Vâng, trường hợp này không ít mà. nếu vậy thì ko cưới cho đỡ mệt cả 2

DONALD TRAMP

Xe buýt
Chú của cô cháu gái đã có lời rồi đó, bác có đọc không?
Cháu nhà bác hiếp dâm con nhà người ta, xong giờ cả nhà còn chửi con nhà người ta là ngu :))
Người ta có cả clip của nhà nghỉ kìa.
Nhà bác ko chuẩn bị cho thằng cu cháu độ 7-8 cuốn lịch đi chứ còn có thời gian ngồi đây chửi con nhà người ta ngu nữa sao? Tội gì chứ tội hiếp dâm thì cũng đáng lắm
Để em nói lại cho rõ, vụ nhà em cũng na ná như thế này, cuối cùng nhà kia cũng chạy làng, cháu em thì làm single-mom, tương lai MA rồi PhD bỏ hết, được đứa con trai. Cháu cũng cứng, xin ông anh ra ở riêng, tự nuôi con, nhưng ông/bà ngoại vẫn hỗ trợ nhiều. Giờ về làm VPLS cho bố, nhận mảng riêng để làm. Nhà kia cũng có hỏi thăm nhưng ông anh em để cho cháu toàn quyền quyết có đi lại hay không nhưng anh/chị ấy không có nhu cầu quan hệ với bên đó. Vụ kiện cáo thì có dọa, nhưng sau nhiều người can vì tự nhiên thành ầm ĩ mà mục đích không rõ ràng. Thật sự em tiếc cho cháu em, có nội lực bản thân, bố mẹ hỗ trợ đầy đủ, nhưng kết quả thì hơi thảm. Thỉnh thoảng vẫn có người nhà nói, "như chị X nhà bác Y đấy", cũng tội.

bút hêt mực

Xe tăng
Chị em ko muốn bỏ đứa bé, nhưng để chấp nhận cô bé kia thì chưa sẵn sàng, thế nên tính theo cái pa 2 năm kia. đương nhiên phần thiệt là của cô bé kia và gia đình bên kia
Em hơi tò mò tí, thế sau 2 năm vẫn chưa sẵn sàng thì phương án kế tiếp là gì, lúc đấy con gái người ta 28, có một đứa con (có khi còn mang danh một đời chồng) :D

hoangnh.hut

Xe buýt
Website
dongyansinhduong.com
Từ đầu đến cuối, trong tư tưởng và lời nói lúc nào cũng cho thấy nhà cụ cửa trên, nắm đằng chuôi trong khi đây là hậu quả của cả 2 gây ra.
Nhà cụ lo con bé quan hệ trước hôn nhân là hư hỏng nên có ý để thời gian xem nó hư hỏng thật không hay gái ngoan (lý do đó có lẽ nhiều hơn cả vấn đề hợp hay không). Nếu hư thì lái con next, ngoan thì cho cưới. Như vậy thì đạo đức ở đâu?
Vậy cụ có nghĩ, nếu nhà gái là nhà đàng hoàng, nghe vậy họ hủy kèo. Con cháu nhà cụ liệu có suy nghĩ gì ko? Nếu nó ko mảy may suy nghĩ thì nó cũng chẳng ra gì. Chưa nói đến sau này nhỡ chẳng may...
Thuận theo lẽ tự nhiên thì nên cưới, còn tất nhiên mỗi nhà một cảnh.
Còn đến đường cùng, nó làm singlemom, vác tờ đơn đến cơ quan thì ông sỹ quan vàng nhà cậu chắc đã dc yên đấy.
Còn đứa trẻ sau này nó vẫn là máu mủ nhà cụ, nó sẽ suy nghĩ thế nào vế bố, về bà nó?
Chứ còn chắc kèo như nhà cụ thì dễ quá, phủi đít đứng dậy là xong.
Cám ơn cụ/mợ
em thấy nhiều người tay nhanh thật ấy
Nhiều người cứ khẳng định con gái thì rất là ngoan và rất là thiệt thòi. Con gái thời nay cũng đâu có lành. nhiều cụ còm dựa trên gái nhà mình ngoan, hiền.
Sống với nhau là cả đời người, đâu phải chỉ ràng buộc ở tờ giấy đky. Chính vì có trách nhiệm nên chị em mới đưa ra điều kiện và thử thách như thế. cũng có thể là hơi nghiệt ngã, bình thường thì sẽ ko ai làm như vậy nếu chúng nó đi lại đàng hoàng
chứ còn chỉ cưới rồi mặc chúng nó thì đơn giản; con nhà mình lỡ dở, con nhà người ta cũng lỡ dở. đương nhiên trong trường hợp này nhà gái sẽ là người thiệt thòi hơn.

windy1

Xe điện
Mềnh cũng thế, dặn con mỏi mồm là làm gì cũng phải suy nghĩ cho bạn gái và bản thân. Muốn ko bị úp sọt thì chụp cái bcs vào rùi muốn làm gì thì làm. Dặn là dặn thế dưng ko bít nó nghe đến đâu.
Gia giáo gia đình là điều rất quan trọng, bố mẹ luôn là tấm gương soi của con.

Bổn phận bố mẹ là phải dặn dò dạy bảo cho con, như thế, mình đã làm đủ trách nhiệm với con rồi cụ ạ . Phần còn lại là hy vọng chúng nó nghe lọt được vào tai. Cũng cầu nguyện cho mình may mắn, tránh được việc con mình gây ra lỗi lầm to lớn cho con nhà người khác.

Cha mẹ sinh con, trời sinh tính . Nếu không được kết quả như mong đợi , thì "mũi dại, lái chịu đòn", chứ biết làm sao khác hơn được.

TamMao2612

Xe buýt
Em đọc hết tất cả các com của các cụ mới còm vài điều.Em sinh ra và lớn lên ở vn, từ lúc lớn biết yêu thì ở nước ngoài cho đến giờ. Em thấy hai nhà không thể có ý kiến gì, hãy nói chuyện với hai cháu và để hai cháu quyết định. Việc có con là việc ngoài mong muốn nhưng không vì thế mà nóng vội quyết định rồi làm cho tương lai phải chịu hậu quả.
Em hi vọng gia đình bé gái không quá cực đoan bắt bé gái đòi bạn trai cưới... làm con gái ở vn quá khổ và chịu thiệt và nhiều điều tiếng xã hội mà không phải bé gái nào cũng đủ dũng cảm để vượt qua. Bố mẹ hai gia đình lúc này phải cất đi sĩ diện của mình để đôi trẻ có không gian quyết định đúng đắn.
Nếu em là bé gái thì em chắc chắc k muốn cưới, em sẽ sinh con và cho bố nó đầy đủ quyền làm cha, thực hiện trợ cấp đầy đủ theo đúng thoả thuận, hơn càng tốt. Các cụ đừng vì tự ái mà không cần trợ cấp, tiền không bao giờ nên chê và chịu khổ một mình vì lớn lên rồi con nó cũng sẽ nhận cha lúc đó mình lại buồn hận ba nó.
Sau thời gian nếu như vẫn còn yêu nhau và thấy muốn thành vợ chồng thì cưới. Chứ cưới rồi bỏ nhau nó sẽ để lại vết thương sâu sắc hơn là quan niệm qua đường rồi biến mất.

Chỉnh sửa cuối:

tubon

Xe tải
Cụ hỏi thế thì em cũng chịu, chẳng biết ai là cáo ai là nai :-?:-?

thanhcong2002

Xe buýt
Cám ơn cụ/mợ
em thấy nhiều người tay nhanh thật ấy
Nhiều người cứ khẳng định con gái thì rất là ngoan và rất là thiệt thòi. Con gái thời nay cũng đâu có lành. nhiều cụ còm dựa trên gái nhà mình ngoan, hiền.
Sống với nhau là cả đời người, đâu phải chỉ ràng buộc ở tờ giấy đky. Chính vì có trách nhiệm nên chị em mới đưa ra điều kiện và thử thách như thế. cũng có thể là hơi nghiệt ngã, bình thường thì sẽ ko ai làm như vậy nếu chúng nó đi lại đàng hoàng
chứ còn chỉ cưới rồi mặc chúng nó thì đơn giản; con nhà mình lỡ dở, con nhà người ta cũng lỡ dở. đương nhiên trong trường hợp này nhà gái sẽ là người thiệt thòi hơn.
Nên đi thẳng vào việc là nhà trai sợ sản phẩm có phải của nhà mình hay k? Chờ ra sản phẩm rồi kiểm tra ADN.

thien.tn

Xe tải
Đương nhiên tính toán thì ai cũng muốn phần lợi về mình, phần thiệt về người khác. Tuy nhiên tính gì thì tính cũng phải nghĩ cho đối phương nữa, tính như nhà cụ là hoàn toàn không nghĩ gì tới phía nhà gái đâu cụ.
Cụ thấy đó, 98% các cccm trong này phản đối ý tưởng của nhà cụ nó cũng phải có lý do. Mong cụ và gia đình xem xét lại để đôi trẻ có một cái kết viên mãn, quan trọng nhất vẫn là ý kiến của tụi nhỏ cụ ạ

LeTai1979

Racing Boy
Chưa thấy nói đến ý kiến của ông bố chàng trai nhỉ? Mẹ với cậu có vẻ tung tác ác, phải nhà tôi thì cậu tuổi bòi gì đòi chĩa moãm vào, ngồi im ko vả vỡ alo
Chắc ko có tiếng nói trong gia đình Cụ ạ.

Phanthiai

Xe hơi
Hình như đây là cách xử lý chung của mấy gia đình có con là quân đội khi lỡ làm con gái người ta có bầu hay sao ý. Nói em mới nhớ, trước có chuyện có 1 em cũng xinh và nhanh, làm cùng em. Nó yêu thằng làm bên công an (hay QĐ em không nhớ). Sau nó có bầu, lúc con nó lớn lớn rồi mới thấy đăng ảnh cưới. Nhà trai thì cũng có điều kiện. Bây giờ nó 2 con rồi.

winnghiepdu

Xe điện
Cụ này chỉ đi hỏi thôi chứ cũng đâu có quyết được đâu.

Toilatoi242

Xe tăng
Khác nhau mà sao e thấy nó như là 1 vậy bác nhỉ. Cũng ... 3 tháng, cũng phi công - máy bay, cũng trong quân đội, ...
View attachment 5858659
Hơ nếu đúng trùng thật thì kèo lại hay; gđ Luật sư đấu QĐ. Cũng so găng phết như anh tốc vàng với bác Rồng ấy nhể.
Để em nói lại cho rõ, vụ nhà em cũng na ná như thế này, cuối cùng nhà kia cũng chạy làng, cháu em thì làm single-mom, tương lai MA rồi PhD bỏ hết, được đứa con trai. Cháu cũng cứng, xin ông anh ra ở riêng, tự nuôi con, nhưng ông/bà ngoại vẫn hỗ trợ nhiều. Giờ về làm VPLS cho bố, nhận mảng riêng để làm. Nhà kia cũng có hỏi thăm nhưng ông anh em để cho cháu toàn quyền quyết có đi lại hay không nhưng anh/chị ấy không có nhu cầu quan hệ với bên đó. Vụ kiện cáo thì có dọa, nhưng sau nhiều người can vì tự nhiên thành ầm ĩ mà mục đích không rõ ràng. Thật sự em tiếc cho cháu em, có nội lực bản thân, bố mẹ hỗ trợ đầy đủ, nhưng kết quả thì hơi thảm. Thỉnh thoảng vẫn có người nhà nói, "như chị X nhà bác Y đấy", cũng tội.
Hơ vậy là khác rồi cc nhể - thêm quả hờ iếp với chuốc thuốc thì cũng có thể tết này ko ăn ở nhà rồi đới.

Truns176

Xe tải
Thằng cháu cụ yêu đương nhăng nhít thì tử tế với ai mà đánh giá cao với thấp con nhà người khác.
Em đoán cu cậu nhăng nhít kiểu trẻ con thôi cụ ơi. Chứ mới quen 3 tháng mà đã để hậu quả như này là gà rồi.

2 đứa chịch nhau đến mức có con thì cả 2 đứa đều phải có trách nhiệm, tc tụi nó ntn thì tự tụi nó biết và toàn quyền quyết định. Về phần ông bà kiểu gì chẳng có cháu (khác mịa gì con) nên hợp lý hợp tình nhất là vun vào, giúp đỡ trong điều kiện có thể. Sống có tình người thì chả thiệt đâu mà sợ vì giả sử đã vun vào mà 2 đứa nhỏ sau khi bàn bạc đi đến thống nhất chia tay thì cả 2 bên gia đình ít nhất cũng không xem nhau như kẻ thù và đứa bé dù sinh ra không trọn vẹn nhưng cũng không đến nỗi mất mát thêm :D

Nine

Xe điện
Cải tạo thì cải tạo chứ sợ gì, áp dụng cho cả 2 bên cơ mờ.

Con gái mình sau mà muốn giãy ra mà nhà họ ko muốn, xé giấy đơn phương mệt phết chứ sướng gì,
Cô gái cũng muốn cưới. Cụ đang giả thiết à

Trạng thái
Thớt đang đóng