[Funland] Hôn nhân thất bại và bài học

binhyen2013

Xe đạp
Theo em thấy cuộc sống hôn nhân muốn tốt thì cần 1 số yếu tố cơ bản sau:
- Thứ 1 vợ chồng hoà hợp, trình độ, học vấn, suy nghĩ không quá lệch nhau --> Sẽ thông cảm, chia sẻ, động viên nhau trong mọi vấn đề!
- Thứ 2 vợ chồng siêng năng làm ăn, kinh tế đủ ăn và dư giả là tốt, giàu có thì tuyệt vời!
- Thứ 3 vợ chồng không dính vào các món cờ bạc, ăn chơi, gái gú...
...
Nhiều yếu tố khác nữa nhưng em thấy cơ bản vậy là ổn!
Được như cụ nói thì còn gì bằng.

American Dream

[Tịch thu bằng lái]
Anh chưa hiểu phụ nữ ròi. Cực kỳ mệt chứ không chỉ mệt đâu.
Anh không định cố hiểu họ đâu. Anh chỉ là thấy nếu không cãi nhau với anh thì sao họ mệt được nhỉ?

zolahn

Xe điện
Ai kết hôn cũng mong được cùng người mình thương sống đến đầu bạc răng long. Nhưng đời mà, việc toại ý thì ít mà việc bất toại ý thì nhiều. Chia ly, có lẽ là việc bất toại ý nhất mà loài người phải đối diện. Dù với bất kỳ lý do gì, thì việc bước qua đời nhau đối với những người đã từng là vợ chồng thật chẳng dễ dàng.
Thực tế thì, những người rơi vào hoàn cảnh này hay có khuynh hướng đổ lỗi cho người còn lại. Ít ai nhìn ra nguyên nhân từ phía mình. Và nỗi đau, sự khắc nghiệt trong cách cư xử với nhau nhiều khi theo họ đến tận khi nhắm mắt.
Trong thớt này em, rất mong muốn được lắng nghe những chia sẻ của cccm cùng hoàn cảnh về những điều tích cực hơn khi nói về chuyện li hôn: như những suy nghĩ, hành động văn minh sau li hôn. Hay những bài học được rút ra sau sự cố đó. Để tránh những sai lầm về sau, để sống an yên hơn.
Em không dám múa rìu ở đây. Vì em cũng là một người thất bai. Cccm có cs gia đình HP luôn là idol trong lòng em.
Em hôm nay, so với 4 năm trước tự nhận thấy thay đổi theo hướng tích cực hơn rất nhiều. Không còn thù ghét Ck cũ nữa vì từ sâu thẳm em nhận ra trách nhiệm từ phía mình chứ không hoàn toàn lỗi của lão nữa.
Bài học sâu sắc em nhận ra là:
Chọn sai chồng, nhưng không đủ khéo léo để điều chỉnh những lệch lạc vào quỹ đạo.
Xuề xoà, không chú trọng hình thức.
Dễ dàng bỏ qua khi đối tượng sa ngã.
Hay ngại ngùng khi nói hay có những cử chỉ yêu thương với chồng...
Túm lại là mình cũng đầy lỗi, mà toàn lỗi to đùng.
Mợ nên gia nhập Thiên địa hội với e, sẽ thấy tự tin, mạnh dạn và suy nghĩ tích cực hơn rất nhiều :P

hanoipho79

Xe lăn
Sẽ có người tiếp theo mang lại Hạnh phúc cho Mợ...em mời Cụ phía dưới ạ:D

cusao

Xe lăn
Ai kết hôn cũng mong được cùng người mình thương sống đến đầu bạc răng long. Nhưng đời mà, việc toại ý thì ít mà việc bất toại ý thì nhiều. Chia ly, có lẽ là việc bất toại ý nhất mà loài người phải đối diện. Dù với bất kỳ lý do gì, thì việc bước qua đời nhau đối với những người đã từng là vợ chồng thật chẳng dễ dàng.
Thực tế thì, những người rơi vào hoàn cảnh này hay có khuynh hướng đổ lỗi cho người còn lại. Ít ai nhìn ra nguyên nhân từ phía mình. Và nỗi đau, sự khắc nghiệt trong cách cư xử với nhau nhiều khi theo họ đến tận khi nhắm mắt.
Trong thớt này em, rất mong muốn được lắng nghe những chia sẻ của cccm cùng hoàn cảnh về những điều tích cực hơn khi nói về chuyện li hôn: như những suy nghĩ, hành động văn minh sau li hôn. Hay những bài học được rút ra sau sự cố đó. Để tránh những sai lầm về sau, để sống an yên hơn.
Em không dám múa rìu ở đây. Vì em cũng là một người thất bai. Cccm có cs gia đình HP luôn là idol trong lòng em.
Em hôm nay, so với 4 năm trước tự nhận thấy thay đổi theo hướng tích cực hơn rất nhiều. Không còn thù ghét Ck cũ nữa vì từ sâu thẳm em nhận ra trách nhiệm từ phía mình chứ không hoàn toàn lỗi của lão nữa.
Chọn sai chồng, nhưng không đủ khéo léo để điều chỉnh những lệch lạc vào quỹ đạo.
Mợ yên tâm đi, em đánh giá thế này xem có hợp ý mợ không nhé
- Gia đình (hôn nhân) là 1 tổ hợp các thành phần khác nhau tập hợp lại để có 1 gia đình hạnh phúc
- Mỗi 1 thành phần đều là 1 biến số nên quan hệ gắn kết các thành phần này luôn cần điều chỉnh để đạt được mục tiêu chung là hạnh phúc.
- Mỗi 1 thành phần này là 1 biến số luôn thay đổi cả bên trong lẫn bên ngoài theo thời dòng gian phục thuộc vào chỉ số có được từ khái niệm hạnh phúc.
- Hôn nhân - gia đình luôn vận động để ứng phó với những thay đổi ngay trong nội tại và cả những tác động từ bên ngoài sao cho luôn đạt được mục tiêu là gia đình hạnh phúc.

Vậy rõ ràng hôn nhân - gia đình là 1 chỉnh thể bao gồm những biến số luôn vận động theo thời gian (tính cách, quan niệm, thể chất, kinh tế, văn hóa, ứng xử.....).

Đê lý giải cho tính chất quá phức tạp của các mối quan hệ trong hôn nhân- gia đình người ta đành gán cho 1 khái niệm rât trừu tượng đó là "duyên".

Mợ cứ sống theo cách của mình bới thành công hay thất bại trong hôn nhân và gia đình chủ yếu phụ thuộc vào cái "duyên".

Biết là mợ buồn nhưng vẫn phải thừa nhận những ai thất bại trong hôn nhân họ đều có cảm giác có 1 cuộc đời thất bại dù cho họ có giàu có và tài giỏi đến đâu cũng không khỏa lấp được.

Với đời sống XH hiện nay thì giá trị này vẫn được coi là chính thống. Cũng có vài nơi vài cộng đồng có những giá trị khác. Tuy nhiên, số lượng đó vẫn chỉ ở mức thiểu số

LangTu T

Xe máy

Rút đc rất nhiều kinh nghệm cho tập 2 mợ nhé :)

assmin

Xe đạp
Cụ còn thiếu cái quan trọng nhất là SEX :D
Em nghĩ sex cũng thuộc mục 1, vợ chồng hoà hợp trong mọi vấn đề đấy ạ :D
Lúc mới yêu nhau thì ham mê lắm, nhưng cưới nhau vài năm thì vụ đó làm trả bài cho xong nhiệm vụ thôi cụ ạ :)

DUCHOPHE

[Tịch thu bằng lái]
Em nghe Tây đồn là phần lớn ( tỷ lệ trên 90%) các ông chồng chán vợ là do vợ không chiều chuộng khoản " làm tình", các bà vợ không biết làm cho mình hấp dẫn và kém khoản đó, tuy nhiên cũng có nguyên nhân khác nhưng ít...:D

congagia2016

Xe tăng
Các cụ nói : "Đàn ông sợ nhất chọn nhầm nghề, phụ nữ sợ nhất chọn nhầm chồng", 90% phụ nữ khi ly hôn đều nói do chọn nhầm chồng...
Miẹ, cái lúc tình yêu màu hường ý, rồi những lúc bê xa mê thề non hẹn biển với nhau ý thì đell con nào nói chọn nhầm cụ nhỉ? Thế nên chỉ cần nói hôn nhân làm cho sáng mắt ra chứ nhầm là nhầm ccc gì, phỏng cụ?

Hoacomay17

Xe tăng
Mọi sai lầm đều phải trả giá

Mợ bây giờ đang là single mom

Ck mợ là single dad
Giá đắt nhỉ, 95% các cặp ly hôn xong, sau một thời gian trả giá thấy đắt quá và nuối tiếc nhưng muộn.

Con cái là khổ nhất, thế mới có câu, lấy nhầm vợ khổ 3 đời.

Phụ nữ lúc ly hôn thường hùng hổ tuyên bố, tao bỏ mày tao sẽ lấy đc vài thằng hơn mày. Nhưng đời đâu có đơn giản thế, thằng mà nó hơn chồng mình thì nó tìm gái tơ nó lấy, ngu gì rúc vào gái đã có ck và có con vốn đã nhiều phức tạp.

tienaka

Xe điện
Chúc mừng mợ đã BÌNH YÊN như tên

pham minh

Xe container
Chẳng ai nói hay được cái vụ này.
Cá nhân em sau khi giải tán thì cũng chẳng hận thù cũng ko nói xấu nhau
Chuyện cũ cho qua rút ra bài học cho bản thân thui

Cam 2.5.2012

Xe tăng
Anh không có thời gian để cãi nhau cô ạ. Mà, sao phải cãi nhau nhỉ?
Cụ giống tôi, không cãi nhau với vợ. Vợ ý kiến là mình im ngay, rảnh nữa thì xách xe ra khỏi nhà. Nhiều khi nghĩ cũng có tí hèn hèn nhưng lại nghĩ là nếu cãi có khi không chỉ hèn mà còn nhục nữa, còn nhiều thứ nữa và kết quả là LH nên đành chấp nhận hèn (với vợ thôi nhé và chỉ tự mình thấy mình hèn thôi nhé:D)

congagia2016

Xe tăng
Con cái là khổ nhất, thế mới có câu, lấy nhầm vợ khổ 3 đời.

Phụ nữ lúc ly hôn thường hùng hổ tuyên bố, tao bỏ mày tao sẽ lấy đc vài thằng hơn mày. Nhưng đời đâu có đơn giản thế, thằng mà nó hơn chồng mình thì nó tìm gái tơ nó lấy, ngu gì rúc vào gái đã có ck và có con vốn đã nhiều phức tạp.
Cụ nói chuẩn ợ, cơ quan em cũng có mấy em gái SM xinh, tài giỏi nhưng bỏ chồng xong rồi cũng ảo tưởng nhiều thằng ngon nó tán, vậy mà cũng gần chục niên rồi chả ma nào nó cưới, hết giai này đi giai khác lại đến, cuối cùng nhận ra mình chỉ làm đồ chơi cho bọn giai thôi, nẫu hết cả mề với SM!

--Lamborghini--

Xe lăn
Em nể mợ khoản nhìn thấy lỗi của mình :)