[Funland] Hôn nhân thất bại và bài học

American Dream

[Tịch thu bằng lái]
Cụ giống tôi, không cãi nhau với vợ. Vợ ý kiến là mình im ngay, rảnh nữa thì xách xe ra khỏi nhà. Nhiều khi nghĩ cũng có tí hèn hèn nhưng lại nghĩ là nếu cãi có khi không chỉ hèn mà còn nhục nữa, còn nhiều thứ nữa và kết quả là LH nên đành chấp nhận hèn (với vợ thôi nhé và chỉ tự mình thấy mình hèn thôi nhé:D)
Nguyên tắc xuyên suốt của em là không cãi nhau, không hơn thua với đàn bà cụ ạ.
Chuyện bạn bè ngồi quán tranh luận với nhau về 1 việc gì đấy thì lại khác.
Vợ, em lại càng không bao giờ cãi làm gì - bố cho mày thắng tất cả các cuộc chiến!

binhyen2013

Xe đạp
Mợ yên tâm đi, em đánh giá thế này xem có hợp ý mợ không nhé
- Gia đình (hôn nhân) là 1 tổ hợp các thành phần khác nhau tập hợp lại để có 1 gia đình hạnh phúc
- Mỗi 1 thành phần đều là 1 biến số nên quan hệ gắn kết các thành phần này luôn cần điều chỉnh để đạt được mục tiêu chung là hạnh phúc.
- Mỗi 1 thành phần này là 1 biến số luôn thay đổi cả bên trong lẫn bên ngoài theo thời dòng gian phục thuộc vào chỉ số có được từ khái niệm hạnh phúc.
- Hôn nhân - gia đình luôn vận động để ứng phó với những thay đổi ngay trong nội tại và cả những tác động từ bên ngoài sao cho luôn đạt được mục tiêu là gia đình hạnh phúc.

Vậy rõ ràng hôn nhân - gia đình là 1 chỉnh thể bao gồm những biến số luôn vận động theo thời gian (tính cách, quan niệm, thể chất, kinh tế, văn hóa, ứng xử.....).

Đê lý giải cho tính chất quá phức tạp của các mối quan hệ trong hôn nhân- gia đình người ta đành gán cho 1 khái niệm rât trừu tượng đó là "duyên".

Mợ cứ sống theo cách của mình bới thành công hay thất bại trong hôn nhân và gia đình chủ yếu phụ thuộc vào cái "duyên".

Biết là mợ buồn nhưng vẫn phải thừa nhận những ai thất bại trong hôn nhân họ đều có cảm giác có 1 cuộc đời thất bại dù cho họ có giàu có và tài giỏi đến đâu cũng không khỏa lấp được.

Với đời sống XH hiện nay thì giá trị này vẫn được coi là chính thống. Cũng có vài nơi vài cộng đồng có những giá trị khác. Tuy nhiên, số lượng đó vẫn chỉ ở mức thiểu số
Em đã mời rượu cụ. Cảm ơn cụ.

congagia2016

Xe tăng
Em bổ sung thêm là bố mẹ cả 2 bên đừng can thiệp quá sâu vào cuộc sống của con cái, cuộc sống của bọn trẻ hãy để tự chúng nó quyết định.

Sửu To

Xe buýt
Hành động văn minh và giá trị nhất em chứng kiến của đứa bạn em là bố mẹ li hôn nhưng vẫn có trách nhiệm đầy đủ với con, quan tâm vật chất tinh thần của con ở mức tối đa. Ngoài ra đã li hôn thì k nên nói xấu kể tội đối phương nữa vì dù sao cũng k còn là gì của nhau nữa rồi. Cuộc sống hôn nhân là 1 canh bạc khó, rất khó lường dc kết quả vì diễn biến phức tạp và nhiều tình huống ngoài tầm kiểm soát nên k nói hay và nói trc dc điều gì hết
đặc biệt là luôn có tự diễn biến và phá hoại của kẻ địch :))

Khat_tien

Xe tải
Không ai là hoàn hảo trong mắt của đối tác cả, việc nhìn nhận được lỗi của mình thì nhiều người nhìn được, thừa nhận nó với chồng/ vợ thì khó hơn, còn sửa đổi điều chỉnh còn khó hơn nữa.
Tiếc là tự ái của mỗi người đều cao nên khi nhận ra thì đã muộn!
Dẫu sao thì bây giờ mợ đã có cách nhìn nhận khác hơn là tuyệt vời rồi, cơ hội vẫn còn với mợ và mở ra cho cả nhiều cụ độc thân đang theo dõi thớt này nữa!

Masha123

Xe buýt
Em bổ sung thêm là bố mẹ cả 2 bên đừng can thiệp quá sâu vào cuộc sống của con cái, cuộc sống của bọn trẻ hãy để tự chúng nó quyết định.
Quan trọng là 2 vợ chồng phải vững về tư tưởng nữa cụ nhở. Dù ai nói ngả nói nghiêng lòng ta vẫn vững như kiềng ba chân.
Thực ra ông bà 2 bên nói nhiều ý đúng chứ k hề sai, nhưng nghe theo mà áp dụng vào nhà mình thì tan nát gia đình.

nscd

Xe buýt
mợ nhâm tuất à. số phận thôi mà. chả phải sai đúng gì đâu.

nangco

Đi bộ
Chẳng có cuộc hôn nhân nào hoàn hảo đâu các Bác ạ ! Khi trong chăn mới biết chăn có rận hay không mà thôi , cuộc sống là luôn có sự khó khăn , thay đổi . Hôn nhân được kéo dài hay không là do sức chịu đựng , sự cảm thông , sự thấu hiểu và sự tha thứ của vợ hoặc chồng nhiều bao nhiêu . Khi sự việc đi quá giới hạn thì đổ vỡ là chuyện thường tình .
Khi cuộc hôn nhân đổ vỡ , 2 người đều có lỗi và những đứa con là người lãnh hậu quả nghiêm trọng nhất .
Khi yêu nhau cuộc sống luôn màu hồng nhưng kết hôn rồi cuộc sống chính là 7 sắc cầu vồng .
Hành động đẹp nhất sau li hôn chính là luôn nói tốt về đối phương với con cái .
Nhưng có điều này tôi muốn nói với các ông cụ già và ông cụ trẻ nè " sức chịu đựng của phụ nữ là vô địch đấy " nên khi các chị em ký đơn li hôn là hết đường cứu nhé !

các Bác cứ vô tư ném đá nhé vì đây là suy nghỉ thật của tui đấy ! \:D/\:D/\:D/\:D/\:D/\:D/

Aone

Xe hơi
Miẹ, cái lúc tình yêu màu hường ý, rồi những lúc bê xa mê thề non hẹn biển với nhau ý thì đell con nào nói chọn nhầm cụ nhỉ? Thế nên chỉ cần nói hôn nhân làm cho
sáng mắt ra chứ nhầm là nhầm ccc gì, phỏng cụ?
Nên theo e, các Mợ, Cụ lấy nhau cứ tìm điểm xấu nhau rồi lấy, ko lấy về laik shock.

scorp8x

Xe container
Chẳng có cuộc hôn nhân nào hoàn hảo đâu các Bác ạ ! Khi trong chăn mới biết chăn có rận hay không mà thôi , cuộc sống là luôn có sự khó khăn , thay đổi . Hôn nhân được kéo dài hay không là do sức chịu đựng , sự cảm thông , sự thấu hiểu và sự tha thứ của vợ hoặc chồng nhiều bao nhiêu . Khi sự việc đi quá giới hạn thì đổ vỡ là chuyện thường tình .
Khi cuộc hôn nhân đổ vỡ , 2 người đều có lỗi và những đứa con là người lãnh hậu quả nghiêm trọng nhất .
Khi yêu nhau cuộc sống luôn màu hồng nhưng kết hôn rồi cuộc sống chính là 7 sắc cầu vồng .
Hành động đẹp nhất sau li hôn chính là luôn nói tốt về đối phương với con cái .
Nhưng có điều này tôi muốn nói với các ông cụ già và ông cụ trẻ nè " sức chịu đựng của phụ nữ là vô địch đấy " nên khi các chị em ký đơn li hôn là hết đường cứu nhé !

các Bác cứ vô tư ném đá nhé vì đây là suy nghỉ thật của tui đấy ! \:D/\:D/\:D/\:D/\:D/\:D/
:-? Uah, ký đơn xong có Ai cần Cứu à 8-> đồng chí nào đang nấp trong đống rơm lên tiếng chia sẻ đi kìa

American Dream

[Tịch thu bằng lái]
Mệt chứ a, mệt vì không thể hiểu cái gì đang diễn ra sau sự im lặng ấy. Phụ nữ giỏi suy diễn mà.
Vậy là, không được cãi nhau cũng là do lỗi của anh?
Hay anh lại phải cãi nhau để họ hiểu thế nào là im lặng?
Mà đã muốn cãi nhau thì cần hiểu nhau làm gì nữa?

congagia2016

Xe tăng
Hết đường cứu chị em đúng ko cụ? :))
Chị em cứ ký đi, rồi....đời bốc **** nhỉ? Hay ho đek gì mà khoe sức chịu đựng? Chỉ cần biết mình là ai và:
“Đàn bà chịu nhún đàn ông
Lạt mềm buộc chặt là không thiệt gì”
Đây cũng là suy nghĩ thật của tôi, cụ cứ ném đá thoải mái ạ :))

congagia2016

Xe tăng
Nên theo e, các Mợ, Cụ lấy nhau cứ tìm điểm xấu nhau rồi lấy, ko lấy về laik shock.
Hihi, cái lúc yêu ý mà cụ, thì xấu mấy cũng thành đẹp hết ạ, chỉ sock khi nhìn ra sự thật phũ phàng thôi ạ.

Masha123

Xe buýt
Chị cung không sao phải trách bản thân như vậy, nhiều khi cứ suy nghĩ kiểu "vạn sự tùy duyên" như mấy em phò lại hay.

Tôi nghĩ đó là bản ngã cố hữu của mỗi con người mà thôi. Ở bên chồng thì bưn bửn lôi thôi, bỏ chồng cái lại nhìn lồng lộng như phò cao cấp gán mác single mom. Làm tính với chồng thì qua loa cho xong việc, bỏ chồng cái bú c*c phi công hơn phim sex Nhật..
Ai bảo tôi suy nghĩ tiêu cực thì mặc kệ. Vì tôi thấy hầu như đó là điều bất khả kháng...
Cụ nói hơi thô nhưng đúng là 1 lời nhắc nhở. Vợ chồng nên dành cho nhau những gì tốt nhất trong cuộc sống thường nhật.

H.U.Y

Xe điện
Trong 5 năm đầu hôn nhân vợ chồng em viết đến chục cái đơn ly hôn rồi lại...cất tủ. Sau 5 năm và đến giờ gần 2 chục năm thì gần như chả cãi nhau bao giờ, lúc nào cũng mong dành thời gian cho nhau thôi

dathalong

Xe hơi
Mình thấy bản thân chọn nhầm thì người kia cũng nhận thấy họ chọn nhầm, vậy nên nhanh chóng sửa sai là tốt nhất, cho cả hai.