[Funland] Hóng trực tiếp đấu tay đôi Trump-Biden

Trạng thái
Thớt đang đóng

vo nho

Xe điện
Hôm qua xem map các bang chiến trường thấy đỏ lòe chiếm đa số Trump cứ tưởng là chắc thắng nên họp báo tuyên bố "BIG WIN". Nhưng Trump quên mất một điều là "Đừng thấy đỏ mà tưởng chín" :D :D :D
cụ Tổng nhà ta phát câu nào chất câu đó... :-? :-? :-? :-?

Jamebonds

Xe container
Sao cụ cứ tách riêng Covid và lúc bình thường vậy ạ? Em đã nói rằng em nói chung về toàn bộ giai đoạn từ khi Trump nhận chức đến khi rời ghế mà cụ. Tất nhiên Covid sẽ đem lại khó khăn và làm ảnh hưởng đến kinh tế, nhưng nhiệm vụ của người lãnh đạo là xử lý khó khăn, sao lại đổ lỗi thiên tai bệnh dịch như vậy được.

Em không hiểu cụ link bài báo với mục đích gì, vì bài báo không hề phản đối quan điểm của em. Cụ xem bài báo sẽ thấy, từ GDP, cho đến stock market, household income, v..v... tốc độ tăng (hoặc giảm) của Trump đều ngang ngửa với Obama. Vậy thì có gì siêu việt ở đây ạ, em không hiểu ý cụ lắm? Tất nhiên nhận được nền kinh tế đang lên thì các số liệu cũng sẽ lên dần, nhưng nền kinh tế của Trump không đẩy mạnh được tốc độ tăng ấy mà cũng chỉ duy trì với tốc độ ngang ngửa thời Obama thôi mà cụ (biểu đồ từ chính bài báo cụ link cũng thể hiện điều đó). Và khi va phải vấn đề lớn như covid thì kể cả duy trì tốc độ tăng cũng không được mà rơi veo veo luôn - vậy thì nền kinh tế của Trump có gì đặc biệt hơn các tổng thống khác?

Còn nếu cụ chỉ dựa trên raw number (vd như thấy Ô, thời Trump kỉ lục stock market cao hơn thời Obama chẳng hạn) thì hoàn toàn không phản ánh được thực tế cụ ạ. Phải nhìn vào tốc độ tăng trưởng mà so sánh chứ.
Link bài báo thì về GDP có thể ngang ngửa 1 chút, nhưng vẫn nhỉnh hơn
còn các số liệu khác (stock, thất nghiệp, thu nhập,....) đều hơn hết.
Về làm kinh tế thời covid thì cụ đòi hỏi Trump nhiều và hơi bất công quá (rất giống đội Dem), muốn nói ai đó làm tốt hay ko thì tốt nhất là chọn 1 chuẩn chung để so sánh. Đó là so sánh các nước phương Tây khác cùng trong Covid đó có làm tốt hơn Mỹ ko, hay cũng rứa thế? Nói chung ko nên lập luận theo kiểu xác định tội trước rồi đi tìm chứng cứ để buộc tội, ko nên khoanh nước Mỹ lại thành 1 ốc đảo rồi chê Trump kém

MrMilan

Xe điện
Trump vẫn còn nguyên cơ hội, giờ bang Nevada mới là nơi quyết định, Biden chưa chắc thắng ở bang này đâu

Jamebonds

Xe container
Sinh viên du học thì liên quan gì bầu bán, hay lại đi buôn lại dưa lê của mấy fan Anh Chum em?
Cụ có hỏi vụ người chết đi bầu là bầu cho ai ko cụ, hay bầu cho Diêm đế?
Đến chán đội ngũ fan CH quê ta. Yêu đến cuồng và không nhìn nhận sự việc đa chiều và thực tế, cứ cố nặn ra những kịch bản viễn tưởng để giải thích cho thất bại.
Đúng là “ Losing is not easy” ngay cả khi losing tinh thần
Thế cụ thì liên quan gì đến bầu bán Mẽo mà cũng ngồi đây bàn luận?
Đứa e nó ở Mỹ, nó bình luận, nó quan sát sao lại chê bai nó?

Sữa chua thuần chay HCM

[Tịch thu bằng lái]
"căng thẳng và cạnh tranh ổn định"
Ở đâu ra luận điểm này thế cụ :)
Thế tôi hỏi cụ 1 câu thôi. Ngoài những vùng đang tranh chấp chủ quyền (là cái phần đường lưỡi bò của TQ ấy) thì Khựa đã công khai tấn công chỗ nào có "chủ quyền ko thể tranh cãi" của mình chưa?

Đấy là mấu chốt đấy. Đánh vào những chỗ ko thể tranh cãi là mặc định tuyên bố xâm lược rồi. Còn TQ gây sự ở biển Đông thì mấy chục năm nay có nhiệm kì TT mẽo nào nó giảm nhiệt căng thẳng rồi à?

Anita Emi

Xe điện
Nevada hiện Trump thua 8000 phiếu - rất ít, mới kiểm 75%, còn 533k phiếu chưa kiểm (15%)
Pen Trump hiện thắng 3% (200k phiếu). Mới kiểm 88%, còn 845k phiếu chưa kiểm (22%).
Team Biden có niềm tin là càng kiểm thêm phiếu qua thư thì cơ hội thắng cử càng lớn

Tại Michigan có hiện tượng là số phiếu của Biden tự nhiên nhảy vọt 130k phiếu trong khi số phiếu của Trump đứng yên (điều này rất bất bình thường), do vậy Trump có twist về nghi vấn này. Bạn e ở Mỹ nói có hiện tượng là khi thấy hiện tượng Michigan thua, đội ủng hộ dân chủ ào đi bỏ phiếu, tuy nhiên phiếu hợp lệ phải bỏ từ ngày 3/11 trở về trước, nên nếu có sự thông đồng của bên Bưu điện đóng dấu 3/11 cho đội bỏ phiếu kia thì Trump chết.

Một điều cũng rất đặc biệt là tầm 10h trở đi ngày 4/11, khi Trump đang thắng như chẻ tre ở các bang chiến trường thì đột nhiên việc kiểm phiếu bị dừng tới tận chiều, liệu có phải để bên bias Biden nó reset và manupulate lại ko?

Từ trước tới nay tất cả các kênh truyền thông đều chống lại Trump, bias Biden (trừ Fox và Youtupe), do vậy việc xảy ra gian lận, tiếp tay cho Biden hoàn toàn có thể xảy ra

Do vậy Trump phải giữ vững tinh thần như Trump vẫn thế, là phải kiên định, yêu cầu kiểm lại phiếu và điều tra tính xác thực của các phiếu kia. Tuy nhiên lại thấy báo chí nói Trump đang ngầm thừa nhận thất bại và có vẻ buông xuôi
Trump nắm chính quyền 4 năm nay mà lại còn gào lên về gian lận bầu cử???

Vậy phải chăng năng lực quản trị và kiểm soát của ngài quá kém? Vì kẻ cầm quyền là kẻ có lợi thế về kiểm soát hệ thống, như cách đây ít lâu Trump đã cố tình gây khó dễ cho hệ thống bưu điện để làm ảnh hưởng đến việc bầu cử qua thư (hình thức được nhiều cử tri Dân chủ chọn)

Khi anh là kẻ yếu, anh mô tả mình là nạn nhân thì ok, nhưng khi anh là kẻ mạnh, là tổng thống đương nhiệm, người nắm rất nhiều lợi thế, anh tự mô tả mình là nạn nhân thì chỉ khiến người ta coi thường.

giang.nguyen

Xe điện
Yên bình chứ. Đất của Ấn Độ thì nó là vùng tranh chấp xưa giờ thôi. Cái "vùng xám" ấy đẻ ra là để cho 2 thằng đánh nhau mà ko cần qua biên giới (đã công nhận) của mỗi nước mà.
Biển Đông cũng tương tự thôi. Bao giờ tuyên bố chiến tranh mới sợ chứ vùng tranh chấp nó gây nhau suốt ngày, chả cần bầu cử Mỹ hay ko. Vùng tranh chấp mà ko gây nhau thì còn gọi gì là tranh chấp nữa?
Tranh chấp mà yên bình, lí luận của cụ làm em phát sợ. Có tranh chấp mà yên bình gì.
TQ nó vừa mới phá hợp đồng dầu khí ngay trong ranh giới 200 hải lý, làm ta phải đền hơn 1 tỷ đô đấy.
Việc thật, tiền thật, cụ ra đó tuyên bố yên bình đi.
Không có mẽo chạy quần quần thì TQ *** ngán mấy giàn khoan ngoài đó đâu nhá.

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Người OF
Website
1z-vietnam.com

Reinhard

Xe buýt
30.000/100.000 thì Biden có ăn 3:1 cũng không thắng nổi
Cũng hơi khó phán cụ ạ, chắc sẽ rất sát nút. Lần công bố dữ liệu gần nhất (trước lần 33k / 100k này) thì khoảng cách là 38k và số phiếu là 122k. Vậy thì 22k phiếu đếm thì Biden rút ngắn được 8k. Để rút ngắn được 33k thì Biden chỉ cần ~88-90k phiếu đếm, nhỏ hơn 100k.

Tất nhiên thực tế không thể chỉ đơn giản dựa vào số liệu hai lần kiểm phiếu được, còn tùy theo các phiếu còn lại đến từ các khu vực xanh hay đỏ, tỉ lệ ra sao, blahbah. Nhưng em nghĩ Biden không phải hoàn toàn không có cơ hội.

shiluo

Xe container
Em giờ chờ kịch bản điên rồ là Biden ăn hết lượng ghế còn lại, đạt 324 ghế thôi chứ xem gì mốc 270 ghế nữa

Sữa chua thuần chay HCM

[Tịch thu bằng lái]
Còn vụ Gạc Ma thì sao hở cụ :(
Từ năm bao nhiêu rồi bác? Từ hồi đấy đến giờ hiện trạng "chiếm đảo" của VN và TQ có thay đổi ko (những đảo có trạm gác, hoặc dân ở, hoặc tiền đồn)? Đấy đủ ổn định chưa?

Q.T.A

Xe buýt
Trump lại cào mặt ăn vạ rồi.

adxnguyen

Xe tăng
Chưa có kết quả cuối cùng, mọi con số cũng vẫn chỉ là để mang ra cãi nhau.

Đợi kết quả cuối cùng xem thế nào thôi, chứ giờ có phán gì thì sẽ như là cầm đèn chạy trước ô tô :D lx điên nó nhầm chân ga là bị húc lòi ruột.

P/s: chả liên quan gì đến em, nhưng mà em thích nhìn thấy Trump thắng lần này để xem đội lâu nhâu dìm hàng Trump làm cách nào bơi về bờ.

Xe gia đình

Xe điện
Thế tôi hỏi cụ 1 câu thôi. Ngoài những vùng đang tranh chấp chủ quyền (là cái phần đường lưỡi bò của TQ ấy) thì Khựa đã công khai tấn công chỗ nào có "chủ quyền ko thể tranh cãi" của mình chưa?

Đấy là mấu chốt đấy. Đánh vào những chỗ ko thể tranh cãi là mặc định tuyên bố xâm lược rồi. Còn TQ gây sự ở biển Đông thì mấy chục năm nay có nhiệm kì TT mẽo nào nó giảm nhiệt căng thẳng rồi à?
Thằng Khựa chưa làm chứ không phải không dám làm nhé !

Jamebonds

Xe container
Em ấn tượng mợ cách đây cỡ vài tuần bộc lộ quan điểm anh Bi thắng nhưng khá dè dặt. Mợ có nhạy cảm chính trị và tranh luận rất khoa học đấy. Em ưng!
Bi lên em thấy mừng cho nc Mỹ, cho thế giới. US sẽ chỉnh đốn lại Sách lược đối phó nước lạ, sẽ đầu tư 2000 tỷ cho sử dụng năng lượng tái tạo...những thứ này có lợi cho VN ta nhiều. Chứ để a Chum lên anh kệ moạ bão lũ mạnh lên hay cháy rừng nhiều hơn. Anh chỉ lo cho ghế a chắc thôi.
Hì, cách đây vài tuần nhìn vào Poll, số liệu thì bộc lộ Bi thắng là quá hợp lý chứ có gì phải dè dặt cụ?
VN mình bộc lộ thích Trump chứ đâu có nghĩa là họ nghĩ Trump thắng, họ mong Trump thắng thì đúng hơn

Trạng thái
Thớt đang đóng