Hongkong, xa mà gần

hoicaigi

Xe hơi
Nhớ đến HK với em là nhớ kỷ niệm transit. Chạy như ma đuổi mới kịp ra máy bay.

Archer

Xe điện
Buổi trưa bắt đầu rảnh, em mò xuống metro gần khách sạn sắm cái thẻ Octopus (khách sạn hết thẻ). Đây là một loại thẻ thanh toán đa năng được phát hành từ năm 1997. Mục đích chính là chi trả cho những phuơng tiện giao thông công cộng (trừ taxi), hạn chế sử dụng tiền xu và tạo sự thuận tiện trong đi lại cho cư dân cũng như khách du lịch ở Hongkong. Người lớn phải trả 150 HKD cho lần mua đầu tiên (trong đó bao gồm 50 HKD deposit - sẽ được refund khi khách check out ở sân bay hay cửa khẩu tại HK), trẻ em và người cao tuỏi - 70 HKD. Sau này Octopus được phát triển như một loại thẻ thanh toán đa năng hơn, có thể dùng để mua hàng tại các convenience shops (Circle K, 7-Eleven...) hay trả tiền tại một số quán ăn có cam kết với nhà phát hành. Em có dùng thử để mua Shave kit và nước suối tại 7-Eleven. Chỉ cần lấy hàng, áp thẻ vào checking gate là done. Người nào dùng thẻ người đó, không thể "bao"nhau bằng cách double check tại cổng thanh toán của Metro, tàu điện, xe bus.... máy sẽ cảnh báo ngay. Cạn tiền thì có thể mua thêm giá trị tại các điểm công cộng (MTR chẳng hạn) hay nạp tại các máy tự động ở đó.Tất cả đều có receipt để về thanh toán với gấu hoặc cơ quan thuế đàng hoàng. Em thấy cái này hay, tiện ra phết!

Các bác có thể tham khảo thêm ở đây: Octopus card Hongkong

Chỉnh sửa cuối:

Archer

Xe điện
Tàu điện:
Tàu điện ở đây, tuy không hoàn toàn giống, nhưng cũng làm em nhớ quá một thời Hà Nội lầm than leng keng chuông, và ken két bánh sắt nghiến lên thanh ray, và xoèn xoẹt tia lửa xanh lè trên đường d6y điện. Có những chiếc tàu rất mới nhưng cũng có những chiếc lưu dụng, được tân trang và vẫn còn giữ những thiết kế kinh điển của tàu điện từ thế kỷ trước. Tàu điện ở Hongkong chỉ chạy đơn, không kéo toa như Hà Nội, hai tầng và cửa đóng mở điện tử. Đây là phuơng tiện giao thông thứ hai (sau taxi) em sử dụng, và sự dụng nhiều trong thời gian ở Hongkong.
Ngay cạnh khách sạn Regal là một cây cầu vượt tròn độc đáo và là bến tàu điện, xe bus hoạt động nhộn nhịp

Một chàng cửu vạn vừa đẩy xe len lỏi giữa các tuyến ray, vừa cười như nghé qua hand phone

Em quyết định chọn một chiếc bất kỳ theo tuyến bất kỳ mà không phải tra guide leaf.

Chỉnh sửa cuối:

anhtien

Xe tải
hết rồi ha bác

Archer

Xe điện
Tấm đầu tiện chộp qua khung cửa tàu điện. Lại một cửa hàng đang sửa chữa của đại gia Chow Tai Fook

Em thích ngồi ở tầng hai, dễ ngắm cảnh và vắng vẻ hơn tầng 1 . SOGO shop building

Tinh người với người

Các bác cửu vạn ở đây thường dùng loại xe trâu này để tải hàng, trông khá vui mắt

Archer

Xe điện
Tàu thong dong chạy trong phố như con thuyền nhỏ chạy trong dòng kênh lững lờ nước trôi. Em đả đi tramway ở châu Âu nhưng không thích bằng - giống đi MTR hơn.- vì không có không khí thoáng. Cảm giác đi tàu điện HK thú vị lắm, các bác em nên thử nếu có dịp!

Một cây xăng của Caltex

Một tòa nhà có kiến trúc độc ... nhưng không đẹp

Tòa nhà này soi mình vào tonhaa2 khác

Bảo.Bình

Xe hơi
Tàu điện 2 tầng này gọi là ting ting, rất tiện và rẻ, nhưng chỉ ở đảo Hongkong mới có, và chỉ có tuyến chạy dọc đảo. Giờ còn giá 2HKD/lượt nữa ko cụ chủ ơi? Khách sạn cụ ở ngay cạnh đấy, đi lại tại đảo Hongkong thì cứ ting ting mà đi, rẻ cực.

Archer

Xe điện
Có người bảo rằng:"Nếu một ngày đẹp trời nào đó, tất cả cư dân Hongkong ra đường một lượt thì đất Hongkong sẽ không đủ chỗ cho ngần ấy người". Chả biết có đúng không?

Archer

Xe điện
Tàu điện 2 tầng này gọi là ting ting, rất tiện và rẻ, nhưng chỉ ở đảo Hongkong mới có, và chỉ có tuyến chạy dọc đảo. Giờ còn giá 2HKD/lượt nữa ko cụ chủ ơi? Khách sạn cụ ở ngay cạnh đấy, đi lại tại đảo Hongkong thì cứ ting ting mà đi, rẻ cực.
Giá lên rồi bác em!
Người nhớn - 2.3 HKD, trẻ em - 1.2 HKD, người già - 1.2 HKD.
Cập nhật thông tin bằng hình :)

Lien_HN

Xe máy
Thích quá! EM chưa có dịp được đi HK như cụ. Hix

Archer

Xe điện
Một mảng xanh hiếm hoi giữa rừng cao ốc

Em quên mất cái ngôi nhà cổ cổ này là gì rồi. Trông hay hay!

Archer

Xe điện
Lại rừng thời trang

Một chú cảnh sát công lộ đang bon chen

Archer

Xe điện
Lại tiếp tục "Em đi chơi thuyền trong Thảo Cầm Viên"

Wing On building

Bên phải là Western Market - lâu đời như Godart (Bách hóa Bờ Hồ) nhà mình

Cái chợ cũ kỹ nảy nhỏ xíu và bán vải vóc, đồ souvenir cho khách du lịch là chính. Nhưng với lịch sử lâu đời của mình, nó là một trong những nhân chứng cho sự hình thành và phát triển của mảnh đất nhỏ bé này

http://i222.photobucket.com/albums/dd177/Laixe1/Hongkong13/DSC05736_zpsbae3ef7e.jpg

Archer

Xe điện
Western Market

tung_pvn

Xe tải
Cụ có ghé đây ko ạ,

Lúc ra SB, cụ có đi qua cầu Thiên Mã, dài nhất HK này ko ạ,

Bên HK cái gì cũng 2 tầng thì phải, ting ting và bus 2 tầng đây cụ

Xiongbana

Xe tải
iêm chưa đc đi hk, nhưng đọc bài và xem ảnh của cụ e cảm thấy nó cứ chật chội thế nào ý, cũng kiểu ngõ nhỏ, phố nhỏ.. nhỉ. Mời cụ tiếp tục ạ.