Hộp số PowerShift của ford bị nước vào

trieuhoangu

Xe máy
E thấy hộp số Powershift có cái lợi mà cũng có cái hại. Như hộp số ngâm dầu bình thường thì nếu có ngập nước thì cũng chỉ làm loãng dầu, thay dầu hộp số là ok. Nhưng hộp số PS lại là ma sát khô, nếu dính nước thì bị han rỉ, càng cua, bi T cũng héo hết.
Có 1 cái mà e thấy cũng rất dở là hộp số PS này ko phải là hộp số phổ biến nên nếu có tháo lắp, bảo dưỡng thì phải có công cụ chuyên dùng của hãng mới làm được. Thợ ngoài ko làm được và cũng ko biết đây là hộp số ma sát khô.
- ĐÚng là ông ford này dấu khuyết điểm, có khi thời gian sau các xe chạy hộp số PowerShift lại giống như em thôi, nếu mà không hạn chế tránh nước.

VeryGood

Xe điện
FE mới cũng hộp số PS mà Ford khẳng định khả năng lội nước 800mm. Nếu chẳng may nước có vào hộp số chắc hãng lại đổ tại mình lội 801 mm nhỉ :P

HNmember

Xe tăng
Cụ nào đã đứng xem việc tháo và sửa chữa hôp số này mới biết- ko nên đứng ngoài phán.
Phần hộp số thì kín, nước ko thể vào được; tuy nhiên phần ly hợp thì là 1 khoang riêng và vì nó là ly hợp khô nên nó cần hở để nếu có nước đọng thì sẽ tự chảy ra ngoài. Chảy ra được thì ...nước sẽ chui vào được! Túm lại là từ khi mua xe Ford 4 năm qua E ko dám lội nước. Chán.

supporter

Xe điện
- Em dìm hàng làm gì, trước đó em đi con xe Crola đời 88 sau đó nâng đời xe camry 2.2AT đời 1998 đi 3 năm có bị sao đâu, xe đi rất sướng nhưng ăn xăng quá nên chuyển sang con Focus, xe này em đi siêu cẩn thận em nhớ một lần dừng lại ăn sáng mưa to, nó ngập khoảng 20cm chắc cũng quá hốp số tí vì nố khuyến cáo là 15 cm mà, lúc đó vợ em bảo nước ngập vậy xe có sao không tôi còn trả lại ngập còn ít hơn con camry trước mình đi không phải lo, thế mà nó lại hại em hơn 40 củ, sót quá. tôi ngất người vì không nghĩ cái hộp số này nó không chịu nước nước như 2 xe trước tôi đi, vậy là bây giờ tôi hoang mang khi đi trời mưa là vậy.
Cụ post cái ảnh sửa hộp số và thư từ chối bảo hành lên đây thì mới có lý do tin lời cụ. Ăn sáng mà ngập 20cm chắc cụ ở Quảng Ninh à?
Ngay từ đầu em đã thấy có vẫn đề rồi. Phải chăng I20 active đang bị lép vế với eco nên phải dìm hàng cái hộp số của nó?

supporter

Xe điện
Cụ nào đã đứng xem việc tháo và sửa chữa hôp số này mới biết- ko nên đứng ngoài phán.
Phần hộp số thì kín, nước ko thể vào được; tuy nhiên phần ly hợp thì là 1 khoang riêng và vì nó là ly hợp khô nên nó cần hở để nếu có nước đọng thì sẽ tự chảy ra ngoài. Chảy ra được thì ...nước sẽ chui vào được! Túm lại là từ khi mua xe Ford 4 năm qua E ko dám lội nước. Chán.
Cụ có biến powershift có 1 phiên bản ngâm dầu ko? Nó là ly hợp ma sát khô không phải vì để chống nước.bản thân PS nó hoạt động như hộp số tay. Các hộp số tay, ly hợp, bàn ép... Đều nằm ngoài sao chả thấy ông nào kêu?
Cụ có thấy chủ thớt kêu phải thay càng cua không? Mà càng cua thì cụ biết nó ở khoang nào rồi đấy

mylovedl07

Xe tải
đúng là ****, hộp số này có quá nhiều vấn đề các bác ah

VeryGood

Xe điện
Em dìm hàng làm gì, em đưa nên cho các bác lưu ý khi sử dụng thôi, vì em là người có kinh nghiệm mà :((. Mà đưa ảnh nên thế nào các bác nhỉ???
Cụ không biết up ảnh thì gửi cho em em up lên cho, pm cho em e gửi đc email. Cụ không có ảnh thì em cũng nghĩ là cụ dìm hàng Ford.

fordfiesta2013

Xe tăng
FE mới cũng hộp số PS mà Ford khẳng định khả năng lội nước 800mm. Nếu chẳng may nước có vào hộp số chắc hãng lại đổ tại mình lội 801 mm nhỉ :P
Cụ lại thông tin linh tinh rồi. Ford công bố xe Everest dùng PS hồi nào ?

fordfiesta2013

Xe tăng
- Ecosport được quảng cáo lội nước 550mm, nhưng dùng hộp số PowerShift thì đừng có mơ lội như vậy bạn ơi, lội như vậy mà đi một đoạn ngắn rồi dừng xe thì chỉ vài lần thì bạn sẽ mất tiền như tôi thôi. Tôi là người bồ kết ford và cái hộp số PowerShift lắm những bầy giời thì tôi rất hoang mang khi đi qua nước, mà tôi đi trong thành phố một đoạn lại dừng xe thì lại càng hoang mang.nói chung là mưa to có việc bận cũng không giám ra ngoài mang tiếng có xe hơi.
Nhà em mua EcoSport lội nước ầm ầm > toàn loanh quanh gần hết la zăng-> Chưa bị phát nào như cụ. Em thấy các cụ trong Sài gòn hay bị triều cường lội mãi có sao đâu. Hay là xe cụ có vấn đề ? .

binh_hdda

Xe tải
Càng hiện đại càng dễ chết nhỉ

peroxide

Xe buýt
Hộp số powershift sướng cái hôm nào hưng phấn là giật đùng đùng như xe đua, hôm nào mệt thì lại nhẹ nhàng a đẩy xe hàng. Theo quan điểm của em, trừ ranger và everest ra, các loại xe ford còn lại đều ko khuyến khích "lội nước" theo đúng nghĩa của nó.

supporter

Xe điện
Hộp số powershift sướng cái hôm nào hưng phấn là giật đùng đùng như xe đua, hôm nào mệt thì lại nhẹ nhàng a đẩy xe hàng. Theo quan điểm của em, trừ ranger và everest ra, các loại xe ford còn lại đều ko khuyến khích "lội nước" theo đúng nghĩa của nó.
Thế cụ định mang sedan của hãng nào ra lội nước thế? Chỉ nói xe ở VN thôi, cụ thấy escape offroad chưa?
Cụ lịch sự đê, có hay không thì chờ nó về khắc rõ.
Làm độ cái nhỉ, em bắt kèo cụ fiesta
Dùng hộp số nào nó còn phụ thuộc vào dải moment xoắn đầu vào. Lắp PS nên everest thì tan cái PS rồi, còn đâu mà chạy.

Mr HNHX

Xe tải
Thế cụ định mang sedan của hãng nào ra lội nước thế? Chỉ nói xe ở VN thôi, cụ thấy escape offroad chưa?

Dùng hộp số nào nó còn phụ thuộc vào dải moment xoắn đầu vào. Lắp PS nên everest thì tan cái PS rồi, còn đâu mà chạy.
Bác Supporter có vẻ là người có kinh nghiệm trong lĩnh vực Ô tô.
Thay vì làm cái kèo cho vui thì bác có giải thích nào đối với hộp số PowerShift này của Ford ko?
Nếu đúng là khuyến cáo của Ford về việc không "lội nước" ở mức 200mm thì là điểm trừ của "Powershit" này quá.
Ví dụ đang đi trên phố trời mưa gặp đoạn đường ngập kha khá các bác sẽ làm gì.
1. Đi liều qua chỗ ngập -> nước vào hộp số -> tèo
2. Để xe ở lại bắt taxi đi về -> xe vẫn bị ngập nước -> cũng tèo. (không nói đến chuyện đang đi ko có chỗ dừng đỗ)
3. Gọi xe cứu hộ chở thẳng cái ông Powershit về nhà.... :)))
....

HNmember

Xe tăng
E khá hài lòng với hộp số PS của Fo huyền nhà mình vì là 6 cấp, đi giống số sàn, tăng tốc OK. Nhưng từ khi E mua xe (2011) thì điều đầu tiên lưu ý những người trong nhà cầm lái nó là KHÔNG ĐƯỢC LỘI NƯỚC QUÁ NỬA BÁNH XE. Ở đây Fo nhà mình chọn ly hợp khô mà tại sao ko chọn ly hợp ướt? Đơn giản vì nó rẻ hơn, chế tạo cũng đơn giản hơn. Tất nhiên xe bán ko chỉ Việt nam nên... nó ko lội nước được! Gọi là điểm trừ (- -) thì cũng ko sai chút nào. Kụ nào "lướt" đi trong nước thì có thể ko sao, nhưng "ngâm" trong nước là sẽ bị nước vào thôi. Đành sống chung với nó vậy. Dù gì thì vẫn là 1 lựa chọn hợp lý.

VeryGood

Xe điện

Hộp số FE 2016 nó gọi là Selectshift, theo em biết nó chỉ khác tên với powershift thôi chứ thực ra là là 1.
Mà PS thì có sao đâu, nó là công nghệ tiên tiến mà, chỉ loại lắp trên focus là bị lỗi thôi chứ xe khác có sao đâu.

supporter

Xe điện
Bác Supporter có vẻ là người có kinh nghiệm trong lĩnh vực Ô tô.
Thay vì làm cái kèo cho vui thì bác có giải thích nào đối với hộp số PowerShift này của Ford ko?
Nếu đúng là khuyến cáo của Ford về việc không "lội nước" ở mức 200mm thì là điểm trừ của "Powershit" này quá.
Ví dụ đang đi trên phố trời mưa gặp đoạn đường ngập kha khá các bác sẽ làm gì.
1. Đi liều qua chỗ ngập -> nước vào hộp số -> tèo
2. Để xe ở lại bắt taxi đi về -> xe vẫn bị ngập nước -> cũng tèo. (không nói đến chuyện đang đi ko có chỗ dừng đỗ)
3. Gọi xe cứu hộ chở thẳng cái ông Powershit về nhà.... :)))
....
Tất cả các hãng xe chứ không riêng gì xe dùng PS được khuyến cáo là không nên lội nước khi nước ngập quá tâm trục bánh xe. Do nước có thể bị hút vào động cơ qua cổ hút gió làm cong tay biên, vỡ lốc máy.... Các xe khi đi qua khu vực ngập mà không bị thuỷ kích thì đều được khuyến cáo kiểm tra toàn bộ dầu máy, dầu hộp số... do nước có thể vào
Do đó nguy hiểm nhất của xe bị ngập là thuỷ kích chứ không phải hỏng hộp số. Hộp số chỉ bị hỏng nếu nước vào hộp số nhưng không được thay dầu hộp số. Nên chuyện hỏng hộp số các cụ có thể yên tâm,
Ecosport được cam kết có thể lội được qua mực nước 55cm, lúc này toàn bộ hộp số và 1 phần máy đã ngập dưới nước rồi nhưng cổ hút đặt cao nên xe không bị chết máy. Tuy nhiên sau khi đi qua chỗ ngập các cụ vẫn phải kiểm tra lại toàn bộ dầu máy, dầu hộp số...
Trở lại bài viết của chủ threat, ngay từ đầu cụ ấy đã nói là Ford khẳng định là xe cụ ấy bị ngập nước lâu ngày mà không bảo dưỡng nên hộp số bị gỉ sét, cụ ấy cũng khẳng định là xe cụ ấy bị ngập "khoảng 20cm" khi đi ăn sáng (ngập bao nhiêu cm thì chỉ cụ ấy mới biết).

http://www.toyota.com.vn/loi-khuyen-chuyen-gia/huong-dan-su-dung-xe/lai-xe-an-toan#.Vcly2bXuWf4
http://www.bmw.vn/asia_dl/vn_vn/owners/service/tipandhints/tu-van-lai-xe-trong-vung-ngap-lut.html
http://www.ford.com.vn/owners/safe-in-flood/plan-1

supporter

Xe điện
Hộp số FE 2016 nó gọi là Selectshift, theo em biết nó chỉ khác tên với powershift thôi chứ thực ra là là 1.
Mà PS thì có sao đâu, nó là công nghệ tiên tiến mà, chỉ loại lắp trên focus là bị lỗi thôi chứ xe khác có sao đâu.
Không có hãng nào mà có 2 tên gọi cho cùng 1 sản phẩm trên cùng 1 thị trường cả.
Chỉ có tên khác nhau của cùng 1 sản phẩm của các hãng khác nhau thôi
PS chỉ dùng cho các xe Focus, C-max, S-max, Glaxy, Mondeo, Fiesta, Eco (nguon wiki)

fordfiesta2013

Xe tăng
Cụ lịch sự đê, có hay không thì chờ nó về khắc rõ.
Em đang hết lịch sự. Thông tin của cụ rõ ràng là linh tinh không có căn cứ mà. Hộp số xe everest mới thì giống hệt hộp số Ranger mới -> cụ cần gì phải chờ mới rõ. Cái đó thì các nhà báo lúc chạy đều biết hết -> nếu là power shift thì đã ầm ỹ trên báo. Mới cả theo em hiểu thì cái PS này chỉ chạy với động cơ nào bốc như động cơ xăng thôi chứ. Liệu chạy với đông cơ dầu của Everest thì có Ok không ?. Có mấy anh em Otofun đã chạy Everest bên Thái rồi thì chia sẻ thêm