[Funland] Hủ tục

Kitcat

Xe container
Nghiên cứu của Thuỵ điển trên 12 bệnh viện ở VN và trên 2200 bệnh nhân thì khi vừa vào viện cứ 8 người có 1 người nhiễm vi khuẩn siêu kháng thuốc, sau 2 tuần nằm viện đã tăng thêm 7 người (2019).
Có thể lây nhiễm qua tiếp xúc chạm vào các thứ trong bệnh viện. Phía TD đề nghị nên có biện pháp theo dõi người nhiễm khuẩn này sau khi ra khỏi bệnh viện để tránh lan rộng trong cộng đồng.
Em thấy việc rủ nhau tới bệnh viện thăm người ốm để tỏ lòng chia sẻ nên bỏ đi.
- Có hại cho người ốm, nhất là người mới sinh, người mổ, xạ trị, họ đang yếu, lắm người tới thăm dễ lây thêm bệnh của người tới thăm.
- Có hại cho người tới thăm, xui cái là ôm thêm vi khuẩn bệnh tật về nhà.

Em hôm nọ vừa nói với bạn là : chả ai thiếu gì vài trăm k tiền thăm người ốm, nên bỏ cái hủ tục thăm người ốm này đi, đứa kia bảo lại em: à biết rồi, ko thích thăm người ốm chứ gì lần sau người nhà ấy ốm thì bọn tớ kệ ko qua thăm nữa (ối dào người nhà em ốm, em cũng chả báo để mà tới thăm).
Đứa kia cứ bảo người thân ốm thì buồn nên cần bạn bè tới chia sẻ động viên? E bảo động viên chia sẻ ra quán ngồi với nhau đc rồi, cần gì phải vào viện?
Ng VN còn có kiểu thích lách luật, luật chỉ có 1 người vào chăm bệnh nhưng cứ phải tìm cách lách để cả đoàn người vào đấy ngồi nhìn nhau cơ, bị đuổi thì lại chửi bs y tá ghê gớm, vô cảm...

Kitcat

Xe container
Hiện trạng hiện nay là hễ có người ốm là thông báo lên group FB hay zalo, làm sao càng nhiều người biết càng tốt, rủ nhau qua thăm.
Như nhóm bạn của em thì có đứa mẹ chồng nó ốm phải rủ nhau qua thăm tới 3 lần liền.
Chúng nó cứ rủ nhau qua thăm, đưa tiền, bảo là để đẹp mặt cho bạn (là đứa con dâu kia): ý là được nhiều người tới thăm, nhiều tiền..
Sao phải tự làm khổ lẫn nhau thế?

Người nhiễm vi khuẩn siêu kháng kháng sinh này nếu bị nhiễm thì trị bệnh sẽ khó khăn và tốn kém hơn rất nhiều lần, vì phải trộn và dùng nhiều loại kháng sinh đắt tiền đời mới.
Theo như kết quả nghiên cứu ở trên thì đang có nguy cơ lây nhiễm tăng lên thành đại dịch trong các bệnh viện VN.

skuadi

Xe điện
Nghiên cứu của Thuỵ điển trên 12 bệnh viện ở VN và trên 2200 bệnh nhân thì khi vừa vào viện cứ 8 người có 1 người nhiễm vi khuẩn siêu kháng thuốc, sau 2 tuần nằm viện đã tăng thêm 7 người (2019).
Có thể lây nhiễm qua tiếp xúc chạm vào các thứ trong bệnh viện. Phía TD đề nghị nên có biện pháp theo dõi người nhiễm khuẩn này sau khi ra khỏi bệnh viện để tránh lan rộng trong cộng đồng.
- Có hại cho người ốm, nhất là người mới sinh, người mổ, xạ trị, họ đang yếu, lắm người tới thăm dễ lây thêm bệnh của người tới thăm.

Em hôm nọ vừa nói với bạn là : chả ai thiếu gì vài trăm k tiền thăm người ốm, nên bỏ cái hủ tục thăm người ốm này đi, đứa kia bảo lại em: à biết rồi, ko thích thăm người ốm chứ gì lần sau người nhà ấy ốm thì bọn tớ kệ ko qua thăm nữa (ối dào người nhà em ốm, em cũng chả báo để mà tới thăm).
Đứa kia cứ bảo người thân ốm thì buồn nên cần bạn bè tới chia sẻ động viên? E bảo động viên chia sẻ ra quán ngồi với nhau đc rồi, cần gì phải vào viện?
Ng VN còn có kiểu thích lách luật, luật chỉ có 1 người vào chăm bệnh nhưng cứ phải tìm cách lách để cả đoàn người vào đấy ngồi nhìn nhau cơ, bị đuổi thì lại chửi bs y tá ghê gớm, vô cảm...
Chuẩn mợ.
Gấu em bị ốm em hay giấu. Mọi người đến nhiều ko vui lắm.

1. Là lý do như mợ phân tích ở trên

2. Gấu em và em ko thích ng khác nhìn mình trong hoàn cảnh ấy (thiếu sinh khí, sức sống)...

3. Ko báu bở gì vài trăm cả. Mệt bỏ bu ra phải dậy tiếp chuyện mà đoàn nào cũng có câu hỏi giống nhau... khó chịu lắm

Kitcat

Xe container
Có bà ung thư xạ trị, thế mà vừa xạ trị xong còn yếu, rủ nhau lũ lượt tới thăm. Tới xong cũng phải đi lòng vòng ở đấy ít nhất 15 phút, hỏi thăm các kiểu mới về. Thử hỏi hơi sức đâu cho người thân và người bệnh?
Chưa kể có người còn đang bầu bí không biết sợ, dắt theo cả con nhỏ vào thăm người vừa xạ trị mới ghê.

thanhgamo

Xe container
Không thăm thì thôi.
Gì mà lý do lý trấu lắm thế.
Chưa thấy ai lây bệnh do đi thăm, nhưng mất anh em họ hàng vì không thăm thì thấy rồi.

Kitcat

Xe container
Chuẩn mợ.
Gấu em bị ốm em hay giấu. Mọi người đến nhiều ko vui lắm.

1. Là lý do như mợ phân tích ở trên

2. Gấu em và em ko thích ng khác nhìn mình trong hoàn cảnh ấy (thiếu sinh khí, sức sống)...

3. Ko báu bở gì vài trăm cả. Mệt bỏ bu ra phải dậy tiếp chuyện mà đoàn nào cũng có câu hỏi giống nhau... khó chịu lắm
Vâng ạ, đợt cụ nhà em bệnh, ông anh em cứ bắt các con tẹo lại ra hỏi thăm ông thế nào. Ối giời ông đau thở còn khó, cứ ra hỏi ông thế nào ông đỡ chưa. Kêu là để dạy con cách cư xử.
Em bảo cháu: ông đang mệt, đừng có hỏi han nữa, tránh ra để ông thở.
Bảo cháu mà thực ra là để những người khác không thân lắm chung quanh nghe thấy biết mà đừng xếp hàng vào hỏi nữa :(.

Kitcat

Xe container
Không thăm thì thôi.
Gì mà lý do lý trấu lắm thế.
Chưa thấy ai lây bệnh do đi thăm, nhưng mất anh em họ hàng vì không thăm thì thấy rồi.
Cụ chưa thấy ai lây bệnh do đi thăm là do cụ không đi xét nghiệm thôi. Cụ đọc 8 người vào viện sau hai tuần thì có 7 người nhiễm virut siêu kháng thuốc chưa ạ?
Báo đăng có TH đi thăm trẻ con mới sinh, thơm nó 1 cái, đứa bé lây bệnh từ người kia, chết luôn đó cụ.

thanhgamo

Xe container
Cụ chưa thấy ai lây bệnh do đi thăm là do cụ không đi xét nghiệm thôi. Cụ đọc 8 người vào viện sau hai tuần thì có 7 người nhiễm virut siêu kháng thuốc chưa ạ?
Báo đăng có TH đi thăm trẻ con mới sinh, thơm nó 1 cái, đứa bé lây bệnh từ người kia, chết luôn đó cụ.
Tỉ lệ ngang trúng Vietlot.

Kitcat

Xe container
Tỉ lệ ngang trúng Vietlot.
:)) Dạ, Vietlot nào mà 2.200 người mua nhé, tỷ lệ là cứ 8 người vào viện thì 7 người trúng. Nghiên cứu trên 12 bệnh viện. Cụ không biết bệnh dịch là gì ạ?
Vậy cụ cứ làm theo ý cụ thôi ạ.

echnikj

Xe container

Các nhân viên y tế rất vui nếu mọi người đều nghĩ như mợ! :)>-

Kitcat

Xe container
Ở đây em mới đưa 1 ví dụ bệnh có thể lây trong bệnh viện thôi ạ, còn nhiều thứ khác nữa. Nhiễm trùng bệnh viện là nguy cơ lớn ở VN.
Ngoài ra còn cái hủ tục nữa mà nói ra bị ném đá: ấy là đi viếng đám tang. Vừa đẻ xong cũng phải ráng đi viếng, đưa ra mộ, sợ mang tiếng bị chê trách ạ.

xetaudoidau

Xe tăng
Đến lúc chả có anh em họ hàng, bẹn bà gì thì mới nhục. Nhiều ông tự tưởng cứ cái đếu j của Việt Nam đều xấu, đều là hủ tục, vd: tết, chúc rượu, bốc mộ, giờ thêm cả thăm bệnh nhân...cụ chủ sang mẹ tây mà sống, em thật.

Kitcat

Xe container
Đến lúc chả có anh em họ hàng, bẹn bà gì thì mới nhục. Nhiều ông tự tưởng cứ cái đếu j của Việt Nam đều xấu, đều là hủ tục, vd: tết, chúc rượu, bốc mộ, giờ thêm cả thăm bệnh nhân...cụ chủ sang mẹ tây mà sống, em thật.
Không thiếu cách để chia xẻ với nhau cụ ạ.
Như người nhà em ốm, cũng chả báo ai tới thăm, có sao đâu? Do ăn ở hàng ngày thôi, chứ chạy theo hình thức, đi thăm bệnh lấy quota, làm vè chắc gì đã hơn.

Kitcat

Xe container
Các nhân viên y tế rất vui nếu mọi người đều nghĩ như mợ! :)>-
:) Người nhà em ốm, cứ 1 năm sau mới kể là năm trước bị abc, có người còn chả kể mà làm gì.
Bệnh viện nước ngoài sạch bong, làm gì có người tới thăm nom như trại tị nạn như ở VN?

Kitcat

Xe container
Nghe giống thớt phê bình fbker treo ava đen phết :D
:) Em chả phê bình ai treo avar thế nào là quyền họ ạ. Nhưng tới thăm bệnh thì không chỉ ảnh hưởng tới họ, họ mang bệnh về, quanh quẩn lây trong cộng đồng cũng hại tới cả cộng đồng, không riêng gì em.
Tới bệnh viện mang vi khuẩn vào lây cho cả các bệnh nhân khác, không riêng gì người được họ tới thăm.

Kitcat

Xe container
Cái này khó mợ ạ, nhiều khi người nhà dưới quê nằm viện mà mình không chạy qua tý thì cũng khó nghĩ.

Còn về các vấn đề vệ sinh hay lây nhiễm thì phía bệnh viện nên có các biện pháp giảm tối đa, ví dụ bên Thuỵ điển họ lắp đặt bồn rửa tay mọi chỗ trong bệnh viện, dễ thấy, đặc biệt là trước các phòng bệnh nhân, hand hygiene thì đặt mọi nơi, nhìn là thấy ngay. Bên đó người nhà vào thăm bệnh nhân bình thường, chỉ có điều là ít người thăm, và ít bệnh nhân.
Em vào thăm bệnh nhân ở nước ngoài rồi ạ. Bạn ý gọi em, nhờ chăm sóc ăn uống vì không ăn được đồ bệnh viện :)
Chỉ có giường của người Việt mình mới nhiều người tới thăm, chứ cả phòng bệnh ngồi mãi làm gì thấy ai đâu ạ, chắc họ không có phong tục này?
Nhà vệ sinh bệnh viện VN còn chả có xà phòng cụ ơi, bệnh viện top đầu đấy ạ.
Đi nội soi về dạy nhau mang xà phòng đi nhé, nội soi là có ra phân, mà vào vs không có cái rửa :(

Kitcat

Xe container
Vâng, đúng là với tình trạng như ở VN thì chả biết nói gì nữa, tuỳ vào nhận thức của mỗi người vậy.

Ở các nước phát triển, đương nhiên là bạn bè, họ hàng thì không kéo nhau vào thăm trừ trường hợp rất thân. Bố mẹ, anh chị em ruột thì vẫn vào bình thường, nó quá ít chứ không phải không có.
Dạ ruột thịt lại khác ạ. Đây các ví dụ của em toàn những ng chả thân thiết quan hệ gì như kiểu mẹ chồng của bạn e vẫn ráng đi vì nó thích thế. Nhưng context đoạn đối thoại kia là về 1 bạn mà học cùng ptcs, từ ngày tốt nghiệp, 10 năm chả gặp 1 lần. Thế mà bố nó mất, rủ nhau đi viếng, bạn e nó còn trách những đứa chơi thân vs đứa kia là: sao k thông báo lên group lớp để cả lớp tới bệnh viện thăm trc khi bố đưa kia mất @@?
Ruột thịt giúp đỡ đc gì nhau đã đành ạ.