Hướng dẫn tự lắp đặt hệ thống nghe nhạc lossless và xem phim HD trên ô tô

ngochoangimsat

Xe tăng
Hay quá bác. Em làm cái Box cho nó gọn ạ. Để trần trụi nhìn lòng mề ghê quá....Đang lục lọi xem có giải pháp nào xem TIVI bằng Con Pi này ko mà chưa thấy. Hôm qua em khởi động con Pi mà nó cứ nhấp nháy liên tục (mọi hôm thì không sao). Em đang tính gỡ ra cài lại OS và lên đây than thở với các cụ. Nhưng nghĩ lại kinh nghiệm đọc từ Post 1 đến Post 119 thế là em ném ngay cái sợi cáp Micro USB đi thay bằng sợi khác...Rốt cuộc lại ngon choét ngay. Nên đôi khi cáp mình đang dùng nó hư đột tử lại đổ thừa cho em Pi có khi lại tội
Chỉ một chén votka của cháu công lực cụ tăng từ 34->37 mã! híc cũng ko tồi lắm

ngochoangimsat

Xe tăng
Cái Pi này thì ngon rồi chỉ mỗi tội cái phần điều khiển em nó thấy phức tạp quá, em nghỉ các bác cấu hình cho nó sử dụng với một cái màn cảm ứng điều khiển thì pro hơn. Ở nhà em có sẵn cái màn hình DVD của con Morning nhập Hàn đời 2013 tháo ra (em thích nghe nhac nên đã lắp cái DVD JVC BT50 rồi nhưng vẫn thích độ cái Pi này nên có mấy người gạ mua nhưng chưa bán mà để chờ cụ nào hướng dẫn để làm chuột bạch gắn cái Pi vào chạy cái màn cảm ứng của nó)
Để gắn thì cụ cần ship 2 bo mạch từ trung cộng về, cả 2 cháu đã viết ở trang 1 rồi:
1. Bo điều khiển màn LCD để nối cái màn LCD qua bo mạch điều khiển LCS rồi cắm vào cổng HDMI trên PI
2. Bo mạch điều khiển tấm cảm ứng để nối tấm cảm ứng về cổng usb trên Pi
Nhưng cháu nói thật, nếu ko khá khá về điện tử thì ko phải đơn giản đâu ạ. Nếu đam mê cụ sẽ làm đc. Vì vấn đề đó cháu đã rõ và ko còn gì để viết thêm rồi, mọi cái cần viết cháu đã viết.

Vấn đề điều khiển thì hiện tại cháu đang rất tập trung vào việc phát triển dự án điều khiển vô lăng cùng các cụ trên này , cụ có thể thấy ở mấy trang trước đã nói đến nhiều rồi. Khi dự án này đạt đc đích của nó thì việc điều khiển RPI trên ô tô sẽ rất hoàn hảo, có thể xem RPi như một thành phần theo xe từ nhà sản xuất.

Ksxdcd

Xe điện
Em mua tại đây bác ạ. Bác tính sao ra hơn 2 củ nhiều thế
Em chỉ làm phép tính cộng lớp 1 thôi bác ah :
1. RPI 2 : 1.0 củ
2. RII : 0.5 củ
3. Case +fan giải nhiêt : : 0.18 củ;
4. SD 8Gb class 10 : 0.15-0.18 củ;
5. USB 8-16Gb : 0.12-0.2 củ
6. Dây nguồn và jack căm các loại : 0.2 củ

phuochalan

Xe tải
Bác mua 2 con pi nên gần 2 củ đúng oài

phuochalan

Xe tải
Báo cáo các cụ. Hôm qua mua cáp chữ Y cho usb 3.0 về. Cắm vào Pi. Kết quả vẫn không nhận. Hic.Có khi lại phải giống bác thinhglam forrmat HDD chăng

tungvv

Xe tải
Báo cáo các cụ. Hôm qua mua cáp chữ Y cho usb 3.0 về. Cắm vào Pi. Kết quả vẫn không nhận. Hic.Có khi lại phải giống bác thinhglam forrmat HDD chăng
Nếu cụ có ý định sử dụng cái HDD đó lâu dài cho Pi thì cụ nên để 1 phân vùng thôi. Mà hình như HDD định dạng kiểu GPT thì Pi chưa nhận ra thì phải, em cũng có 1 HDD kiểu GPT (GUID Partition Table) nó ko nhận ra. HDD kiểu MBR (Master Boot Record) thì cắm phát OK ngay. Trên một số Tivi có hỗ trợ HDD cũng vậy, kiểu GPT ko nhận được.
( Đây mới là suy đoán thôi nhé, cụ nào có HDD kiểu GPT thì thử xem, cái của em ko dùng đc)

Chỉnh sửa cuối:

phuochalan

Xe tải
Nếu cụ có ý định sử dụng cái HDD đó lâu dài cho Pi thì cụ nên để 1 phân vùng thôi. Mà hình như HDD định dạng kiểu GPT thì Pi chưa nhận ra thì phải, em cũng có 1 HDD kiểu GPT (GUID Partition Table) nó ko nhận ra. HDD kiểu MBR (Master Boot Record) thì cắm phát OK ngay. Trên một số Tivi có hỗ trợ HDD cũng vậy, kiểu GPT ko nhận được.
( Đây mới là suy đoán thôi nhé, cụ nào có HDD kiểu GPT thì thử xem, cái của em ko dùng đc)
Để em format lại xem thế nào. Vì HDD của em cũng đã dạng MBR mặc định rồi. GPT chỉ dành cho HDD nào trên 3Tb thui

TVPL

Xe container
Để em format lại xem thế nào. Vì HDD của em cũng đã dạng MBR mặc định rồi. GPT chỉ dành cho HDD nào trên 3Tb thui
Em có 4 cái HDD (2 cái 3.0) để thay đổi cho B+, tất cả đều fomart về NTFS, cluster size: 64kB để đọc / ghi cho nhanh.

Chỉnh sửa cuối:

kuty

Xe tải
Mình cũng lắp bộ pi2 trên xế nhưng khi cắm rắc RCA thì dây màu đỏ lại là dây ra hinh còn 2 dây vàng và trắng là dây tiếng..Hinh và tiếng bi nhiễu lẹt xẹt mong các bác tư vấn

tungvv

Xe tải
Mình cũng lắp bộ pi2 trên xế nhưng khi cắm rắc RCA thì dây màu đỏ lại là dây ra hinh còn 2 dây vàng và trắng là dây tiếng..Hinh và tiếng bi nhiễu lẹt xẹt mong các bác tư vấn
Chuyện đổi dây thì bình thường do có nhiều chuẩn khác nhau, miễn sao nó đúng cấu hình chuẩn cho Pi là được. Cụ kiểm tra chắc chắn rằng cọc thứ 2 từ trong ra của cái giắc 3,5 phải là GND (dây mát) là được.
Cụ vào cài đặt hệ thống, chỉnh đầu ra Audio về analog thử xem (ở đó có 3 tùy chọn cho đầu ra audio: HDMI, HDMI and Analog và Analog). Cái Pi của em hồi mới lắp cũng bị sọc dưa và nhiễu âm thanh. Sọc dưa hình ảnh thì do cáp Rca quá kém. Nhiễu âm thanh do mình chọn chế độ HDMI and Analog nên nhiễu.
Nếu ko đc, cụ thay cái cáp khác xem. Chọn loại to ấy, có vỏ dày hoặc bọc chống nhiễu, nó nằm bên trong ko lo gì xấu đâu.

Chỉnh sửa cuối:

Thanhtuyen

Đi bộ
Mùng 1 Đầu Tháng em chúc các bác gặp nhiều may mắn , thượng lộ bình an

miabi

Xe hơi
Cám ơn các cụ đã chia sẽ, em đã làm được. Lúc bắt tay vào việc thì mới thấy nó không quá phức tạp như mình tưởng :D

phuochalan

Xe tải
Mấy bữa nay loay hoay format HDD 3Tb mãi mà pi không nhận. Ko lẽ cuộc đời mình lại đen đến thế sao

TVPL

Xe container
Mấy bữa nay loay hoay format HDD 3Tb mãi mà pi không nhận. Ko lẽ cuộc đời mình lại đen đến thế sao
Cắm Laptop/PC nhận thì Pi cũng nhận bình thuòng mà cụ (nhớ cắm thêm nguồn ngoài, lấy từ cổng USB khác trên Pi không ổn đâu).
Em toàn format về NTFS, cluster 64k để chuyên chơi đống Paris By Night HD. Đang tính lắp thêm cái SSD nữa để vọc nhưng vừa đắt vừa bé tẹo nên vẫn chần chừ.

ngochoangimsat

Xe tăng
Nếu ổ cứng cắm vào máy tính vẫn nhận, thì 100% cái nguồn nuôi ổ cứng thiếu. Cụ phải dùng cáp Y lấy nguồn ngoài từ tẩu để nuôi ổ cứng. cổng usb của RPI ko đủ nuôi ổ cứng

tungvv

Xe tải
Cụ lưu ý thêm cái tẩu phải có dòng tối thiểu 2A, tốt nhất là 3A mới dùng đc cho cả Pi và HDD. Trường hợp cụ chỉ có cái tẩu 2A, cần phải chọn cái dây USB ngắn nhất, ko nối hai sợi, ko dùng các loại sợi có cáp đồng quá nhỏ. Nhà em dùng loại 3A mới đc, còn 2.1A thì chạy 1 lúc là HDD bị treo.
Hồi mới làm em cũng cứ bị treo hoài, cũng ko kiếm đc cái cáp nào ưng ý, đành tự chế : Kiếm 1 cái USB đầu đực và 2 cái đầu cái, một đoạn dây 2lõi ( chỉ cần 2 lõi chứ ko cần 4 lõi như nguyên bản USB) , dài vài cm có lõi đồng to nhưng toàn thân thì nhỏ ( kiếm cái đoạn dây của sạc Samsung là tốt nhất, vừa mềm vừa nhỏ vừa lõi đồng tốt). Xong đấu nối một đầu đực để cắm vào tẩu, đầu kia chia ra 2 đầu cái dành cho pi và cho HDD. vậy là OK, giấu vào trong cốp vừa gọn vừa đảm bảo chất lượng.

Chỉnh sửa cuối: