Thảo luận Hyundai Kona - Một góc nhìn khác

Hạnh_Hyundai

Xe hơi

VươngPM

Xe đạp
Vâng nếu là người tiêu dùng thưc sự thì họ luôn mong muốn 1 cái giá hợp lý, hay nói cho vuông càng rẻ càng tốt,chỉ nhưng cụ bưng bô mới đi bênh,bảo vệ cho hãng,đại lý với chân lí chất lượng đấy,giá đấy là ngon rồi?
Giá đấy thì k ngon, nhưng tìm cái xe ngon mà giá rẻ hơn thì cũng khó. Cái gì ra cũng có khen có chê mà cụ. Về giá thì lúc đầu e thấy con xpander là hợp lý. Nhưng 1 số điểm k yêu nổi như động cơ, hộp số, cần phanh tay. K yêu nổi nên phải bỏ qua. Con Kona này e muốn no to thêm tí nữa, ốp nhựa quanh xe làm nhẹ nhàng hơn tí nữa là ok. Nhưng nó đã như vậy rồi thì mua hay k vẫn là quyền của mình. Khen chê cũng nên trực quan chứ k nên tiêu cực kiểu dìm hàng này nọ quá, gây bất an cho các cụ đang tìm hiểu. Dùng cái từ "bưng bô" nghe nó xúc phạm nhiều cụ quá cụ ạ

icemain

Xe tăng
Cụ Chương Uyên hóng nhất rồi thất vọng nhất, rút cọc chuyển FFC :))

Thonghd

Xe hơi
Giá đấy thì k ngon, nhưng tìm cái xe ngon mà giá rẻ hơn thì cũng khó. Cái gì ra cũng có khen có chê mà cụ. Về giá thì lúc đầu e thấy con xpander là hợp lý. Nhưng 1 số điểm k yêu nổi như động cơ, hộp số, cần phanh tay. K yêu nổi nên phải bỏ qua. Con Kona này e muốn no to thêm tí nữa, ốp nhựa quanh xe làm nhẹ nhàng hơn tí nữa là ok. Nhưng nó đã như vậy rồi thì mua hay k vẫn là quyền của mình. Khen chê cũng nên trực quan chứ k nên tiêu cực kiểu dìm hàng này nọ quá, gây bất an cho các cụ đang tìm hiểu. Dùng cái từ "bưng bô" nghe nó xúc phạm nhiều cụ quá cụ ạ
Em đồng ý qua điểm của cụ, xấu đẹp nó cũng ra giá rồi. Chê thì bảo tham không biết gì, khen thì bị nói là bưng bộ, nâng bi. Em nói rồi giá cứ giảm thêm 40k nữa xem cụ nào chê không

xelulu

Xe buýt
nhà cháu cũng thất vọng với em này nhìn y chang i20 active. cũng dạng sedan nâng gầm thôi. Eco sport vẫn sống khỏe.

Mclaren_LeMans

Xe tăng
Chào các cụ các mợ :D. Chắc mấy hôm nay, các cụ các mợ đã nghe đủ thông tin từ Kona, mà hầu lớn là các thông tin tiêu cực, thậm chí có cụ còn lập cả một thớt to đùng biểu thị sự thất vọng đến tột cùng về cô Na, nào là cô ấy không phải chân dài, nhìn như hatchback, quá nhiều nhựa, nhựa thì như nhựa Matiz, nhựa Tiền Phong, ghế sau chật, đi ồn ào, bồng bềnh, và đặc biệt là giá quá đắt...
Ôi chao, em cũng là người hóng em ấy về VN cả nửa năm trời, cũng đến showroom vuốt ve, lái thử em ấy ngay khi em ý về đại lý, cũng có một số điều thất vọng nho nhỏ như sàn xe phía sau có chỗ gồ lên nên người ngồi giữa không thoải mái, khoảng để chân không rộng như kỳ vọng, giảm xóc hơi cứng... Tuy nhiên nhìn em ấy bị các cụ tương đủ mọi thứ tạ, gạch cùng những vật nặng khác, em cũng xót xa, đành giãi bày chút tâm sự để thanh minh cho em ấy :(.
1. Kona không phải xe gầm cao, trông chỉ như hatchback:
Về câu chuyện này, em xin trích dẫn câu chuyện của cụ Chương Uyên trong Huyndai Kona Club. cụ ấy là người chờ Kona cả năm trời, khi nó vừa ra mắt ở Hàn xẻng :D :
" Hôm nay không đi làm, sáng sớm em bách bộ ra đầu đường uống cafe, tiện tay cầm theo cây thước của con (30cm), đường em ở hình như mấy con CUV/SUV dưới 1 tỷ đều có.
Vậy là tành ra đến quá cafe em đo khoảng cách từ mặt đường lên mép hông xe, ngay chỗ tiếp giáp của 2 cánh cửa. Thì Tucson, CX5, Vitara nó cũng tè tè ngang Kona, CR-V thì có cao hơn đáng kể và Fortuner thì chốc ngốc...
Và hình như em ngộ ra 1 cái: Gầm CX5 và Tucson ko hề hơn Kona đáng kể, nhưng nó vẫn ra dáng 1 con gầm cao
:D đơn giản là vị mẹ Kona có chiều cao tổng thể quá thấp
:D Kona hiện tại khoảng sáng gầm xe là 170mm, em nói thật chứ có nâng lên 190mm đi nữa mà chiều cao tổng thể của Kona vẫn giữ nguyên thì nhìn nó cũng chả ra gầm cao"

Vâng. gầm Kona không hề thấp, đơn giảm vì chiều cao tổng thể thấp - tại sao Hyundai "dốt" vậy? sao không làm con Kona vuông vuông, cao cao như Vitara hay Ecosport cho nó ra dáng gầm cao?
Em xin mạo muội trả lời rằng, đó là tư duy thiết kế của Hyundai: thiết kế các mẫu xe theo phong cách Châu Âu, điều này cũng tương đồng như CX 3 của Mazda. Em xin post vài hình ảnh các mẫu xe " gầm cao" cùng phân khúc với Kona có vóc dáng tương tự:

Mazda CX 3

Audi Q2

BMW X2

Mercesdes GLA

và cô Na :D

Nếu để ý hơn, các cụ sẽ thấy xe nào cũng có vòm nhựa, để tạo cảm giác xe cao hơn ( hiệu ứng thị giác). Việc bo nhựa kiểu này Hyundai cũng đã dùng trên Tucson và Santafe. Do đó chắc sẽ không đến nỗi " một hai năm là bạc phếch" như cụ nào nói :D. Tất nhiên Kona nhiều nhựa nhất, nên sẽ hợp mắt người này mà không hợp người kia

2. " Kona bé,chỉ to hơn i 10 tí”
em có thông số so sánh này cho các cụ ( cái này em tự tổng hợp, mất hơn nửa tiếng) :-<

Vậy tại sao Kona (và các xe trên) vẫn được coi là gầm cao? câu trả lời chỉ đến khi các cụ cầm lái em nó ra đường - khi tầm nhìn đúng là mở rộng hơn sedan và Hatchback - em nghĩ là do độ cao của ghế. Mong cụ nào hiểu thêm thì giải thích thêm cùng em.
3. Kona không gian để chân hẹp. với bảng thông số trên, em nghĩ các cụ cũng hiểu các con xe kia không gian để chân cũng tương tự ;))

Không gian trên Audi Q2

trên CX 3:

Tuy nhiên, không gian đó dù không quá thoải mái nhưng vẫn đủ cho 5 người lớn nhé. Cái này các cụ chắc phải tự đi và cảm nhận

4. Xe ồn:
do vành 18 inch, và điều nữa là HTC bơm lốp rất căng. đây là ảnh cụ Ngô Việt Bắc trong hội chụp con Kona tối qua cụ ấy vừa rước về. Bơm căng hết cỡ:

5. Nội thất nhiều nhựa : xe cỡ B ở VN, cụ nào chỉ cho em xe nào không nhiều nhựa? :D
6.giá bán đắt, không đúng với giá trị:
Thú thật là em cũng trông chờ giá bán mềm hơn. khoảng 590- 650 - 690. Giá hiện tại của Kona em nghĩ bị cao chút. cụ nào muốn rẻ có thể đợi thêm. Tuy vậy cụ nào chỉ cho em xe nào trong tầm giá, cùng phân khúc này ở VN có giá này mà nhiều option được như Kona? ;))

Tất nhiên xe nào cũng có điểm mạnh điểm yếu. xe hạng B thì điểm yếu càng nhiều. Chúc các cụ chọn được xe như ý ;)
Lốp xe bảo quản để căng hết mức để tránh bị khối lượng xe đè lên gây ảnh hưởng chất lượng, các cụ lấy xe về xả còn 32-33psi là vừa nhé
Rất ngưỡng mộ cụ đã dũng cảm bảo vệ em gái này, có vẻ như tư duy của nhiều cụ ko cần ngon, chỉ cần rẻ thì k chơi được em này rồi

a_cheng

Xe điện
Lốp xe bảo quản để căng hết mức để tránh bị khối lượng xe đè lên gây ảnh hưởng chất lượng, các cụ lấy xe về xả còn 32-33psi là vừa nhé
Rất ngưỡng mộ cụ đã dũng cảm bảo vệ em gái này, có vẻ như tư duy của nhiều cụ ko cần ngon, chỉ cần rẻ thì k chơi được em này rồi
trên hội vừa leak bảng thông báo của nhà máy là đơn hàng đã chốt đến tháng 11. đặt giờ thì phải tháng 12 mới có xe. em chẳng bảo vệ em ý thì các cụ vẫn rước em ý về ầm ầm ý cụ ạ ;))

Huythee

Đi bộ
Em cũng mới xem xe về, ngoài cái giá hơi cao thì mọi thứ khá Ok, em thì “ tiền ít mà thích hít nhiều óp sừn” nên chưa xuống tay!

Mclaren_LeMans

Xe tăng
trên hội vừa leak bảng thông báo của nhà máy là đơn hàng đã chốt đến tháng 11. đặt giờ thì phải tháng 12 mới có xe. em chẳng bảo vệ em ý thì các cụ vẫn rước em ý về ầm ầm ý cụ ạ ;))
em theo dõi mấy năm trở lại đây, thì đây là em gái Hyun gây tranh cãi nhất từ trước đến giờ, trước ra mắt thì loạn lạc giá cả, còn cả kèo vả nhau của cụ khanhnguyen09, ra rồi thì càng xôm hơn với bao cụ gạch đá giá cả, đòi nó chỉ được rẻ như vios
Em ngẫm rằng tiền nào của đấy, các cụ đã được hưởng những thứ mới, xịn nhất của nó thì phải trả giá tương ứng, ko phải ngẫu nhiên mà 1 lần rùng mình ở trần Duy Hưng có 3lit, còn lần khác cao cấp khu phố cổ lại lên 3 củ :))

VươngPM

Xe đạp
em theo dõi mấy năm trở lại đây, thì đây là em gái Hyun gây tranh cãi nhất từ trước đến giờ, trước ra mắt thì loạn lạc giá cả, còn cả kèo vả nhau của cụ khanhnguyen09, ra rồi thì càng xôm hơn với bao cụ gạch đá giá cả, đòi nó chỉ được rẻ như vios
Em ngẫm rằng tiền nào của đấy, các cụ đã được hưởng những thứ mới, xịn nhất của nó thì phải trả giá tương ứng, ko phải ngẫu nhiên mà 1 lần rùng mình ở trần Duy Hưng có 3lit, còn lần khác cao cấp khu phố cổ lại lên 3 củ :))
Cụ nói e k hiểu. Ý là lái xe qua TDH thì hay rùng mình rồi đánh rơi 3 lít ạ? mà lỡ đi qua phố cổ e rùng mình nhưng k mang theo đủ 3tr thì lấy gì mà rớt ạ cụ? lỡ e mang theo có 2 củ mà rùng mình thì có sao k nhỉ?

cerat

Xe container
Website
www.cerat.com.vn
chiều cao tổng thể có 1.55m thì ai gọi là xe gầm cao, trông nó cứ rèn rẹt xấu xấu à. Có cụ gọi nó là lưỡng tính cũng đúng, gọi là hatback cũng chẳng sai.
Con Eco măc dù nhiều cụ chế xấu do ngắn nhưng trông nó vẫn lừng lững , ra dáng hơn hẳn

Truong.NV

Xe máy
Cụ nói e k hiểu. Ý là lái xe qua TDH thì hay rùng mình rồi đánh rơi 3 lít ạ? mà lỡ đi qua phố cổ e rùng mình nhưng k mang theo đủ 3tr thì lấy gì mà rớt ạ cụ? lỡ e mang theo có 2 củ mà rùng mình thì có sao k nhỉ?
Ý cụ ấy là cùng là bóc bánh nhưng bình dân thì 300k còn cao cấp thì 3 củ. Mà bóc bánh thì kiểu gì cũng fai rùng mình thì mới xong hehe

dungnx.vpc

Xe hơi
2 củ có ở KV khác bác nhé; tóm lại là Kona ngon so với trang bị;

Dao Thien Phuc

Xe hơi
Em hóng thực tế sau vài tháng các cụ trải nghiệm... kkkkk

sissisdn

Xe đạp