[Funland] Internet của Elon Musk, sự thật khác hoàn toàn quảng cáo

khanhnguyen09

Xe container
So sánh thế ngây thơ quá. Starlink của anh Musk với lắp đặt internet cáp quang ở VN nó không đối đầu trực diện với nhau để so sánh. Cũng giống như cụ ăn bát phở gà có mấy chục ngàn, trong khi có người vào KFC ăn gà rán mỗi lần hết cả mấy trăm ngàn. Tuy nhiên vẫn có người ăn KFC. Ở Internet này cũng thế, mặc dù internet rất phổ biến rồi nhưng vẫn còn người dùng internet vệ tinh mặc dù giá rất đắt và chất lượng kém. Starlink của anh Musk sẽ thay thế cái đường truyền vệ tinh kia chứ không thay thế đường truyền cáp quang đến nhà.
Starlink này còn nhiều đất để phát triển, như các phương tiên di động như máy bay, tàu thủy, nếu antena mà nhỏ hơn nữa có thể đến ô tô cũng có thể trang bị thì anh ấy có mà đầy khách hàng.
Cụ phân tích chuẩn, họ đầu tư hàng tỷ đô như vậy thì cũng đã nghiên cứu chán rồi. Nhiều cụ chỉ nhìn cái trước mắt là sao đieejn thoại ko bắt được? Cái đó là ở tương lai, trước mắt em nghĩ, khách hàng là phần còn lại của cáp quang trên toàn thế giới mà 1 mình a ấy ôm đã ngon rồi, sau đến ô tô mà dùng được thì khỏi nói.

giang.nguyen

Xe điện
Cụ có nguồn không, em không tìm được. Ngoài ra đó là chi phí phát triển. Để đánh giá lỗ lãi ta còn cần biết chi phí chế tạo, chi phí cho kiểm thử...
Như em viết từ trước, khi thu hồi và dùng lại, chi phí kiểm tra và sửa chữa sau khi thu hồi sẽ là chi phí chính, thay vì chi phí chế tạo
------------------
À em thấy rồi.
In 2011, SpaceX estimated that Falcon 9 v1.0 development costs were on the order of US$300 million - Wiki
Falcon 9 5th thì sau mỗi lần phóng chỉ cần inspect và minimum refurbish cụ ạ. Sau 5-10 lần phóng mới cần đại tu hoàn toàn.
Về cơ bản thì từ lần phóng thứ 2 trở đi chỉ còn là chi phí nhiên liệu. Giá phóng tên lửa tái sử dụng chỉ từ 50-70% so với phóng tên lửa mới.
SpaceX làm thật, ăn thật và ăn dày luôn chứ ko phải bánh vẽ đâu.

A98

Xe container
Falcon 9 5th thì sau mỗi lần phóng chỉ cần inspect và minimum refurbish cụ ạ. Sau 5-10 lần phóng mới cần đại tu hoàn toàn.
Về cơ bản thì từ lần phóng thứ 2 trở đi chỉ còn là chi phí nhiên liệu. Giá phóng tên lửa tái sử dụng chỉ từ 50-70% so với phóng tên lửa mới.
SpaceX làm thật, ăn thật và ăn dày luôn chứ ko phải bánh vẽ đâu.
Cụ có link không? Chủ đề này năm ngoái em có tìm nhưng không thấy, chủ yếu vì SpaceX là công ty không niêm yết nên không cần công bố.

hungkttt

Xe tăng
Cụ có link không? Chủ đề này năm ngoái em có tìm nhưng không thấy, chủ yếu vì SpaceX là công ty không niêm yết nên không cần công bố.
🤣🤣🤣, bắc đẩu bội tinh về sự tận tụy. Mỗi tội dã tràng

yeucobanthan

[Tịch thu bằng lái]
Riêng Hyperloop thì Musk chỉ nói "tau không có thời gian, chúng bay làm đi!", prototype chạy thử là người khác làm cụ ạ.
Ngoài ra cụ có nói về dự án "siêu máy bay" liên quan đến Musk, cụ có thể cho em biết thêm thông tin được không.
Em chả cay cú gì, em chỉ bình luận về câu "ý tưởng đi trước thời đại". Nếu cụ nói "Musk dám nghĩ dám làm", "Dám làm những thứ tiền nhân không dám" thì em chả có ý kiến gì.
Tesla đang dẫn đầu bán xe điện kìa cho hỏi sao không có hãng xe điện nào bán hơn được Tesla về khoản xe điện . Còn Spacex phóng tên lửa Falcon 9 trăm lần thành công đưa người lên vũ trụ như đi chợ .
Như thế còn chê bai cho hỏi đã ai làm được như Musk chưa .
Stalink 1 vài năm nữa cũng sẽ là bá chủ như Tesla bán xe điện .

buidoimiennui

Xe điện
Em thấy thằng này rất ảo?
Chả hiểu vì sao cả thế giới tung hô hay em chưa đủ trình để hiểu?
Bởi vì người VN ko làm nổi cái xe máy nên cũng ko tin tây họ làm được tàu vũ trụ và tên lửa :)

congthuong

Xe điện
Xin cụ. Em đã bảo là a Musk nó hơn người ở chỗ có bản de mô, bản dùng thử chứ k hề chém gió suông.
Em hỏi cụ có hiểu thế nào là độ bền và tuổi thọ k mà cái gì cũng đòi tái sử dụng. Cứ tưởng nhặt được là dùng lại được?
Xe điện thì quá thường, cái Tesla là hệ thống tự động lái....
Em thì có thể thiếu thông minh hơn cụ. Nhưng những thằng nó đầu tư cả tỏi đô cho a Musk chắc chắn nó thông minh hơn cả em và cụ.
Cụ nhầm, Xe tự lái Google và các công ty như Uber nghiên cứu và làm lâu rồi. Anh Vượng cũng ra mắt được xe tự lái trong vài năm cụ nhé :))

Cụ có vẻ cay cú nhỉ.
1. Hyperloop nó có bản demo chạy thử nghiệm rồi đấy. Gg là ra, thay vì bắt người khác đưa ra tại sao k tự tìm. Chỉ nhăm nhăm bắt lỗi.
2. Giỏi. Musk giỏi cả khoa học lẫn kiếm tiền. Cái còm 1 em nói rõ gì nữa.
Kiếm tiền là mục đích chính, nhưng muốn kiểm đc tiền thì phải giỏi khoa học mới hút được tiền.
Musk đại diện cho kiểu: K có gì k làm và k có gì k làm được miễn có tiền.
3. Nhiều cái hiện giờ nó đốt tiền nhưng nó có thể làm thay đổi tương lai: Autopilot trên Tesla k phải là ý tưởng mới nhưng a Musk là người dẫn đầu, SpaceX có thể giúp Nasa giảm được nhiều chi phí,.... Do đó nó rất được nhiều người có tiền, thông minh (em mặc định có tỷ đô để đầu tư là người thông minh) đầu tư.
Thế giới có độ 5 anh như Musk thì phát triển nhanh hơn rồi.
Cho 10 anh Musk về VN hay Ấn Độ quê anh thì cũng chỉ đi kinh doanh vẽ giấy thôi, không thể hiện thực được gì.

anh Musk chỉ là 1 nhà đầu tư thành công, nhưng những đội ngũ khoa học làm những thứ đó thực ra là tinh hoa của cả nước Mỹ rồi.

An Nguyen 1

Xe tăng
Làm được nhưng khác nhau ở chỗ chất lượng nó thế nào. Cái đám VSAT có khi đám mây hay 1 cơn mưa nhẹ là tịt, dùng thì lag kinh hồn ping cỡ 600ms đổ lên tậm tà tậm tịt tốc độ thì lê lết. Còn của anh Múc thì tuyết rơi bão nổi cũng vẫn có internet, ping chỉ độ vài chục ms, tốc độ thì nhanh.

Giống như Iphone ngày xưa ấy, dù nó ko phải là cái đt cảm ứng đầu tiên, nhưng 1 khi đã dùng cảm ứng của nó mà chuyển về dùng cảm ứng của các đt cảm ứng trước đó là sẽ có cảm giác muốn ném sọt rác hết. Đây cũng vậy.

Số 1 là bởi chất lượng, ko phải bởi đi trước đi sau. Em là người dùng bình thường em ko quan tâm đến ông nào nghĩ ra trước ra sau hay nó là cái khỉ gió gì. Cái em quan tâm chỉ là trong tập lựa chọn em có thể với tới thằng nào dùng sướng nhất, chấm hết.
Ping giờ thấp là đúng rồi, vì gần như chưa có khách hàng, băng thông thừa thải.
Còn mưa tuyết không ảnh hưởng thì em chưa đọc được thông tin này

Smile1102

Xe container
Em nghĩ trong nhiều trường hợp dùng mạng của anh Musk sẽ đỡ lo về lộ thông tin hơn các anh VNPT hay Viettel.
Nên dự đoán là sẽ có nhiều người dùng cùng lúc nhiều mạng cho các việc khác nhau.
Nghe đồn là bác Chung cựu ct cũng có một cái.

tony tí

[Tịch thu bằng lái]
internet của elon must chỉ là bánh vẽ thôi. Mà mấy Cụ quan tâm làm quái gì . Vietnam là country best nhất địa cầu về internet rồi.

A98

Xe container
Ping không hoàn toàn liên quan đến băng thông, mà liên quan nhiều đến khoảng cách cụ ạ. Vệ tinh của Starlink bay trên quỹ đạo thấp, cách có mấy trăm km thôi, nên thời gian ngắn để tín hiệu qua lại ngắn hơn, nên ping thấp hơn.

qbtokyo

[Tịch thu bằng lái]
Website
ltf.com.vn
STARLINK SNAG BUỘC NGƯỜI DÙNG PHẢI XÂY DỰNG CÁC 'CẤU TRÚC NGU NGỐC' ĐỂ TRUY CẬP INTERNET KHÔNG GIAN CỦA ELON MUSK

Lắp đặt và chi phí sử dụng internet quá đắt

Để thiết lập đường truyền internet Starlink, người dùng cần bỏ ra 623 USD cho chảo vệ tinh cùng khoản phí hàng tháng 119 USD.
Qui đổi ra VND:
Chi phí lắp đặt : 14.230.000 VND
Thuê bao hàng tháng: 2.737.000 VND

So sánh với giá lắp đặt ở VN:
Chi phí lắp đặt: miễn phí
Chi phí thuê bao : từ 275.000 VND

Nhược điểm của hệ thống starlink:

- người dùng còn phải đảm bảo đoạn đường từ chảo đến vệ tinh không bị gián đoạn bởi bất kỳ thứ gì
- thiết bị hình nón 100 độ với góc nâng tối thiểu 25 độ quanh trung tâm của chảo.
- điện thoại sẽ cần phải được đặt ở độ cao ngang đầu gối để hoạt động

Đơn cử như vụ Real và Barca đầu têu lập 1 giải đấu riêng và bị các ông trùm Bóng đá chính thống đập cho tơi tả. Vì sao? Vì dám tự tiện ăn trộm miếng bánh của ông trùm.

Ở đây cũng vậy thôi cụ. Cứ để Musk đầu tư đi rồi sẽ biết tay với các ông trùm. Kiếm ăn đâu có dễ vậy

hieukon

Xe container
cũng mặn đấy cụ nhỉ?

zatekusen

Xe máy
Vãi thiệt chủ thớt lôi cái thông tin nó đã thông báo cả năm trời, có cả triệu người đăng ký và vẫn đang tranh nhau, rất nhiều người đang mong mà chưa có, biến thành "sự thật khác hoàn toàn quảng cáo".

Thông tin thì cũng sai lệch loạn xị cả lên (phí là 500$ cho cái chảo + 99$/tháng, chứ ko phải 623 với 119, rồi điện thoại với đầu gối gì ko biết nữa)

Hiện tại mới phóng tầm hơn 1k cái vệ tinh thôi nên dịch vụ vẫn có chập chờn. Càng ngày càng nhiều vệ tinh đi vào hoạt động thì độ ổn đinh sẽ càng cao.

Mà SpaceX giờ tần suất phóng sòn sòn như gà đẻ trứng, vài ngày lại một cái, có thể nói là hiệu suất chưa từng thấy và chứng minh sự ưu việt của việc tái sử dụng động cơ.

Nhắc lại là các bác trong thành phố có cáp quang rồi thì không cần quan tâm sử dụng cái starlink này làm gì, nó không hề có kế hoạch cạnh tranh với cáp quang. Mục tiêu chính là những nơi mà cáp quang không kéo đến được, hoặc rất đắt, mà cái này ở Mỹ rất nhiều vì đất nó rất rộng. Mảng nữa là dịch vụ trên tàu bè máy bay, một vài năm nữa wifi giá rẻ tốc độ cao trên máy bay sẽ thành phổ biến (thay vì vừa đắt vừa chậm như bây giờ). Một cái quan trọng nữa là quân sự, quân đội Mỹ hợp tác rất chặt chẽ với SpaceX.

Arabia

Xe tăng
Nói nhảm, nó khác nhau bởi nguyên lý hoạt động khác nhau hoàn toàn. Cái đời cũ là dựa vào 1 vệ tinh cố định ở khoảng cách 30 000 km, còn của anh Musk là dựa trên mạng lưới vệ tinh dày đặc ở khoảng cách chỉ vài trăm km. Giống nhau ở 2 chữ vệ tinh, còn lại thì chẳng liên quan.

Ping và băng thông là 2 khái niệm khác nhau hoàn toàn. Ping thể hiện thời gian gửi 1 gói tin từ A đến B nhanh hay chậm, còn băng thông nó thể hiện gói tin khi gửi nó to hay nhỏ.

Về mưa tuyết bão bùng thì thế giới review đầy ra tự Google tớ lười trích dẫn. Nó phải ưu việt hơn rất nhiều thì người ta mới đổ tiền vào chứ.

darkks

[Tịch thu bằng lái]
công nghệ kiểu tương lai khi con người có thể phát triển hệ thống phòng thủ trái đất như trong mấy cái phim viễn tưởng.

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Cụ có vẻ cay cú nhỉ.
1. Hyperloop nó có bản demo chạy thử nghiệm rồi đấy. Gg là ra, thay vì bắt người khác đưa ra tại sao k tự tìm. Chỉ nhăm nhăm bắt lỗi.
2. Giỏi. Musk giỏi cả khoa học lẫn kiếm tiền. Cái còm 1 em nói rõ gì nữa.
Kiếm tiền là mục đích chính, nhưng muốn kiểm đc tiền thì phải giỏi khoa học mới hút được tiền.
Musk đại diện cho kiểu: K có gì k làm và k có gì k làm được miễn có tiền.
3. Nhiều cái hiện giờ nó đốt tiền nhưng nó có thể làm thay đổi tương lai: Autopilot trên Tesla k phải là ý tưởng mới nhưng a Musk là người dẫn đầu, SpaceX có thể giúp Nasa giảm được nhiều chi phí,.... Do đó nó rất được nhiều người có tiền, thông minh (em mặc định có tỷ đô để đầu tư là người thông minh) đầu tư.
Thế giới có độ 5 anh như Musk thì phát triển nhanh hơn rồi.
Có 1 tỷ đô đã mặc định là smart à bác.
500,000 tỷ, tôi còn coi không là gì, nưa là 1 tỷ Biden.