[Funland] Internet của Elon Musk, sự thật khác hoàn toàn quảng cáo

Rone95

Xe tăng
Đã nói rồi, cách tốt nhất là giữ nguyên internet service. Cứ theo land line mà xử dụng ,đừng chạy theo mấy cái technology mới lệ thuộc vào satalite. Muốn xử dụng loại có tốc độ nhanh thì trả tiền cũng nhiều hơn .Tiền nào của nấy thôi.
satalite là hệ thống di chuyển liên tục, nên nó luôn có rắc rối độ trễ, sai lệch, vậy mà các con giời rồ musk làm như nó nhanh và mạnh hơn internet cáp quang

Rone95

Xe tăng
Ví dụ thế này. Đang ở quần đảo Hoàng Sa thì có cáp quang kéo ở đấy không ? Nếu có chi phí so với Elon Mush thế nào? Cho nên thị trường vẫn còn nhiều.
chỗ đó TQ nó che mờ gây nhiễu vệ tinh thì chịu thua, GPS còn bị nhiễu cơ mà

L.C.D

Xe container
Elon là điển hình cho năng lực sáng tạo của nước Mỹ. Nhờ những người như Elon mà Mỹ luôn dẫn đầu thế giới.
Em đi ra, vì phần còn lại của tg ko đánh giá đúng đc a này. Chê bai hay abc chỉ có thằng đầu ít não
1 số tinh hoa cõi ô tô phân chê tinh hoa thế giới vắt từ thớt này qua thớt khác, em đọc và lo lắng cho anh Musk lắm các cụ ạ :P

Rone95

Xe tăng
1 số tinh hoa cõi ô tô phân chê tinh hoa thế giới vắt từ thớt này qua thớt khác, em đọc và lo lắng cho anh Musk lắm các cụ ạ :P
thế cụ đang dùng internet của nhà mạng nào ? thực tế đi

L.C.D

Xe container
thế cụ đang dùng internet của nhà mạng nào ? thực tế đi
Trong TƯƠNG LAI, nếu mạng của anh Elon phù hợp với nhu cầu của em thì em sẽ ủng hộ anh í ạ.
Và ngay cả khi cụ hoặc em ko có nhu cầu sử dụng, thì ko có nghĩa là mạng vô dụng với các nhu cầu khác của chái đất. Em ngồi đáy giếng nên ko dám lấy nhu cầu cá nhân em ra để phán xét chái đất cụ ạ.

Rone95

Xe tăng
Trong TƯƠNG LAI, nếu mạng của anh Elon phù hợp với nhu cầu của em thì em sẽ ủng hộ anh í ạ.
Và ngay cả khi cụ hoặc em ko có nhu cầu sử dụng, thì ko có nghĩa là mạng vô dụng với các nhu cầu khác của chái đất. Em ngồi đáy giếng nên ko dám lấy nhu cầu cá nhân em ra để phán xét chái đất cụ ạ.
nói chuyện hiện tại đi cụ ơi

An Nguyen 1

Xe tăng
Nói nhảm, nó khác nhau bởi nguyên lý hoạt động khác nhau hoàn toàn. Cái đời cũ là dựa vào 1 vệ tinh cố định ở khoảng cách 30 000 km, còn của anh Musk là dựa trên mạng lưới vệ tinh dày đặc ở khoảng cách chỉ vài trăm km. Giống nhau ở 2 chữ vệ tinh, còn lại thì chẳng liên quan.

Ping và băng thông là 2 khái niệm khác nhau hoàn toàn. Ping thể hiện thời gian gửi 1 gói tin từ A đến B nhanh hay chậm, còn băng thông nó thể hiện gói tin khi gửi nó to hay nhỏ.

Về mưa tuyết bão bùng thì thế giới review đầy ra tự Google tớ lười trích dẫn. Nó phải ưu việt hơn rất nhiều thì người ta mới đổ tiền vào chứ.
Cụ đi đường
Ping không hoàn toàn liên quan đến băng thông, mà liên quan nhiều đến khoảng cách cụ ạ. Vệ tinh của Starlink bay trên quỹ đạo thấp, cách có mấy trăm km thôi, nên thời gian ngắn để tín hiệu qua lại ngắn hơn, nên ping thấp hơn.
Ping nó liên quan đến các yếu tố: tốc độ truyền dẫn, tốc độ xử lý, khoảng cách và băng thông.
Nói ping không liên quan đến băng thông thù em ạ các cụ. Cùng khoảng cách, các cụ đi ô tô ở Hà nội và Hà tĩnh, cái nào nhanh hơn?
Bản chất thông tin vô tuyến, chắc chắn sẽ ảnh hưởng bởi mưa, vật cản. Cho dù anh làm kỹ thuật gì đi chăng nữa.

supporter

Xe điện
OF này thì nhiều "tinh hoa" lắm, nhiều lúc em cứ tưởng các CEO của các tập đoàn tỷ đô hay nhà đoạt giải nobel toán học, vật lý nào đang ẩn dật trong này cơ

ben308

Xe tải
Mấy bác chê Musk này kia ,tui k quan tâm cong nghê hắn ok hay k .Riêng việc có nhiều tỉ phú góp tiền hắn ,tui đánh giá Much này quá thông minh rồi .Mấy bác giỏi thử kêu gọi tỷ phú Vn góp tiền vào đi

A98

Xe container
Cụ đi đường
Ping nó liên quan đến các yếu tố: tốc độ truyền dẫn, tốc độ xử lý, khoảng cách và băng thông.
Nói ping không liên quan đến băng thông thù em ạ các cụ. Cùng khoảng cách, các cụ đi ô tô ở Hà nội và Hà tĩnh, cái nào nhanh hơn?
Bản chất thông tin vô tuyến, chắc chắn sẽ ảnh hưởng bởi mưa, vật cản. Cho dù anh làm kỹ thuật gì đi chăng nữa.
Em nói ping không liên quan đến băng không bao giờ hả cụ? Em nói là "không hoàn toàn", thực ra ý em là "không chỉ".
Thời gian ping có nhiều tham số, và tuỳ tình huống có tham số ảnh hưởng lớn hơn tham số khác.
Trong so sánh này, internet dùng vệ tinh địa tĩnh có một vấn đề không bao giờ giải quyết được, đó là round trip quá dài, do vệ tinh cách mặt đất đến 38 ngàn km, nên ping chắc chắn sẽ không bao giờ dưới 250ms, phần lớn sẽ không dưới 300ms. StarLink cho ping thấp hơn là dễ hiểu. Còn đúng như cụ nói, nếu tải quá cao, ping request không tranh được frame, thì ping sẽ dài ra.

yeucobanthan

[Tịch thu bằng lái]
dốt thế, vì xe chạy xăng, dầu vẫn còn nên chưa ai chuyển hẳn sang mảng này, chứ xe tesla có cc gì đâu mà tung hô, đến khi Toy, Mec, VW nó nhảy vào thì lại khóc
Falcon 9 đưa người lên trăm lần lúc nào ? thống kê đâu ?
Stalink 1 là gì ?

Rồ musk chả có kiến thức gì, toàn nói láo toét quen mồm
Tesla là bá chủ khi nào lật đổ được hãy to mồm , giờ tesla là vua xe diện .
Falcon 9 phóng trăm lần thành công, trở người lên vũ trụ trong 1 năm qua 3 lần như đi chợ rồi . Có thằng nào hơn được khoe ra đây .

Arabia

Xe tăng
Cụ đi đường
Nói là phải hiểu theo nghĩa trong điều kiện bình thường như thiết kế. Chứ nếu lôi quá nhiều request vượt quá băng thông thì lại ko còn được tính nữa.
Internet vệ tinh truyền thống khoảng cách quá xa nên độ trễ bao giờ cũng rất lớn, đây là giới hạn vật lý của công nghệ ko bao giờ khắc phục được. Tây review thì ping thực tế ~600ms trong điều kiện thời tiết đẹp. Trời chỉ hơi âm u cái là mất internet.

Trong khi với đám Starlink có thằng Tây nó review bắn CS GO trong điều kiện trời mưa trên youtube ấy, lên mà search, Ping chỉ ~40ms, mạng thì vẫn rất nhanh. Nó bảo là trước đây tháng nó mất đến 300$ cho internet mà vẫn lởm, giờ thì cả đống hàng xóm của bọn nó thấy mê quá nhào vào đăng ký mà anh Múc chưa thèm cấp cho. Cái vấn đề anh Múc đang đau đầu trước giờ toàn là khách đặt hàng nhiều quá anh ấy làm ko kịp để bán.

Cá nhân em tìm hiểu sơ sơ thì thấy hóa ra tập khách hàng tiềm năng này hóa ra nhiều kinh. Thấy bảo chỉ mỗi ở Úc mà hiện giờ có tới 2.5tr người chưa có internet (https://www.smh.com.au/politics/federal/digital-divide-2-5-million-australians-isolated-with-no-internet-connection-20200327-p54egn.html), mà đây mới chỉ mỗi Úc chưa tính Mỹ, Canada, EU, nhân 4 lên đã là 10tr, mà đây còn là những nước phát triển nhé. Ở VN mình đúng có khi ít nhu cầu, nhưng thế giới thì nhiều lắm, đừng lấy VN ra áp cho thế giới. Mà đây mới chỉ là tập khách hàng cá nhân, chưa tính khách hàng doanh nghiệp kiểu như các công ty du lịch, hàng không, vận tải biển, đánh bắt ngoài khơi. Nhìn sơ sơ thì cá nhân em có thể hiểu tại sao 2 anh tỷ phú nhất nhì thế giới lại oánh nhau sứt đầu mẻ trán để giành không gian vệ tinh.

Chỉnh sửa cuối:

Big Bang

Xe điện
Mấy bác chê Musk này kia ,tui k quan tâm cong nghê hắn ok hay k .Riêng việc có nhiều tỉ phú góp tiền hắn ,tui đánh giá Much này quá thông minh rồi .Mấy bác giỏi thử kêu gọi tỷ phú Vn góp tiền vào đi
Việt nam cháu có anh Còi là vô địch. Người chê cứ chê, người góp tiền cứ góp. Cháu đánh giá anh Còi cũng là một Elon của Việt nam ta

Em thấy tiềm năng ứng dụng trong quân sự rất lớn . Trong chiến tranh thì hệ thống truyền dẫn trên mặt đất rất dễ bị tấn công phá hủy . Nếu dùng hệ thống vệ tinh của cụ Mút thì liên lạc sẽ luôn thông suốt , rồi còn có thể dùng để truyền tín hiệu điều khiển các thiết bị bay không người lái tiến sâu vào vùng đất của đối phương .....

shiluo

Xe container
Em nói thật chán nhất là tranh luận với những cụ hỏi lại thì bảo gg mà tìm, chẳng hiểu em đang tranh luận với cụ ấy hay với gg. Gg cũng ra đầy thông tin đá nhau chan chát thì em phải chọn thông tin nào?
Tóm lại nói gì ra thì phải có dẫn chứng, còn không đưa ra được thì là nói phét

Rone95

Xe tăng
Tesla là bá chủ khi nào lật đổ được hãy to mồm , giờ tesla là vua xe diện .
Falcon 9 phóng trăm lần thành công, trở người lên vũ trụ trong 1 năm qua 3 lần như đi chợ rồi . Có thằng nào hơn được khoe ra đây .
Bá chủ gì ? Xe động cơ đốt trong còn cả đống kia kìa, vì các hãng xe nó vẫn sx xe chạy xăng nên tesla có cơ hội độc diễn, đơn giản thế ko hiểu, cháu chắc chả có tiền mua oto đâu nên biết đếch gì màng này mà còm

Falcon 9 nào phóng trăm lần chở người như cháu nói mang ra đây ??? Falcon là tên rocket, rocket thì ko chở người được cháu dốt nhé
Stalink 1 là gì ? Sao k dám trả lời

Cháu yeucobanthan đâu rồi , sao ko dám trả lời

Chỉnh sửa cuối:

Bimmer

Xe điện
Khi Starlink vận hành hoàn hảo thì bất kỳ địa điểm nào cũng truy cập được internet tốc độ cao. Tàu, thuyền, máy bay, phượt thủ.... dân địa phương có khi là nhóm khách hàng cuối cùng. Khách hàng mục tiêu là công nghiệp hàng hải và hàng không.

Hệ thống vệ tinh viễn thông cho end user hiện nay có Iridium, Inmarsat, Thuraya, Globalstar. Toàn những hệ thống bé tí tẹo, băng thông thấp, lag, đắt cắt cổ. Thế mà chúng nó cũng kiếm bộn tiền. Thì cái Starlink này chả nuốt hết.

Chỉnh sửa cuối:

Rone95

Xe tăng
Em nói thật chán nhất là tranh luận với những cụ hỏi lại thì bảo gg mà tìm, chẳng hiểu em đang tranh luận với cụ ấy hay với gg. Gg cũng ra đầy thông tin đá nhau chan chát thì em phải chọn thông tin nào?
Chính xác đồng ý

A98

Xe container
=D> =D> =D>
Các cụ ấy có biết thế nào là tranh luận đâu cụ. Em nhiều lần lôi khái niệm "burden of proof" ra để thuyết phục các cụ ấy là người đưa ra tuyên bố có nhiệm vụ chứng minh, nhưng phần lớn các cụ ấy đều không nghe. Có cụ còn bảo em thiếu văn hoá, người ta không muốn nói chuyện nữa mà cứ bám theo nhằng nhẵng.

Chỉnh sửa cuối:

Rone95

Xe tăng
Khi Starlink vận hành hoàn hảo thì bất kỳ địa điểm nào cũng truy cập được internet tốc độ cao. Tàu, thuyền, máy bay, phượt thủ.... dân địa phương có khi là nhóm khách hàng cuối cùng. Hệ thống vệ tinh viễn thông cho end user hiện nay có Iridium, Inmarsat, Thuraya, Globalstar. Toàn những hệ thống bé tí tẹo, băng thông thấp, lag, đắt cắt cổ. Thế mà chúng nó cũng kiếm bộn tiền. Thì cái Starlink này chả nuốt hết.
Khi nào là khi nào ?????