Israel vùng đất Thánh

koala_benho

Xe tăng
Bác nào qua Đinh Lễ hỏi luôn hộ em quyển "Quốc gia khởi nghiệp" xem còn không :D. Mưa gió em chưa qua đó được.
Nhờ có chuyện của bác Tùng mà bao nhiêu người đi tìm mua sách đọc, vui vui :)

TungNguyenMD

Xe container
Vụ học hành này cụ nói chuẩn không cần chỉnh ah :)
Em cũng đang có gắng thay đổi tư tưởng về tương lai F1 nhà em... Nhưng nghĩ là 1 chuyện, làm được hay không lại là chuyện khác cụ nhỉ :)
Vâng!
Em có chém chuyện này trên phượt. Có bác cũng phân tích: Chúng ta không đọc sách mà đi nhậu vì đọc sách nó không giúp chúng ta kiếm tiền ngay được trong cái xã hội này, Còn đi nhậu thì nó tạo quan hệ và giúp chúng ta kiếm tiền ngay. Đúng là như thế, xã hội đang đẩy chúng ta sông cuốn theo nó.
Nhưng Cụ thấy không, người Do thái họ sống qua bao nhiêu xã hội, bao nhiêu chế độ, họ phải chụp giật để tồn tại hơn chúng ta nhiều. Nhưng họ vẫn giữ được truyền thống của họ, họ giữ được nếp sống, nếp sinh hoạt. Vì vậy họ vẫn tồn tại và phát triển cho dù xã hội có ra sao, thay đổi thế nào.
Vì vậy em nghĩ: Chúng ta nên cố gắng thay sống sao cho tốt hơn. Đừng để xã hội cuốn vào sống theo nó cụ nhỉ.

TungNguyenMD

Xe container
Bác nào qua Đinh Lễ hỏi luôn hộ em quyển "Quốc gia khởi nghiệp" xem còn không :D. Mưa gió em chưa qua đó được.

Sau vụ này có khi em bắt Đinh lễ chia tiền bán sách :D

Đến nơi đây có nguy hiểm lắm không cụ chủ ơi?

Không nguy hiểm bằng tham gia giao thông ở Vietnam cụ ạ :D

medela

Xe container
Website
www.dhl-meditech.com
Bác vào quán cà phê trung nguyên của anh vú mà mua. Anh ý bán quyển này giá có 15 nghìn thôi à.

koala_benho

Xe tăng
Bác vào quán cà phê trung nguyên của anh vú mà mua. Anh ý bán quyển này giá có 15 nghìn thôi à.
À quán chỗ gần nhà hát lớn ạ? Quán đó em hay ngồi hung thấy có quyển dạy làm giàu thôi. Để cuối tuần lên làm cốc rồi hỏi xem. Ngồi uống cafe đọc sách và nhớ đến bài viết của bác Tùng. Haha. Có khi em mời mấy bác đọc rồi đến làm nhà phê bình văn học xem cụ ý chém gió có như sách không.

TungNguyenMD

Xe container
À quán chỗ gần nhà hát lớn ạ? Quán đó em hay ngồi hung thấy có quyển dạy làm giàu thôi. Để cuối tuần lên làm cốc rồi hỏi xem. Ngồi uống cafe đọc sách và nhớ đến bài viết của bác Tùng. Haha. Có khi em mời mấy bác đọc rồi đến làm nhà phê bình văn học xem cụ ý chém gió có như sách không.
Em chỉ biết chém gió chứ không biết làm phê bình văn học bác à :D

mitbin

Xe tải
Nhưng đọc cuốn bác Tùng giới thiệu đọc không thể nhanh được mà nó khá là dày,, vì nó liên quan tới nhiều yếu tố về văn hóa, lịch sử và tôn giáo nên là đọc hiểu chứ không phải đọc để thư giãn cho nên là mỗi tối em đọc khoảng 10 trang là không thể cố được.

TungNguyenMD

Xe container
Nhưng đọc cuốn bác Tùng giới thiệu đọc không thể nhanh được mà nó khá là dày,, vì nó liên quan tới nhiều yếu tố về văn hóa, lịch sử và tôn giáo nên là đọc hiểu chứ không phải đọc để thư giãn cho nên là mỗi tối em đọc khoảng 10 trang là không thể cố được.
Đúng rồi bác ơi. Đọc để hiểu, để ngấm mà

King BRL

Xe hơi
Hay quá, cụ đi theo tour ạ, chi phí cho chuyến đi hết bao nhiêu ạ ?

bomanthau

Xe tải
Em cũng thích đọc sách, nhưng tuổi trẻ lại gắn nhiều với Tam quốc, Thủy Hử, Hán Sở rồi cả Liêu Trai... Sai lầm quá chăng?

dzoro

Xe điện
Em cũng thích đọc sách, nhưng tuổi trẻ lại gắn nhiều với Tam quốc, Thủy Hử, Hán Sở rồi cả Liêu Trai... Sai lầm quá chăng?
Đọc Tam Quốc và Đông Chu cũng tốt mà cụ, nếu rút ra được cái cốt lõi về đối nhân xử thế từ các câu chuyện trong đó. Giờ đối với cháu sách là một thứ xa xỉ vì lúc nào cũng phải làm việc với chuẩn mực nọ, hướng dẫn kia. Thế nên cháu lại tâm niệm là đọc ít cũng được, nhưng phải hiểu và phản biện. Hay nhất là phải như cụ chủ [@TungNguyenMD;53430], được trải nghiệm để xem giữa sách viết, cái mình hiểu và cái mình thấy nó ra sao. Khi đó thì AQ tinh thần lắm, cảm giác như Eureka vậy.

TungNguyenMD

Xe container

Mỗi nền văn minh mang một sắc thái riêng. Những tác phẩm đó em cũng đã từng đọc. Đó là văn minh Trung hoa rất đáng ngưỡng mộ ( trừ cái tư tưởng bành trướng, chủ nghĩa sô vanh). Hơn nữa TQ là nứớc gần mình, ảnh hưởng nên nền văn hóa của mình rất nhiều. Nên đọc không sai lầm đâu cụ ơi. Trái lại rất cần thiết nữa là đằng khác

Đọc Tam Quốc và Đông Chu cũng tốt mà cụ, nếu rút ra được cái cốt lõi về đối nhân xử thế từ các câu chuyện trong đó. Giờ đối với cháu sách là một thứ xa xỉ vì lúc nào cũng phải làm việc với chuẩn mực nọ, hướng dẫn kia. Thế nên cháu lại tâm niệm là đọc ít cũng được, nhưng phải hiểu và phản biện. Hay nhất là phải như cụ chủ [@TungNguyenMD;53430], được trải nghiệm để xem giữa sách viết, cái mình hiểu và cái mình thấy nó ra sao. Khi đó thì AQ tinh thần lắm, cảm giác như Eureka vậy.

Vâng, nên đối chiếu giữa cái mình đọc, mình hiểu và thực tế cụ à.
chính vì thế em đã lên kế hoạch cho các chuyến đi tiếp: Hy lạp, Thổ nhĩ kỳ, Mexico, Peru. Cụ nào cùng máu thì hôm nào offline để đi cùng cho nó vui nhé

Nhưng trước mắt em phải cố gắng viết xong topic này đã ::D

Chỉnh sửa cuối:

TungNguyenMD

Xe container
Đến Ích xà này hành trình của ai cũng thế dù đi ăn chơi ở đâu cũng không thể rời được bàn chân Chúa. Linh Mục Nguyễn Tầm Thường đã từng đi đến tìm theo dấu chân người và viết một quyển sách rất hay đó là: “Kẻ đi tìm”. Mặc dù ngoại đạo nhưng tôi như một con chiên đi tìm về nguồn cội. Tôi đã đến nơi Chúa sinh ra, nơi Người lớn lên, nơi Người truyền đạo, nơi Người chịu tội thay cho loài người chịu đóng đinh trên thập ác. Hôm nay tôi tìm về con song Jordan, nơi Chúa đã được Thánh John rửa tội.

Cũng xin nói rõ là rửa tội ở đây ngoài những tội lỗi của chúng ta mắc phải ra. Chúng ta phải rửa một cái tội của tổ tong, tội được truyền lại của loài người. Đó chính là tội của ông Adam và bà Eve tổ tiên của chúng ta không vâng lời Thượng đế mà ăn trái cấm nên bị đuổi ra khỏi vườn Địa đàng.
Ngoài ra dìm mình trong nước cũng là thể hiện Đức tin và sự giao ước với Chúa.

Có một điều rất hay rằng tuy rất nhiều vấn đề mâu thuẫn nhưng phép rửa tội thì cả Kito giáo, Tin lành và cả một số nhánh Do thái giáo cũng đều tin vào phép Baptism (Báp têm).
Đối với người TCG lễ rửa tội là một nghi lễ cực kỳ quan trọng trong 7 bí tích của người theo TCG. Còn người Tin lành chỉ có tin vào 5 tín lý duy nhất và 2 bí tích đó là phép Báp têm (Tẩy rửa) và phép Thánh thể. Người TCG thì vẩy vào vài giọi nước tượng trưng, nhưng người Tin lành thì cho là phải dìm cả người xuống mới. Nói chung là rất lằng nhằng các bạn đến đây muốn rửa tội thế nào cũng được.

Lễ rửa tội còn được coi như là một lễ để các con chiên bắt đầu bước vào một Đức tin mới, một giao ước với Chúa, nên khi có người cải đạo hay theo đạo ai cũng phải làm phép rửa tội rồi mới được ghi nhận như một con chiên chính thức.

Chúa Jesus cũng đã từng được rửa tội ở chính nơi đây. Chuyện là trước thời Chúa thì thánh John ( Gioăng, Gioan tẩy giả) đã đi khắp vùng này và giảng đạo, đồng thời cũng rửa tội cho rất nhiều người. Nhưng thánh John có nói: "Tôi làm phép Thanh Tẩy cho anh em bằng nước, nhưng có một Đấng quyền bính hơn tôi sẽ đến, tôi không xứng đáng mở dây giày cho Ngài. Ngài sẽ làm phép Thanh Tẩy cho anh em bằng Chúa thánh linh và bằng lửa. Ngài sẽ dùng nia mà giê thật sạch sân lúa mình, rồi thu lúa mì vào kho, nhưng đốt trấu trong lửa không hề tắt." (Luca 3.16-17)
Khi Chúa Jesus được thánh John rửa tội có con chim bồ câu ( Tượng trưng cho Chúa Thánh thần) từ đâu bay đến đậu lên vai Chúa coi như chứng giám cho việc này.

Đường vào

Có tấm bia ghi lại sự tích nơi đây bằng các thứ tiếng và thật bất ngờ có cả Tiếng Việt

TungNguyenMD

Xe container
Check in cái

Lúc tôi đến gặp một nhóm người Hàn quốc theo đạo Tin lành mặc dù nhiệt độ ngoài trời chỉ khoảng 5 độ. Nhưng họ vẫn sẵn sàng xuống nước dìm mình rửa tội. Có Đức tin là có thể làm được hết đúng không các bạn?

Chỉnh sửa cuối:

TungNguyenMD

Xe container
Nhưng tôi là kẻ ngoại đạo, không có đức tin nên chỉ có thể cởi giầy, lội xuống, rửa chân, tay, mặt trong dòng nước thanh khiết nhưng lạnh giá mà thôi

Gặp cá trê ở đây to như bắp đùi

TungNguyenMD

Xe container
Ở đây rất nhiều chim bồ câu – Chúa thánh thần sẵn sàng chứng giám cho việc rửa tội của các bạn