Israel vùng đất Thánh

Tieu008

Xe máy
Bác tungmd có cach nào chỉnh lại ảnh đc ko.. tât cả ảnh bị lỗi hêt rồi..

tvduong1993

Xe đạp
em cũng là dân đi theo đạo. cũnng mong muốn 1 lần đến đất thánh

phuongthanh85

Xe đạp
Chuyến đi có ngốn của Cụ 10k USD ko Cụ? e hỏi thật

VinhNT9

Xe đạp
Nghe hấp dẫn và muốn một lần trải nghiệm quá

chip_m

Xe buýt
Dân Ích xà họ có quan điểm là "trì hoãn sự thụ hưởng" nên họ không mua xe đẹp, không tiêu xài hoang phí, nghĩ cho lâu dài. Nguyên tắc đơn giản này giúp cho nền kinh tế Ích xa phát triển rất nhanh.
Hơn 3 năm rồi, đọc bài của cụ chủ vẫn hay quá ạ!!!

minhmo

Xe cút kít
Đọc một mạch, hôm nay mới xong bài viết của cụ chủ.
Đọc rồi em quyết định không theo đạo nào nữa. :D
Cảm ơn cụ chủ đã khai sáng những kiến thức về tôn giáo và cho em đi du lịch Ích xà miễn phí nửa tuần qua.

sakai_yo

Xe lăn
Hay quá, cảm ơn cụ chủ. Em theo cụ qua Nam Mỹ, Ấn Độ rồi bây giờ là Trung Đông

Charmsalot

Xe tăng
Đúng đấy cụ ơi, Em cũng đọc tác phẩm này rồi. Trong đó mô tả lão già người Do thái bẩn thỉu, keo kiệt..... Đúng cách nhìn nhận của người châu Âu về Do thái trong thời kỳ Trung cổ
Tư tưởng này là do người Việt mình truyền bá ra toàn thế giới " nghèo thì khinh, giàu thì ghét ". Nói đùa vậy thôi, chứ toàn thể châu Âu thời kỳ đó còn chìm trong thời kỳ Trung cổ đen tối, với ảnh hưởng đáng sợ của nhà thờ, coi việc buôn bán sinh lời, cho vay lấy lãi là cực kỳ xấu xa. Trong khi thực tế thì cần ăn, cần xài nên cực kỳ khinh ghét nhưng lại cực kỳ phải lệ thuộc vào họ, do đó mới có cái nhìn về họ như vậy thôi[/QUOTE]
Các cụ ca ngợi người it xà thử làm tour guide cho khách Ít xà vài hôm. Lại chẳng khóc thét vì cái bọn keo.

Charmsalot

Xe tăng
Mạn phép bổ sung theo hiểu biết của em.
Thiên Chúa Giáo có 4 dòng chính: Chính thống giáo, Công giáo Roma, Công giáo Armenia và Tin lành
Hồi giáo có rất nhiều dòng, trong đó có 2 dòng chủ yếu, nhưng lại rất ghét nhau là: Sunni và Shiite
Em xin bổ sung tiếp.
Thiên chúa giáo có Công giáo La Mã, Chính thống giáo, Công giáo Armenia, Coptic (Thiên chúa giáo Ai cập), Syriac (Thiên chúa giáo của người Assyrians ở Syria), Anh giáo (Anglicanism) ở Anh, và vô số các tổ chức không theo mấy dòng kia mà người ta xếp vào cùng một rọ là Tin lành.

Charmsalot

Xe tăng
F1 nhà em nó cũng đang quậy tan nhà em cụ à.
Người Ích xà luôn giáo dục con cái không được thỏa mãn với những cái có sẵn mà phải luôn đặt câu hỏi tại sao? luôn tìm cách lật ngược vấn đề kể cả ở trên lớp. Nhưng ở VN mình có mà cô giáo vả vỡ cmn mồm ngay. Nên khó phết đấy cụ à.
Ngoài ra người Ích xà thường hướng dẫn các con đọc sách. Cái này thì mình có thể làm được. Cụ mua sách rồi hướng dẫn nó đọc, nó thích nó sẽ đỡ quậy hơn.
Ấy nhưng mà nói thì dễ mà làm thì khó

Phong trào Zion có từ cuối thế kỷ 19, nên cuối thế kỷ 19, đầu thế kỷ 20 những người Ích xà đã bắt đầu hồi hương rồi. Đến năm 1948 họ lập quốc thì đã bị khối Arab nhảy vào xâu xé. Nhưng Ích xà đứng vững vì thật sự lúc đó quân đội của các nước Arab cũng có khá gì hơn mấy ông Dân quân tự vũ trang của Ích xà là mấy đâu. Hơn nữa, đàng sau những con người Ích xà ở tại quê hương, người Do thái trên khắp thế giới đều hướng về cố quốc để ủng hộ: tiền bạc để mua vũ khí như gia tộc Rosthchild, và thậm chí những người Do thái ở các nước khác còn về tham gia quân đội.
Nhưng cho đến chiến tranh 6 ngày vào năm 1967 ( 19 năm sau lập quốc) thì Ích xà mạnh hẳn rồi. Họ đã có quân đội rất quy mô hiện đại. Có tiền mua máy bay của Pháp, được Mỹ ủng hộ súng ống....và quan trọng họ có hệ thống tình báo tốt một trong những mắt xích chiến thắng của họ
Cụ lý giải quân Ít xà bách chiến bách thắng mà lại quên mất anh bạn Mẽo. Không có anh này đổ tiền đổ của viện trợ vũ khí đạn dược, các loại vũ khí mới nhất, các mẫu thiết kế xe tăng và máy bay hiện đại nhất, và nhất là hậu thuẫn về chính trị thì anh Ít xà tàn đời từ lâu rồi ạ.
Cuộc chiến Yom Kipur năm 1973, lúc đầu Ít xà thất điên bát đảo. Sau nhờ anh Mẽo lập cầu hàng không viện trợ vũ khí nên Ít xà đảo ngược tình thế.
Còn cuộc chiến Israel - Hezbollah năm 2006 thì dư luận phương Tây nhận định chung là Ít xà thua.
Một vài ý kiến đóng góp thế thôi ạ.
Còn lại thì xin cảm ơn cụ chủ vì bài viết rất nhiều thông tin, cách viết vô cùng hấp dẫn và cuốn hút.

Chỉnh sửa cuối:

Charmsalot

Xe tăng
Herod's Temple. Ngôi đền thứ 2 phục dựng qua máy tính.
Cụ chủ đi du lịch It xà. Em du lịch qua máy tính.

Lehman Deal

Xe đạp
Website
lehmanteam.houzz.co.uk
Trước một cụ tour guide làm lâu năm, tiếp các kiểu khách tây ta nói mấy ông Ích này thường hay cau có, thô thiển. Kinh tế của họ phát triển thần kỳ thật.

LamNg221

Xe máy
Ngưỡng mộ cụ quá cụ ơi!

Sent from my SM-G920P using Tapatalk

CleoNguyen

Xe buýt
Đất nước này em không dám mơ đi ạ. Đọc bài cụ thật ngưỡng mộ quá

hlhoso

[Tịch thu bằng lái]
Cụ Tùng MD đi chơi suốt nhỉ, sướng nhất cụ. Căng thẳng Palestine vs Israel chắc chẳng có hồi kết cụ nhỉ.