Israel vùng đất Thánh

Cụ Tùng em hay gặp ở Linh Đàm, chắc nhà cụ ở đó ạ ?

hieunthn

Xe tải
rất nhiều điều bổ ích! Cảm phục cụ chủ thớt!

Giadoianvung

Xe tải
Cám ơn cụ chủ rất nhiều, cụ viết hay quá, em đọc các chuyến đi của cụ mà biết thêm được nhiều về lịch sử và tôn giáo.

NVM7886

Xe tải
Em nghĩ có khi Do thái cũng gốc VN đấy ạ. Nhiều khả năng là một nhánh của dân Thái đen ở Tây bắc. Mấy nghìn năm trước tách ra đầu tiên gọi là Thái tro (tro đun bếp đen ) sang bển nó đọc chệch thành Thái do rồi do tiếng Anh tính từ luôn đứng trước danh từ nên đổi thành Do thái.
Các bác thấy em phán chuẩn không? :))
Hảo lớ! Nỉ sua đúng đó

NVM7886

Xe tải
Nhắc đến chuyện đi bộ ở Tel Aviv em mới nhớ. Hôm đó em đang tha thẩn đi dạo bên đường. Bỗng dưng muốn.....lái các bác ạ. Mà khổ nỗi mình déo biết luật Ích xà nó như thế nào. Lái bậy cái nó phạt chết. Biết đâu nó còn gửi giấy phạt vào Đại sứ quán VN bên đó thì nhục quốc thể. Thế nên phải vừa đi vừa nhịn. Bỗng nhiên thấy bên kia đường có toilet công cộng. Không biết có bác nào trải qua cảm giác như em chưa. Bố khỉ nhìn thấy cái toilet đó mà sướng run người các bác à. Mừng hơn thấy mẹ về chợ, sướng hơn cả gặp Ngọc Trinh. Thế là em tìm cách đi qua đường.

Khốn nỗi theo đúng luật thì phải đi tít lên 500m nữa mới có chỗ sang đường rồi lại quay lại 500m nữa. MK đi gần 1 cây số như vậy lái cmn ra quần mất. Thế là bản tính nông dân của em nổi lên, thôi thì nhìn lúc đường nó vắng vắng em chạy vèo cmn qua. Lập tức có tiếng đạp phanh xe kesttttt rồi một chú thò cái đầu trong xe ra hỏi:

“ Are you crazy???? Where are you from?????”

“ China, China, China”

Em nhắc lại 3 lần cho nó chắc là chú kia nghe thấy. Bố khỉ, mình suốt ngày bị bọn China bắt nạt. Thấp cổ bé họng déo làm được gì thì thôi nhân cái việc xấu này bố mày đổ tội cho mày vậy. Kê kê, thật là “Nhất tiễn hạ song điêu” mình vừa giải tỏa được cơn thèm lái của mình vừa đổ được tiếng xấu cho bọn khựa

Xe mô tô dừng cả lên đường dành cho người đi bộ. Gặp mấy ông otofun các ông ấy ném đá cho đến chết :))

Bó tay cụ! Anyway cũng trả thù dân tộc được chút

Vu Gia Minh 09

Xe tải
Website
Raijin.vn
Đọc bài viết của Cụ em đoán mò chắc ngày xưa cấp 2 Cụ ko học chuyên văn Trần Đăng Ninh và cấp 3 ko học chuyên văn Lê Hồng Phong. Nếu học thì văn phong của Cụ đã khác rồi. Cảm ơn Cụ TungNguyenMD. Rất khâm phục Cụ người con Nam Định. Chúc Cụ sức khỏe và có nhiều chuyến đi mới.

bacnvaca

Xe hơi
Em oánh dấu hnao ngồi xem tiếp. Vừa đọc được trang đầu của cụ viết hay quá mà sắp đến h về hầu bà cả rồi :D

tuanpat

Xe tải
Nhìn bên ngoài Nhà thờ mộ Chúa thật nhỏ bé lọt thỏm giữa các di tích của Jerusalem. Ngay bên cạnh đó là một nhà thờ Hồi giáo với một cái tháp chuông cao hơn hẳn. Các bạn cứ để ý, ở Jerusalem này nếu như có một nhà thờ TCG nào thì bên cạnh kiểu gì cũng sẽ có một nhà thờ Hồi giáo.

Nhà thờ mộ Chúa bên ngoài

Tháp chuông của nhà thờ Hồi giáo bên cạnh

Nhà thờ mộ Chúa nếu đem so sánh với Vatican (nếu ai đã từng đến) nơi thờ tông đồ trưởng của Người thì thật nhỏ bé và khiêm tốn hơn rất nhiều. Cũng đúng thôi, các đấng vĩ nhân bao giờ cũng giản dị, thanh tao. Nhưng những kẻ dựa vào đó thì luôn xa hoa, phù phiếm. Ở Vietnam mình cũng thế, ngày xưa Đức Phật Thích Ca Mầu Ni bỏ cả xa hoa phú quý đi tìm triết lý sống cho nhân loại thì ngày nay các bậc sư sãi và đại gia đua nhau xây chùa hết Bái đính rồi tới Ba vàng, như thể đưa Đức Phật về lại Hoàng cung mà Người đã rời bỏ. Không hiểu các bạn nghĩ thế nào chứ với tôi, tôi chỉ coi đó là những Công ty cổ phần Chùa chứ không hơn.
Những chỗ như chùa Bái đính với Ba Vàng đi chỉ để vãn cảnh thôi cụ ạ,tâm linh mà lại kinh doanh thế bao giờ.Đức phật là con vua còn bỏ hết để đi tu hành nữa là. Vote cho ý kiến của cụ "tôi chỉ coi đó là những Công ty cổ phần Chùa chứ không hơn"!

thibuqua

Xe hơi
Cám ơn bác chủ đã chia sẻ. Thú vị quá đi ạ!

tuanmanh11

Xe buýt
Hi. Thớt này lâu quá nhỉ. Cccm vào cày mã lực bao năm nay chưa bị đóng. :)) :)) :))

Nokia6110

Xe máy
Hay, kiến thức phong phú, cách hành văn khoáng đạt

Svtel

Xe máy
Đất nước của do thái có khác

Babuvi.com

Xe máy
Website
babuvi.com
cảm ơn cụ đã chia sẻ

drfooter

[Tịch thu bằng lái]
Đọc lại lần hai vẫn thấy hay và cuốn hút như ngày nào, thanks bác tungnguyenmd n lần nữa :)

dpl

Xe lăn
Bác nên đọc quyển "Bài học Israel" và "Bán đảo Ả rập" của Cụ Nguyễn Hiến Lê trước. Văn phong bình dị, sâu sắc, dễ hiểu. Tuy không cón tính thời sự vì được viết vào năm 1973 và 1968. Nhưng đọc để hiểu về cội nguồn dân tộc Israel như thế nào.

Sau đó bác có thể đọc Ben Gurion để hiểu phong trào Zion và thành lập quốc gia Do thái ra sao

" Từ Beirut đến Jerusalem" đọc để hiểu quan hệ lằng nhằng và cuộc sống đời thường giữa Do thái và Arab

"Quóc gia khởi nghiêp" thì đọc để hiểu văn hóa kinh doanh Israel

"Kẻ đi tìm" do một Linh mục người Việt ở Hoa kỳ viết khi ông về đất Chúa. Đọc để hiểu đạo Kito

Đọc "The Jewish war" để biết về chiến tranh La mã do thái trong thế kỷ thứ nhất

Sách "Số ít được lựa chọn" hay "Dân tộc được Chúa chọn" cụ đọc để biết tỏng quan trung về văn hóa, giáo dục và nghề nghiệp của người Do thái trước khi lập quốc
"The rise of Rome" và " Hadrian" ít liên quan đến Do thái, chủ yếu liên quan tới Rome. Nhưng vì em có vài đoạn trích dẫn trong sách này nên em phải đưa vào mục reference

Và cuói cùng Kinh thánh là cái nhiều trích dẫn nhất (Lúc nãy em quên không đưa vào, em sẽ bỏ sung ngay)

Về mua sách, Các cuốn trong này có 2 cuốn hơi khó tìm là: "Bài học Israel" và "Kẻ đi tìm" thì hơi khó tìm. Tuy nhiên "Bài học Israel" em có bản PDF cụ cho em cái mail em sẽ gửi cho. Còn cuốn "Kẻ đi tìm" thì cụ chịu khó vào thư viện của Công giáo, nói khó người ta cho mượn mà photo.

Mấy cuốn sách tiếng Anh mua qua Amazon.

Còn lại tất cả em nghĩ đều có thể mua được ở Đinh lễ
Em bây giờ mới đc đọc thớt này của cụ
Mọi ng đã khen quá nhiều rồi nên e cũng k cần khen nữa. Chỉ biết cảm ơn cụ... vì tất cả ạ

Namtroc

Xe điện
Bài cụ đọc mãi không thấy chán