[Funland] Jackie Kennedy tái giá với tỷ phú Onasis - Liên Xô "chiếm" hạm đội tàu chở dầu

Ngao5

Vũ Trụ

Ngao5

Vũ Trụ
Thăm Mexico 7-1962

Ngao5

Vũ Trụ

Ngao5

Vũ Trụ
Thăm Pháp
Bà Jackie từng học ở Pháp

Ngao5

Vũ Trụ

Ngao5

Vũ Trụ
26-6-1963 John F. Kennedy phát biểu với dân Tây Berlin

"Tôi là người Berlin"

Phát biểu với nhân dân Tây Berlin trước Bức tường Berlin

Chỉnh sửa cuối:

Ngao5

Vũ Trụ

Ngao5

Vũ Trụ
Em tạm dừng thớt này
Cám ơn các cụ quan tâm
Em sẽ mở thớt mới: về 4 cuộc chiến tranh Israel - Ả-rập từ 1948 đến 1973
Em cũng thường xuyên vào thớt này nghe các cụ còm để xả stress
Kính các cụ

Parejo_10

Xe điện
Chết với cụ Ngao. Lịch sử thế giới hay như này mà em cứ tưởng nó khô khan. Oài cụ Ngao pót bài mà em cứ như người mù ( lịch sử ) bước ra ánh sáng. Hoá ra từ trước tới nay mình chả biết lịch sử thế giới là gì. Thank cụ

Parejo_10

Xe điện
Về tư liệu ảnh đến 4 cuộc chiến tranh Israel – Arab , em đã có từ 5-10 năm trước với 1.576 hình (hình của em phải to đẹp, chú thích sắn sàng)

- Cuộc chiến 1948: 137 hình

- Cuộc chiến 1956 (Suez): 146 hình

- Cuộc chiến 1967: 286 hình

- Cuộc chiến 1973: 271 hình

- Israel : 168

- Ai Cập, Syri, Jordanie: vài trăm hình

Chưa nói tới sẽ kéo theo những nhân vật ở Liên Xô, Anh, Pháp, Mỹ…

Tóm lại là một khối lượng tư liệu đồ sộ bằng ảnh

Nhưng em có cái khó

Cách đây 55 năm, em đã đọc cuốn Lịch sử Thế giới cận đại bằng tiếng Việt (của Nhà xuất bản Sự Thật). Những ấn tượng về Israel xâm lược, bành trướng hằn trong đầu óc em rất sâu sau cuốn sách đó.

Sau này tiếp xúc với nhiều tài liệu khác, em thấy không hẳn là thế, và nhìn được bản chất của sự việc

Trình bày theo cách nào cũng khó làm Israel và Ả rập vừa lòng

Cụ biết Sadat của Ai Cập và Rabin bị những người cực đoan ám sát là do hai ông muốn có những thoả thuận hoà bình

Mình trình bày kiểu gì cũng đụng chạm, mà lại cả hai cùng không ưng ý, nên em rất ngại hậu hại

Nếu chỉ post hình, thì chẳng khác gì nhìn bức vách, chẳng hiểu mô tê gì

Phải dẫn chuyện cho rõ nghĩa để người đọc hiểu

Mà viết trung thực thì: trên đe dưới búa như nói ở trên, tự nhiên rước vạ vào thân

Em đã suy nghĩ mãi, chưa biết có nên post không[/QUOTE]///////

Chết chết ko biết cụ Ngao 5 có viết nhầm số nào ko chứ cách đây 55 năm mà cụ Ngao đã đọc và hiểu cuốn lịch sử thế giới cận đại ( đọc và hiểu ) thì ít nhất cụ lúc đấy cũng 15-20 tuổi thì bây giờ cụ cũng đc gọi là có tuổi rồi.
Nếu cụ quả là đã có tuổi e mạnh dạn đề nghị cụ mở thêm nhiều thớt để cho anh em trên ô ép đc mở mang kiến thức lịch sử.
Ko sau này lúc cụ ngại dùng đồ điện tử ( post bài) thì ít có ai có nguồn tư liệu nó dồi dào và phong phú đến như vậy.
Cụ post xong thì đã có e rót riệu - cho cụ đỡ mỏi tay ạ !

billyjone

Xe tăng
Về tư liệu ảnh đến 4 cuộc chiến tranh Israel – Arab , em đã có từ 5-10 năm trước với 1.576 hình (hình của em phải to đẹp, chú thích sắn sàng)

- Cuộc chiến 1948: 137 hình

- Cuộc chiến 1956 (Suez): 146 hình

- Cuộc chiến 1967: 286 hình

- Cuộc chiến 1973: 271 hình

- Israel : 168

- Ai Cập, Syri, Jordanie: vài trăm hình

Chưa nói tới sẽ kéo theo những nhân vật ở Liên Xô, Anh, Pháp, Mỹ…

Tóm lại là một khối lượng tư liệu đồ sộ bằng ảnh

Nhưng em có cái khó

Cách đây 55 năm, em đã đọc cuốn Lịch sử Thế giới cận đại bằng tiếng Việt (của Nhà xuất bản Sự Thật). Những ấn tượng về Israel xâm lược, bành trướng hằn trong đầu óc em rất sâu sau cuốn sách đó.

Sau này tiếp xúc với nhiều tài liệu khác, em thấy không hẳn là thế, và nhìn được bản chất của sự việc

Trình bày theo cách nào cũng khó làm Israel và Ả rập vừa lòng

Cụ biết Sadat của Ai Cập và Rabin bị những người cực đoan ám sát là do hai ông muốn có những thoả thuận hoà bình

Mình trình bày kiểu gì cũng đụng chạm, mà lại cả hai cùng không ưng ý, nên em rất ngại hậu hại

Nếu chỉ post hình, thì chẳng khác gì nhìn bức vách, chẳng hiểu mô tê gì

Phải dẫn chuyện cho rõ nghĩa để người đọc hiểu

Mà viết trung thực thì: trên đe dưới búa như nói ở trên, tự nhiên rước vạ vào thân

Em đã suy nghĩ mãi, chưa biết có nên post không

Chết chết ko biết cụ Ngao 5 có viết nhầm số nào ko chứ cách đây 55 năm mà cụ Ngao đã đọc và hiểu cuốn lịch sử thế giới cận đại ( đọc và hiểu ) thì ít nhất cụ lúc đấy cũng 15-20 tuổi thì bây giờ cụ cũng đc gọi là có tuổi rồi.
Nếu cụ quả là đã có tuổi e mạnh dạn đề nghị cụ mở thêm nhiều thớt để cho anh em trên ô ép đc mở mang kiến thức lịch sử.
Ko sau này lúc cụ ngại dùng đồ điện tử ( post bài) thì ít có ai có nguồn tư liệu nó dồi dào và phong phú đến như vậy.
Cụ post xong thì đã có e rót riệu - cho cụ đỡ mỏi tay ạ !
Sao bác không bắt đầu bằng Nelson Mandela, bàn về xung đột, chiến tranh hay mâu thuẫn không hay bằng việc bài học lịch sử chuyển hóa từ trạng thái cực đoan bạo lực chính trị sang con đường hòa bình và hòa giải.

Loe_hờ lú

Xe điện
Theo các cụ mợ Jackie có xinh ko ạ.
Nếu so với mợ Marilyn thì độ bốc lửa chắc ko bằng nhờ. :D
Anh Ken sướng thật, tuyền gái đẹp

Ngao5

Vũ Trụ
Chết chết ko biết cụ Ngao 5 có viết nhầm số nào ko chứ cách đây 55 năm mà cụ Ngao đã đọc và hiểu cuốn lịch sử thế giới cận đại (đọc và hiểu) thì ít nhất cụ lúc đấy cũng 15-20 tuổi thì bây giờ cụ cũng đc gọi là có tuổi rồi
Em hiểu là cụ nghĩ em chém.
Đây là bức hình chụp mẹ em và các con tháng 3-1952 (64 năm trước)
Chữ viết là của bố em, hiện bức ảnh còn nguyên vẹn như mới chụp hôm qua
Ngao5 trên tay mẹ (sau nầy mẹ em còn đẻ thêm 2 đứa em của em nữa)

Khoảng 62 năm trước, ngao5 và anh trai

những chuyến đi Đồ Sơn
Bố em là người đeo kính bên phải hình

"Chị Kim" người trông nom và cho em ăn uống, đưa em đến nhà mẫu giáo và đón về
Một chuyến đi khác
Anh cả em và anh thứ hai và chị gái em, tầm 65 năm trước

Bố em rất chịu khó mua sách báo, phần nhiều là sách báo tiếng Việt và Pháp
Trong bữa ăn ông kể cho em nghe những câu chuyện lịch sử, đa phần về phương tây
Trong đó có vụ ông bà Rosenberg bị xử tử. Em ấn tượng mãi.
Mỗi tuần em được nghe và giải thích nhiều câu chuyện
Ông dậy em cách tính nhẩm, thiên văn, lịch...
Bố em rất thích vật lý hạt nhân và thám hiểm vũ trụ
Từ nhỏ ông đã truyền cho em sở thích này
Bố em cực ghét cúng bái, mê tín dị đoan
Ông dạy em tin vào hai bàn tay mình
Nhà em bây giờ không có bàn thờ cũng là theo đề nghị của ông
Em là "mọt sách" từ lúc đi học, kết quả là mắt +5,5 từ nhỏ
Em có cách nhớ những gì em đọc, và em nhớ gần như từng giai đoạn của cuộc chiến tranh phá hoại của Mỹ ở miền Bắc, những chi tiết đau thương của cuộc chiến em không thể quên được khi em là người trong cuộc
Khi sinh ra em, bố em đã có 4b, xe công vụ, nhưng ông thường lái lấy, thỉnh thoảng cho em lên xe đưa đến chỗ những người "có điều kiện" để chơi.
Cụ nào biết ông lang Bách, nghe nói viết thư pháp đẹp. Ông Bách biết rõ bố em, khi bố em là cơ sở bí mật của Thành uỷ Hải Phòng, cung cấp những thứ đặc biệt cho kháng chiến chống Pháp, vì người Pháp không hề nghi ngờ bố em. Ông Bách là người quý em khi tiếp quản Hải Phòng 1955. Em và bố em gặp ông lang Bách lần cuối cách đây gần 30 năm.
Vài người nữa làm rất to ở Hà Nội, từng sống ở nhà em thời kỳ bí mật (ông lang Bách biết rõ)
Em nói thế để cụ đừng nghĩ em chém
Kính cụ

Ngao5

Vũ Trụ
Vậy là biết thành phần gia đình nhà bác này rồi nhé, chắc qua năm 56 có còn gì không?? nhưng đc cái không phải đi bộ đội nhẩy.
Năm 1959, Hải Phòng xây dựng Bảo tàng Cách mạng Hải Phòng, đến nhà em xin nhiều thứ để trưng bày cụ ạ. Ngày khai trương, bố mẹ em dẫn chúng em ăn mặc đẹp đến dự. Nhà của bố mẹ em xây năm 1953, to nhất con phố đó, nhưng không ai đụng đến. Nhiều người thắc mắc, nhưng bố em không thấy cần phải giải thích cho họ. Họ không biết rằng bố em có Bằng khen của Thủ tướng Chính phủ Phạm Văn Đồng vì kháng chiến chống Pháp.
Nhà em có 5 anh em trai, anh cả làm ở ngành lâm nghiệp, còn anh thứ hai của em đi bộ đội 1964, một người anh qua đời lúc trẻ, em trai còn nhỏ, em thì mắt cận lòi, học đại học thì sao vào được bộ đội hả cụ
Bố em làm ở xưởng CARIC Hải Phòng, đóng tàu, hoàn toàn dân sự, nhưng công việc của bố em cần có 4b, nên chủ người Pháp cung cấp, trong khi phó giám đốc người Pháp chỉ được đi ghé thôi ạ. Người Pháp họ rạch ròi trong công việc. Vì công việc, bố em quen biết rất nhiều.
Trước khi đưa gia đình về Hải Phòng năm 1945, bố mẹ em và anh chị em sống ở ngõ Chấn Hưng, đường Trần Hưng Đạo, Hà Nội, đối diện với căn nhà đổ sập hôm trước. Bố em biết cả Ngô Đình Nhu và bà Lệ Xuân lúc trẻ, và ông rất thuộc Hà Nội thời kỳ đó
Em được làm việc ở một cơ quan cần lý lịch sạch đấy ạ, và em cũng ở Liên Xô và Tiệp không dưới 16 năm
Từ 1955 trở đi, gia đình em (12 người) sống bằng những gì bố em tích luỹ từ trước, không còn người giúp việc nữa, mẹ em phải tự chăm lo lũ trẻ nhỏ như em
Gia đình em phải bán đi từ nhỏ đến lớn, nhưng bố em không một lời kêu ca.
Kính cáo

Thienphu

Xe tải
Em tạm dừng thớt này
Cám ơn các cụ quan tâm
Em sẽ mở thớt mới: về 4 cuộc chiến tranh Israel - Ả-rập từ 1948 đến 1973
Em cũng thường xuyên vào thớt này nghe các cụ còm để xả stress
Kính các cụ
E rót rượu mời bác mà máy nó "mắng" chú ý đến bác nhiều quá! :D

Vịtxanh

[Tịch thu bằng lái]
Theo các cụ mợ Jackie có xinh ko ạ.
Nếu so với mợ Marilyn thì độ bốc lửa chắc ko bằng nhờ. :D
Anh Ken sướng thật, tuyền gái đẹp
Cụ gắng tu dưỡng để theo kịp anh Ken nhá :D
Em thời chịu thua roài :(

Vịtxanh

[Tịch thu bằng lái]
Năm 1959, Hải Phòng xây dựng Bảo tàng Cách mạng Hải Phòng, đến nhà em xin nhiều thứ để trưng bày cụ ạ. Ngày khai trương, bố mẹ em dẫn chúng em ăn mặc đẹp đến dự. Nhà của bố mẹ em xây năm 1953, to nhất con phố đó, nhưng không ai đụng đến. Nhiều người thắc mắc, nhưng bố em không thấy cần phải giải thích cho họ. Họ không biết rằng bố em có Bằng khen của Thủ tướng Chính phủ Phạm Văn Đồng vì kháng chiến chống Pháp.
Nhà em có 5 anh em trai, anh cả làm ở ngành lâm nghiệp, còn anh thứ hai của em đi bộ đội 1964, một người anh qua đời lúc trẻ, em trai còn nhỏ, em thì mắt cận lòi, học đại học thì sao vào được bộ đội hả cụ
Bố em làm ở xưởng CARIC Hải Phòng, đóng tàu, hoàn toàn dân sự, nhưng công việc của bố em cần có 4b, nên chủ người Pháp cung cấp, trong khi phó giám đốc người Pháp chỉ được đi ghé thôi ạ. Người Pháp họ rạch ròi trong công việc. Vì công việc, bố em quen biết rất nhiều.
Trước khi đưa gia đình về Hải Phòng năm 1945, bố mẹ em và anh chị em sống ở ngõ Chấn Hưng, đường Trần Hưng Đạo, Hà Nội, đối diện với căn nhà đổ sập hôm trước. Bố em biết cả Ngô Đình Nhu và bà Lệ Xuân lúc trẻ, và ông rất thuộc Hà Nội thời kỳ đó
Em được làm việc ở một cơ quan cần lý lịch sạch đấy ạ, và em cũng ở Liên Xô và Tiệp không dưới 16 năm
Từ 1955 trở đi, gia đình em (12 người) sống bằng những gì bố em tích luỹ từ trước, không còn người giúp việc nữa, mẹ em phải tự chăm lo lũ trẻ nhỏ như em
Gia đình em phải bán đi từ nhỏ đến lớn, nhưng bố em không một lời kêu ca.
Kính cáo
Em khâm phục gia đình cụ.
Em đây cũng 1 nửa là người Phòng.
Xưa. trước 54, nhà em cũng hạng có số má ở Hạ lý, Máy chai :)

Vịtxanh

[Tịch thu bằng lái]
Theo quan điểm của em thì gia đình cụ chủ đã chọn sai như nhiều gia đình tư sản miền Bắc thời đó. Cơ mà hồi đó thì mấy ai đủ kiến thức và thông tin để mà chọn lựa đúng. Thôi thì còn sống yên ổn là phúc rồi.

Chống spam: Ghét 2 anh em nhà Kenedy kinh khủng, vợ con xinh thế còn đá phò. Tiếc cho phu nhân Jacqueline, 1 tiểu thư xinh đẹp thông minh vớ phải thằng chồng đa tình.
Nhìn các phu nhân tư bản giãy chết ăn mặc sang trọng đến giờ vẫn ko thấy lỗi mốt. Phong thái lịch sự đoan trang có học thức. Chả bù cho phu nhân của mấy xxx ở vn, toàn từ 'bừn lông' đi lên quê mùa và thiếu học thức.
Dường như cụ chưa từng nhìn xa xa ra 1 tí :-?:-?:-?