[CCCĐ] Japan - Đất nước của những con người kỳ lạ

santa-morning

Xe buýt
Nhà em chuẩn bị đi hè này nên hóng kinh nghiệm, mong cụ chia sẻ nhiều hơn ạ

vneseman

Xe lăn
Hóng ảnh Nhật + phí KS của cụ.

Nhớ nhật quá ạ. Sạch sẽ đến lỗi xe mấy tháng ko cần rửa cơ ạ

Bimmer

Xe điện
đẹp qá, cụ chủ thớt có bật mí giá khách sạn cụ ở khoảng bn dc k?
Khoảng $500 một đêm cụ ạ.

Nhật bản sạch sẽ thật
Vâng, rất sạch sẽ và gọn gàng, từ cách đặt đôi dép cho đến cách ăn mặc.

Đẹp , văn minh quá cụ ơi!
Cảnh quan chung của Tokyo khá buồn tẻ. Ngoại trừ một số khu phố cổ, còn lại thì phần lớn là chung cư mini với cách thiết kế đại loại y hệt nhau. Theo em là nó thể hiện rất rõ tính cách cần kiệm, khiêm tốn, giản dị của người Nhật.

Nhà em chuẩn bị đi hè này nên hóng kinh nghiệm, mong cụ chia sẻ nhiều hơn ạ
Em đi Tokyo với Kyoto thôi cụ.

Bimmer

Xe điện
Sáng hôm sau trời khá quang đãng và đã đỡ lạnh hơn. Nhà em quẩy vào khu Ginza. Đây là một quận trung tâm của Tokyo, khá nổi tiếng với các trung tâm shopping hàng hiệu. Đầu tiên, nhà em đến Kabukiza Theater xem một vở kịch.

Kabuki là một loại kịch truyền thống hơn 400 năm tuổi. Kabuki nghĩa là out of ordinary, kỳ quái nên âm nhạc, phục trang và make up cũng rất lạ đời. Bản thân vở kịch được dựng từ truyện tranh nên nội dung rất phong phú. Khởi thuỷ của nó là loại hình nghệ thuật được biểu diễn chủ yếu bởi gái mại dâm, mang tính tiêu khiển, giải trí cao hơn là drama. Khách đến xem được tổ chức xếp vào hàng bởi 3 cô gái Nhật, hót líu lo như chim. Nhà hát có trang bị earphone và subtitle tiếng Anh nên cũng dễ theo dõi. Một phân đoạn kịch ngắn 20 phút mà cần tới 32 ông nhạc công và 15 ông diễn viên phụ hoạ, rất hoành tráng. Cảm nhận chung của em về người Nhật là họ dường như không tiết kiệm nhân lực. Trong hầu hết mọi dịch vụ, nhân lực được sử dụng trên mức dư thừa. Khách hàng chắc chắn sẽ rất hài lòng với mức độ được quan tâm, tuy nhiên với người làm thì có lẽ khá vất vả.
Ở đây, vé được bán tại quầy, khoảng 45 phút trước giờ diễn. 1500 yên một người, trẻ em dưới 6 tuổi không được vào.

Sau khi mua vài đồ lưu niệm, cả nhà đi bộ ra chợ cá Tsukiji Fish Market.

Đây có lẽ là cái chợ cá nổi tiếng nhất thế giới với về lượng hải sản. Muốn xem đấu giá cá tuna, mỗi ngày chợ chỉ cho phép 120 khách vào tham quan chia thành 2 đợt 5h và 6h.

Các con phố xung quanh chợ.

Các loại dao chúng ta dùng thường có thân chữ V. Riêng dao Nhật có thân với một cạnh vuông góc với mặt thớt.

Bữa trưa là món cá tuna, nhím biển và trứng cá. Tất cả đều còn tươi.

Những con phố vắng vẻ trở lại, gọn gàng và sạch sẽ. Dường như chưa có hàng ngàn người đi qua đây. Đặc biệt là không hề có mùi hôi hám của hải sản đang phân huỷ. Ăn uống ở đây có cảm giác rất yên tâm về sự an toàn, sạch sẽ. Cũng có thể vì thế mà đồ ăn cái gì cũng có vẻ ngon hơn.

Đặc điểm của các thanh niên Nhật là mặc vét nguyên bộ, giày đen bóng loáng. Em có mang theo 1 đôi xỏ ngón với quần sóc nhưng không mặc lần nào vì đi đâu cũng cảm thấy bị underdress. Người Nhật ở đây cực kỳ chỉn chu trong trang phục.

Trở lại khu Ginza sầm uất. Một đất nước cách đây không lâu vẫn làm nông nghiệp với các thanh niên cạo đầu, tóc buộc chỏm, đi guốc, mặc áo choàng, động tí xổ kiếm ra chém nhau, bằng cách nào họ trở thành nền kinh tế hàng đầu thế giới như hiện nay thi thật không hiểu nổi. Sự tàn phá của chiến tranh thế giới thứ 2 với 2 quả bom hạt nhân cũng không cản được sự phát triển vượt bậc của họ. Nhiều người cho rằng sự phát triển thần kỳ của Nhật do sự hỗ trợ của Mỹ sau thế chiến để kiềm chế công sản Nga phát triển và hướng Đông. Có thể là đúng thế nhưng gì thì gì, người Nhật chính là những người đã sử dụng đồng vốn đó một cách có hiệu quả. Hiệu suất công việc của họ có thể không phải cao nhất thế giới, chỉ đứng thứ 21, nhưng tinh thần lao động không mệt mỏi của họ thì có lẽ nhất thế giới. Có lẽ chỉ ở Nhật mới có khái niệm karoshi, chết vì làm quá nhiều. Nhưng cũng rõ ràng là sức ép ở đây không hề nhỏ.

Nhân tiện em đi sang Shibuya và Shinjuku ở mạn Tây của Tokyo. Nếu đến Tokyo, các cụ nên ở 2 khu đông vui tấp nập này.

Shibuya Crosing là một trong những giao lộ busy nhất thế giới.

Tinh thần quật cường và sự đòi hỏi khắt khe trong bất cứ công việc gì có lẽ là 2 động lực đằng sau sự thành công của họ. Có một điều chắc chắn là xã hội này sẽ vứt bỏ không thương tiếc những cá thể yếu đuối không đạt "chuẩn" của nó. Lạng quạng như em lạc vào đây là toi sớm. Như thế liệu nó có hà khắc quá không thì có lẽ là quan điểm riêng của mỗi góc nhìn.

Tượng chú chó Hachiko ở cửa ga Shibuya. Hachiko là một chú chó giống Akita Nhật (một giống Akita khác là Akita Mỹ).

9 năm, 9 tháng và 15 ngày sau khi chủ của chú mất đi, chú chó này vẫn đến đây đợi chủ hàng ngày - Biểu tượng của sự thành kính lòng trung thành của người Nhật.

hongha117

Xe điện
cụ lên tàu tự động trên cao
làm 1 vòng quanh thành phố và cho ít video và ảnh nhé

bimbim1976

Xe điện
Em thấy việc nhường chỗ cho người già ở Nhật là rất khác lạ, mình có nhường thì người già họ cũng ko ngồi vì họ quan niệm ko muốn phiền người khác.
Đi tàu điện ngầm nội đô Tokyo em thấy rất trật tự im lặng, ko ai nói j với ai cả.

toicungyeuxe

Xe tăng
Cụ đi chợ qua chỗ Ameyoko cũng nằm trong vòng tàu điện Yamanote của nó (gần Ueno). Chợ này hay giá cả hợp lý và ít khách du lịch.
Cảm giác đi chợ dân của nó vẫn thích hơn chô đông khách du lịch.

ictutn

Xe máy
Bao giờ việt nam mới đuổi kịp .

printer05

Xe điện
Người Nhật không có văn hóa nhường chỗ vì những người cao tuổi, người tàn tật.....coi đó là hành vi coi thường họ. Họ kiên nhẫn đứng chờ cho đến lượt mình chứ không muốn người khác nhường.
Trên tầu hoặc ô tô buýt có ghế dành riêng cho phụ nữ có thai và người tàn tật, các đối tượng khác đều bình đẳng như nhau.

thuysinh.tl

Xe container
Vẫn có bình thường nhưng ít người sử dụng ạ
Trên tầu hoặc ô tô buýt có ghế dành riêng cho phụ nữ có thai và người tàn tật, các đối tượng khác đều bình đẳng như nhau.

printer05

Xe điện
Vẫn có bình thường nhưng ít người sử dụng ạ
Dạ, ý em nói là trên phương tiện công cộng thì không phải nhường ghế cho ai, với người tàn tật và phụ nữ có thai họ đã có ghế riêng.

KLQ Em nghe nhưng dòng đầu tiên của cụ chủ thớt là biết cụ có điều kiện rồi. Từ máy bay, khách sạn, taxi. Em vừa đi năm ngoái phòng khoảng 160$ ở quận trung tâm Tokyo thì diện tích chỉ khoảng 10m-12m2

dungz3d

Xe hơi
Nhật Bản thật là khác lạ, em có quãng thời gian làm việc với người Nhật 3y nên cũng khá là ấn tượng.

6V4 PRADO

Xe điện
Người OF
Em vào hóng chuyện và xem ảnh nước Nhật.Tháng trước em cũng vừa có chuyến đi Nhật 10 ngày,cảm nhận là chả có gì ngoài 2 chữ tuyệt vời!

Bimmer

Xe điện
Cụ đi chợ qua chỗ Ameyoko cũng nằm trong vòng tàu điện Yamanote của nó (gần Ueno). Chợ này hay giá cả hợp lý và ít khách du lịch.
Cảm giác đi chợ dân của nó vẫn thích hơn chô đông khách du lịch.
Cảm ơn cụ tư vấn.

Bao giờ việt nam mới đuổi kịp .
Việt nam mà có được một ông như Meiji thì chưa biết thế nào :D

Ở Nhật Bản mọi thứ yên tĩnh đến lạ.
Nhât là trên tàu thì yên tĩnh như trong thư viện. Nói chung người Nhật ý thức cực cao, nhất là ở những nơi công cộng.

Đẹp, sạch sẽ, văn minh, hiện đại quá ạ
Vâng. Em đi HK thấy sạch đến ngạc nhiên thì Nhật không những sạch mà còn phải đẹp theo tiêu chuẩn 5 sao.

Nhật Bản thật là khác lạ, em có quãng thời gian làm việc với người Nhật 3y nên cũng khá là ấn tượng.
Em thì ấn tượng là họ làm việc rất tỉ mỉ. Đã động đến công việc là rất chi tiết, đâu ra đấy. Tác phong, ý thức gọn gàng, , nếp suy cẩn trọng nó thể hiện ngay lập tức.

Vietjourney

Xe hơi
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Em lót dép hóng. Thật sự luôn nể người Nhật về mọi thứ. Lấy kinh nghiệm của cụ chủ bữa tới thăm thằng em ở Tokyo