[Funland] Jiaolong Commandos - Biệt kích người nhái TQ

taplai2012

Xe ngựa
Còm thật tuyệt vời và nguy hiểm :-bd
Khi con người lớn đến mức nào đó. Những câu hỏi vặn vẹo ngây ngô, ngộ nghĩnh trở thành biểu hiện của sự lười nhác, ngớ ngẩn cụ ạ. Thay vì hỏi suốt ngày thì hãy tự tìm hiểu.

STElectrics

Xe lăn
Cụ xem, đặc công nước Trung Quốc trang bị như đi lặn biển ngắm san hô. Súng ống ko có nổi 1 khẩu giảm thanh. Chẳng lẽ lúc nào muốn giết đối phương bí mật đều phải mang dao găm ra cắt tiết à? Thực chiến chưa có nổi 1 trận nào.
Còn chiến tranh đương nhiên phải có tổn thất, nhất là đặc công Việt Nam đối đầu với lực lượng quân sự số 1 thế giới. Quan trọng vẫn làm họ kinh sợ, mấy người đánh đắm cả tàu sân bay Mỹ ko hề đơn giản.
Tại sao người nhái không dùng súng? Vì viên đạn bắn dưới nước nó có cấu tạo khác hẳn viên đạn bắn trên bờ cụ ơi. Thế nên họ vẫn dùng tên nỏ bắn bằng hơi thôi ạ.

xelubabanh

Xe buýt
Bộ đội ta đóng quân giữ đảo là bộ đội thường mà cụ, có đặc công ở đấy đâu.
Dù sao, SEAL TEAM của Mỹ xưa cũng gãy răng ở Việt Nam rồi, bọn Jun Long này tuổi gì
Hehe, sai nha bác, xem lại thớt của chã Avalon đi, có từ cảnh khuyển đến người nhái nha. Nói chung là đừng nghe VN kêu bị ăn hiếp, bắt nạt trên biển mà nghĩ là mình " hèn ". Trên biển có lẽ bọn tàu này " ngán " nhất có lẽ là mấy ông VN nhà mình đấy

taplai2012

Xe ngựa
Tại sao người nhái không dùng súng? Vì viên đạn bắn dưới nước nó có cấu tạo khác hẳn viên đạn bắn trên bờ cụ ơi. Thế nên họ vẫn dùng tên nỏ bắn bằng hơi thôi ạ.
Em có nói về vấn đề nỏ với lao đâu cụ. Giờ nhiều loại súng cải tiến để bắn dc dưới nc cự ly gần rồi cụ à.

xelubabanh

Xe buýt
Sao nhiều cụ coi thường TQ nhỉ ? Đã là đặc nhiệm thì tất nhiên họ phải thiện chiến , có ăn được họ chắc cũng gẫy răng ?
Chiến công của đặc công nhà mình nhiều , nhưng có ai biết đến những tổn thất không ? Đặc công nhà mình hi sinh thuộc dạng nhiều nhất so với các lực lượng đặc biệt khác , ví dụ chiếm cầu Rạch Chiếc nhiều đơn vị đặc công xóa phiên hiệu . Trong chiến tranh VN thì đơn vị Green Berest thì phải của Mẽo thậm chí không mất người nào .
Cho nên coi thường hay đánh giá thấp họ là không đúng chút nào .
Hy sinh của đặc công là rất nhiều, những chiến công của họ đều phải đổi bằng máu cả đấy, Nhưng do họ đi lực lượng nhỏ nên tính theo số người hy sinh vẫn ít hơn những đơn vị khác. Nhà văn Chu Lai có nói về sự hy sinh của đơn vị mình khi hoạt động ở vùng ven SG như sau " khi xuống cả đơn vị chúng tôi là gần 300 người mà sau 3 năm khi rút lên R số người còn lại chỉ ngồi đủ trên 1 chuyến ghe " là biết mức độ ác liệt và sự hy sinh của họ nhiều như thế nào. Đoàn 10 khi hòa bình lập lại thông báo vừa hy sinh vừa mất tích là 1.200 người ( mất tích vì không thấy xác như bị cá sấu gắp khi vượt sông hay bị trúng bom mất xác )....

xelubabanh

Xe buýt
Cụ kể thêm về chiến công diệt rada này được không. Chiến dịch này chắc phải chuẩn bị công phu và sử dụng chiến thuật đặc biệt lắm ?
Hehe, cụ lội lại ngay trong cái thớt này có bác nhận là đã tham gia đánh trận này đấy ( có tên tuổi và phiên hiệu đàng hoàng nhờ các cao nhân trên cõi này xác nhận ) chỉ đơn giản là khi luồn sâu về lạc đường gặp đúng cái đoàn xe ra đa này và ông đội trưởng quyết định đánh mà không hề biết nó là cái dàn ra đa. Nhiều khi có lẽ những điều to tát qua ngòi bút thì thực tế lại rất " vớ vỉn "

vôlăng méo

Xe hơi
Trải nghiệm của em lần đầu đi toán, để mọi người biết thêm cảm giác khi ra trận. Khuyên anh em đừng bao giờ xem thường đối phương, dù họ có là phụ nữ hay trẻ em, chứ chưa nói đến Trung Quốc, một khi chúng ta phải cầm súng đối mặt nhau.
Đầu 1974, em nhập ngũ như bao người khác trong thời loạn, cũng 3 tháng quân trường . Ban đầu cũng tính chạy 1 chỗ loanh quanh nội thành, nhưng run rủi lại về Biệt động quân ( vì sao về đây có dịp em sẽ kể), lúc đó chưa tròn 19 tuổi.
Em vào chuyện luôn : Đơn vị của em đóng quân ngoài rìa vùng ngoại ô Đà Nẵng, nhớ khoảng tháng mười một cùng năm đó thì có lệnh đi lên Đại lộc ( sau trận Thượng đức đẫm máu ) để xem tình hình các khu vực xung quanh.
Em sẽ biên tiếp...
Em chưa nghe trong QĐNDVN có lực lượng Biệt động quân mà chỉ có đơn vị Đặc công biệt động nay là đoàn 1. Biệt động quân là binh chủng của quân lực vnch cụ ạ

Camontinhyeu

Xe điện
Nhà em nằm trong khu tập thể QĐ, cả khu có hơn 30 nhà, trong khu có hai thế hệ bộ đội. Thế hệ các cụ tầm tuổi U70 - U80, thế hệ này sống giản dị, khiêm nhường, nghe các cụ kể chuyện thời chống Mỹ, Cam, biên giới trong tâm thế hào hùng,sống có lý tưởng rõ ràng, em nhớ nhất có bác đặc công gần 80 tuổi mà còn nhớ chi tiết từng trận đánh, cách bố trí đánh cầu, tòa nhà, kho xăng nằm dưới cống nước thải mấy ngày như thế nào. Thế hệ này VN thắng cũng là điều dễ hiểu. Thế hệ thứ 2 tầm U40-U50 uống rượu như nước lã, ngồi nói chuyện toàn thấy nói ông nào lên hết bao nhiêu, dự án kia thằng nào trúng thầu... Nên e nghĩ lấy chiến tích của các cha ông để so sánh năng lực hiện tại là ko hợp lý,mang tâm lý chủ quan sẽ phải trả giá rất đắt, do vậy cần có nhiều cọ sát giao lưu quốc tế để biết mình, biết ta chứ ngồi dưới đáy giếng thì khó lòng phát triển

Camontinhyeu

Xe điện
Em chưa nghe trong QĐNDVN có lực lượng Biệt động quân mà chỉ có đơn vị Đặc công biệt động nay là đoàn 1. Biệt động quân là binh chủng của quân lực vnch cụ ạ
Cụ ấy bên VNCH mà cụ

longlt

Xe tải
Tờ Nhân dân Nhật báo Trung Quốc vừa cho đăng tải một đoạn video ghi lại cảnh tập trận của các lính đặc nhiệm thuộc lực lượng Biệt kích Giao Long (Jiaolong) của Hải quân, Quân Giải phóng Nhân dân Trung Quốc.

Lực lượng “Rồng Biển” tinh nhuệ này được giao thực hiện nhiều hoạt động dưới nước khác nhau nên cũng thường được trang bị các thiết bị chuyên dụng, trong đó có cả những vũ khí khá khác thường.

Theo kênh truyền thông nhà nước Trung Quốc CGTN, Biệt kích Giao Long đóng tại Tam Á, thành phố cực nam trên đảo Hải Nam ở Biển Đông và đảm trách khá nhiều lĩnh vực chuyên môn rộng lớn như đột nhập đường biển, tuần tra rừng rậm và chống khủng bố đô thị.

Một trong số các loại vũ khí mà lực lượng biệt kích Hải quân Trung Quốc sử dụng là súng trường tấn công dưới nước QBS-06, loại vũ khí tương tự như súng trường APS trang bị cho lính đặc nhiệm Hải quân Nga.

Xuất hiện trong video còn có loại súng lục dưới nước QSS-05, sử dụng đạn 8mm và dường như được chế tạo theo mẫu súng lục dưới nước SPP-1 4,5mm từ thời Liên Xô. Trong khi vũ khí Liên Xô có bốn nòng thì QSS-05 chỉ có ba nòng.

Tuy nhiên, một điểm rất đáng chú ý là những lính biệt kích tinh nhuệ của Trung Quốc có vẻ như lại đang sử dụng thiết bị lặn thương mại chứ không phải các thiết bị thở chuyên dụng mà lực lượng người nhái trên thế giới thường sử dụng.
Các chú tàu này dọa người yếu bóng vía là chính. Nhớ thời chống Mỹ, khi máy bay đến các chú chiu vào hầm núp, líc máy bay bay đi các chú râ bắn dọa đuổi. Chưa thấy quan tài chưa đổ lệ là ngạn ngữ TQ mà

Gagarose

Xe điện
Hehe, sai nha bác, xem lại thớt của chã Avalon đi, có từ cảnh khuyển đến người nhái nha. Nói chung là đừng nghe VN kêu bị ăn hiếp, bắt nạt trên biển mà nghĩ là mình " hèn ". Trên biển có lẽ bọn tàu này " ngán " nhất có lẽ là mấy ông VN nhà mình đấy
cụ có vấn đề về đọc hiểu

springsea

Xe container
Đấy là sự động viên để cụ tiến bộ. Trong các cụ trên này, e chịu khó tiếp chuyện cụ nhất, ít văng tục chửi bậy với cụ nhất, xưng hô cũng lịch sự nhất. Rất hiếm khi em gọi cụ là Hai Xuẩn dù từ đó khá phù hợp với cụ. Hầu như lần nào nói chuyện với cụ e đều kiên nhẫn giải thích đến khi cụ nhận rõ lệch lạc-sai trái của bản thân, phải im lặng em mới thôi.
Cụ hãy suy nghĩ tích cực. Giờ chịu khó đọc thêm, học tập chăm chỉ. Ắt có ngày trở thành nhà hùng biện, kể cả sai lè vẫn cãi thành đúng được! Một nhà ngụy biện tài ba :))
Tôi block bạn vì VH tranh luận.

Sự hóng hớt và tự sướng của cụ quả vô đối. Người ta cần đánh giá trận đánh qua ý nghĩa của nhiệm vụ, khâu tổ chức, nghệ thuật tác chiến, mức độ khó khăn, khả năng đối phó của kẻ thù...
Trận đánh tao ngộ chiến, ta đánh úp một đơn vị rada bố trí dã chiến, quân số khoảng trung đội, canh phòng lơ là...Ko thể lấy ra khoe trình độ đặc công được.
Hai Xuẩn muốn dìm hàng cũng nên học hỏi
2 rada phản pháo siêu đắt, siêu hiếm này thuộc dạng tiểu ngạch buôn bạc giả, nhiệm vụ thì như bán hàng rong.Cứ bị khách hàng a con lô phát nào là chạy đến phục vụ, nói về độ cơ động, linh hoạt thì nó là siêu khinh kị, phiêu kị. Thoắt ẩn thoắt hiện và rất bí mật...
Đương nhiên, để bảo vệ đội khinh kị siêu đắt đỏ và lợi hại ntn sẽ có đội bảo vệ số má, không thể là tay mơ, cốt tinh ko cần đa. Nhiều để ăn loằn cả lông hả Xuân Hải?
Cứ theo đó mà luận anh hùng, thì nhận xét nhanh là tổ đội đặc công trên đường rút về, oánh vớt 1 cú đã hoá vàng cả một đội có sừng có mỏ như vậy là chứng minh năng lực tác chiến siêu hạng cmnr.
Tổ dẫn đường có cả du kích nữ, chứng tỏ đàn bà Việt mà tốc váy lên cũng vỡ mồm các chiến lang Tầu với cả cao bồi Mỹđấy

Trải nghiệm của em lần đầu đi toán, để mọi người biết thêm cảm giác khi ra trận. Khuyên anh em đừng bao giờ xem thường đối phương, dù họ có là phụ nữ hay trẻ em, chứ chưa nói đến Trung Quốc, một khi chúng ta phải cầm súng đối mặt nhau.
Đầu 1974, em nhập ngũ như bao người khác trong thời loạn, cũng 3 tháng quân trường . Ban đầu cũng tính chạy 1 chỗ loanh quanh nội thành, nhưng run rủi lại về Biệt động quân ( vì sao về đây có dịp em sẽ kể), lúc đó chưa tròn 19 tuổi.
Em vào chuyện luôn : Đơn vị của em đóng quân ngoài rìa vùng ngoại ô Đà Nẵng, nhớ khoảng tháng mười một cùng năm đó thì có lệnh đi lên Đại lộc ( sau trận Thượng đức đẫm máu ) để xem tình hình các khu vực xung quanh.
Em sẽ biên tiếp...
Ông chú em là đặc công 198 mặt trận Quảng Đà đấy, ổng hy sinh đúng ở Đại Lâm, Đại Lộc chỗ cụ nói

Ksxdcd

Xe điện
Thế có quay phim luôn được 1 tiểu đội người nhái nâng chân , nâng tay , nâng bụng và có khi nâng cả chân giữa lão Lông khi ở dưới sông không bác? b-) b-) b-)

Hải quân Trung Quốc thì không đùa được đâu.
Năm một nghìn chín trăm sáu mấy khi tuổi cũng khí cao rồi mà ngài Mao chủ tịch còn bơi vượt sông Dương tử để cổ vũ tinh thần cho hải quân ! Sóng to nước lớn đánh tụt cả xịp mà ngài vẫn vượt được sông, binh lính hai bên bờ chỉ nhìn thấy cái mông trắng nhấp nhổm giữa dòng.

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Khi con người lớn đến mức nào đó. Những câu hỏi vặn vẹo ngây ngô, ngộ nghĩnh trở thành biểu hiện của sự lười nhác, ngớ ngẩn cụ ạ. Thay vì hỏi suốt ngày thì hãy tự tìm hiểu.
Em tin là cụ hay dùng cách nói chuyện như thế này ngoài đời, do đó nó giải thích thành công của cụ như hôm nay :))

taplai2012

Xe ngựa
Em tin là cụ hay dùng cách nói chuyện như thế này ngoài đời, do đó nó giải thích thành công của cụ như hôm nay :))
Em thành công hay ko cũng ko ảnh hưởng nồi cơm nhà cụ. Điều tối thiểu như vầy cụ nên biết ;))