[Funland] Kể các công việc độc lạ mà các cụ từng làm đi

Xe bọ xít

Xe container
Sáng mồng 3 tết, em đến lượt phải vào nhóm đi kéo xe tang + hạ huyệt+ chôn cất cho 1 bác hàng xóm mất chiều 30 tết. Ngày ấy chưa có máy lạnh để bảo quản, tếtvnawm ấy trời lại ấm hơn bình thường, dân bảo nhau rải trà khô, đổ rượu và lót nilon dưới quan tài. Khi hạ huyệt thì đầu phía đối diện các ông ấy nâng cao hơn phía em 1 phát, bao nhiêu chất lỏng bên trong nó dồn về đầu phía em và chảy ào ra. Tiếp theo thế nào thì các cụ chắc cũng hình dung ra.
Ghê quá, chắc chạy về tắm luôn à Cụ
Đi thực tập đh em lên côn sơn kiếp bạc,vào khu sau chùa ngồi ghi tên và coi hòm công đức.mới thấy dân mình công đữ nhều thế nào,và chuyện đấu đá nội bộ trong chùa.đk xếp cho ở phòng c4 giường cũ cả phòng cả 1 cái hòm ko quạt ko màn cửa ko đóng,bên ngoài là lối đi ra rừng.nằm bị bóng đè liên tục,trước phòng có cây to cứ mơ thấy hàng chục vong ngồi trên cây nhìn xuống mình,hồi đấy chưa biết sợ j.
Cụ học ngành gì mà lại vô chùa thực tập

HI_CLASS

Xe điện
Không có cụ nào ngồi vỉa hè bắn tốc độ nhỉ !!
E ngồi vỉa hè, cũng giơ máy dthoai lên chụp xe (xe đẹp thôi) nhưng thống kê lượng xe chạy trog ngày trên cao tốc. Mấy bác ko biết cứ tưởng bắn tốc độ :D

Wakeup

Xe điện
30 chục năm trước em từng làm in ảnh mầu ở hàng photolab, thi thoảng được xem ảnh cởi truồng của 1 số cụ chụp cho vợ, người yêu.
Các cụ ấy toàn bo thêm tiền, đứng sẵn ở máy in đợi ảnh ra lấy luôn, sợ bọn em nhìn thấy ảnh :))

LuckyCar

Xe container
Hồi sinh viên có lần em đi thi thuê.
Chi tiết thế nào cũng không nhớ lắm chỉ biết là hình như (cái này là sau nghĩ lại thì em đoán thôi) có bọn nó đi xem điểm thi đại học để chọn xem được bọn sinh viên tỉnh lẻ mà có điểm thi cao, sao nó lọc từ danh sách các lớp để tìm ra và đặt vấn đề đi thi thuê. Bọn này nó như kiểu trung gian, người thi thuê và người được thi thuê không biết, không gặp nhau. Nó lấy ảnh mình để làm giả thẻ dự thi, hẹn ngày giờ đến nó đưa thẻ cho là vào phòng thi thôi.
Em thi một lần, cũng được tụi nó trả kha khá. Xong về nhà suy nghĩ lại thì thấy dại quá, chẳng may trường mình biết thì chắc chắn bị đuổi học. Thế là thôi, cạch hẳn, mà cũng không dám kể với ai. Nhoằng cái mà đã 20 mấy năm rồi.

redriver2918

Xe tải
Góp vui với các cụ. Em làm VNPT, cách đây chục năm có trò giao khoán bán thẻ, các đơn vị đua nhau mang thẻ cào đi đổ với giá ck khốn nạn rồi về bỏ tiền túi ra bù lỗ. Các tỉnh khác toàn oto hộ tống đầy đủ ban bệ về hn đổ, em mỗi con wave tàu và cái cặp laptop, mỗi lần lên hn đổ nhét đầy cặp thẻ. Lần to nhất là tỉ rưỡi tiền thẻ, ôm về tỉ 3 tiền mặt, phóng như chó dại trên đường vì buổi trưa mấy ô bảo về nhanh còn kịp uống rượu,về đến Hưng yên bị bắn tốc độ, lúc mở cặp ra lấy tờ 2 lít giải quyết cơ chế mà tay csgt nhìn cặp em mồm há hốc không thốt lên lời vì cái cặp nhét chật cứng tiền mặt. Có lần đi oto khách lên, 5h chiều mới lên đến hn, giục bà đại lý trả tiền nhanh còn về, tỉ 2 tiền hàng ngồi đếm đến *** bao giờ vì cuối ngày toàn tiền 100 với 50, thế là bà ấy bảo cứ cầm về đi kẻo nhỡ xe, về đếm thiếu tờ nào bà ấy trả cho tờ đấy, vậy mà e cũng *** đếm thật, ôm cả vậy về, ngu thế cơ chứ . Giờ ngồi lại cả lính lẫn sếp mới nói sao ngày xưa ngu thế.

baoanhcmc

Xe buýt
những năm cuối 9x, 3 năm nghỉ hè ĐH E đều vào làm công tác nhập số liệu sách vào máy tính cho thư viện tỉnh. Lương thấp (200k/tháng bao ăn trưa) nhưng được cái sách báo truyện đọc thoải mái. thời đó chưa có internet phổ biến nên mê đọc lắm.

Idemitsu

Xe tăng
Chuyển bảng. Thời đấy chuyển giữa các chủ bằng máy fax. Căng thẳng phết 😅.
E ko phải chủ nhé. Chỉ là thằng chuyển bảng thui ợ.

Thèm khát

Xe điện
Gác thi đầu vào Đại học ạ.
Cách đây hơn 15 năm, mỗi buổi gác cũng được 500 bạc.

Thèm khát

Xe điện
Thời sinh viên của em (1993) em có cv part-time làm cho 1 ông anh chuyên thầu âm thanh ánh sáng ở tiệc cưới.
Cứ có tiệc là theo ông anh đi chỉnh các loại âm thanh đã được cài đặt sẵn, tiệc tới giai đoạn nào thì bật nhạc đó lên, mời khách lên hát góp vui, giới thiệu tiết mục của khách,...
Được cái nhiều tiền bo nên sau mỗi tiệc cũng được kha khá ở thời điểm đó.
Klq, nhưng cho em hỏi thêm món gì thế ạ?

Còi to 70

Xe buýt
Nạo da trâu bò ở Thuỵ Khuê rồi bán cho mấy hàng bò sốt vang ngoài cửa ợ. Xin lỗi các cụ đã từng ăn sốt vang ở Thuỵ khuê.

Chỉnh sửa cuối:

ubisapro

Xe trâu
Chọc tiết và làm lông 1 con lợn gần tạ cùng với ông anh giữa mưa giông ngay lòng thủ đô HN :))

Canphaidinh01

Xe tăng
Bài học dành cho các cụ nào muốn tự do!
đây chắc ngày cưới của cụ?
Cỗ bàn nhỏ ở quê, e được giao nhiệm vụ phụ bếp ai ngờ phút cuối có trục trặc nên mới vậy.

Dưng mà nói đến ngày cưới em cũng hãi, đến giờ chưa dám thực hiện lại :))

trungngothu

Xe tăng
Cháu từng "bán máu" dưới danh nghĩa "HIẾN ...", lúc được phòng công tác SV gọi lên lĩnh tiền bồi dưỡng về cháu và mấy người bạn cùng phòng đi ăn cháo lòng, tiết canh luôn và ngay (Còn phải nợ lại quán quen vì tiền "bán máu" ít mà tiền mua tiết canh thì nhiều). Cũng buổi "bán máu" hôm đó có anh bạn là Bí thư chi đoàn của lớp lĩnh tiền xong về phụ thêm ít nữa ra mua ngay được chiếc áo khoác thể thao loại mỏng mỏng nhưng ngày đó trông cũng đẹp ra phết.
Cụ hiến mâu thời nào mà có tiền, oách thế. Em hiến thời sinh viên, từ 2001-2005, được ăn phở ở căng tin ktx, được 1 ly sữa đặc nóng hổi lúc vừa hiến xong và 1 hộp sữa tươi uống cùng khi ăn phở, xong xuôi thì ký tên, nhận 3 hộp sữa đặc và 3kg đường
Giờ đi hiến thì được ăn uống, được tiền rồi lại còn quà hoặc gói xét nghiệm máu. Ddời sống đi lên nên người hiến máu cũng được chăm lo hơn

Wayway

Xe máy
những năm cuối 9x, 3 năm nghỉ hè ĐH E đều vào làm công tác nhập số liệu sách vào máy tính cho thư viện tỉnh. Lương thấp (200k/tháng bao ăn trưa) nhưng được cái sách báo truyện đọc thoải mái. thời đó chưa có internet phổ biến nên mê đọc lắm.
em cũng mê đọc giống cụ ạ, vào thư viện từ sáng tới tối

KMN 2009 Slx

Xe tải
Lau bu gi xe ngập nc, lên nguyễn thg hiền đàm phán với mấy tay chu đề chốt kèo cá bóng dá hai đầu để ăn vênh ( hồi ý ko có khái niệm ibet); đứng ngã tư bấm đếm xe; môi giới gia sư; bán diều (thg bạn em làm diều hơi bị siêu); quấn pháo bán, xếp hàng hộ ( mua hàng thời bao cấp) … và còn nhiều nghề nữa, thời trẻ trâu oanh liệt 😂

Zai_ngoan

Xe tải
Nhà cháu hóng nghề lạ của các cụ