[Funland] Kể chuyện mua ô tô cũ

Cuongnh5256

Xe điện
Thị trường lộm nhộm, người mua nhầm chứ người bán ko bao giờ nhầm. Có tiền cũng ko biết mua đâu cho yên tâm. Xác định mua xe cũ chắc em mua xe lướt hoặc chỉ dám mua cũ của anh em ruột thịt =))

Trong Michael

Xe tải
Trước cũng mua 1 con của salon quen(chỗ a em làm cùng công ty trước đây, sau ô này mở salon), đi 1 thời gian thấy điện đóm chập chờn ở ổ khóa, ra gara thợ mở tapi cửa ra sửa thấy một vốc rỉ sắt bên trong cánh cửa, ốc ghế bên trong xe có cái han gỉ, và một số cái nghi nghi khác nên em => con này bị ngập nước, không biết thợ gara có phát hiện ra không, đi rất khó chịu, nhục nhất có lần trời mùa đông, hết giờ làm ra nổ máy xe chò vợ,chui ra ngoài hút điếu thuốc, vừa hút đc mấy hơi cửa nó tự chốt cm nó khóa vào thế là phải lộn về nhà 8km mang khóa dự phòng sang mở:D.

bspvietnam

Xe điện
Website
lebiz.net
Xe cũ là một giải pháp tốt cho người chưa đủ điều kiện mua xe mới. Nhưng phải chọn được xe KHÔNG LỖI.
Trước hết phải thống nhất cách hiểu thế nào là xe bị LỖI và CŨ, xe cũ có thể không lỗi, và xe mới vấn có thể có lỗi.

Mỗi người một quan niệm, nhưng Theo quan niệm riêng của em, xe lỗi là xe bị một số vấn đề mà không thể sửa chữa đươc, hoặc có sửa nhưng không hoạt động được ổn định như ban đầu hoặc gần như ban đầu, ví dụ ngập nước, tai nạn ảnh hưởng đến khung, gầm..., hoặc không tìm ra nguyên nhân, hoặc nếu sửa chữa thì chi phí quá lớn hơn giá trị còn lại của xe.

Còn xe CŨ (không bị lỗi), lá xe hao mòn theo thời gian, các linh kiện hết thời gian sử dụng, thay xong về trạng thái như ban đầu, hoặc gần như ban đầu. Đây là vấn đề chất lượng còn lại của xe, chứ không phải là lỗi. Ví dụ lốp, ắc quy phải thay thế định kỳ, dễ nhận biết. Các chi tiết phần gầm như láp, rotuyn, các loại cao su phần gầm, dây cua roa, các vòng bi bên ngoài động cơ, điều hòa....., các bộ phận này đến lúc phải thay thì thay xong nó hoạt động như mới.

Các va quệt vào ba đờ sốc, đèn, gương (có thể thay mới, hoặc hàn vá..), cánh cửa (không ảnh hưởng đến bản lề) thì vẫn chấp nhận được, tùy yêu cầu từng người, tùy giá bán dựa trên chất lượng còn lại.

Xe cũ là chấp nhận phải bảo dưỡng, sửa chữa thay thế, cụ mua về phải đi bảo dưỡng toàn bộ chứ. E 2 đời rồi, đi bảo dưỡng toàn bộ xong chạy phe phé
Em mua 2 xe cũ, đầu tiên là từ 2002. May đều người thật việc thật, không qua tay thương mại....nên rất ok.
Mua cũ ở gara theo em rủi ro cao hơn mua người quen có dẫn dắt
Em cũng tuyền chỉ đủ tiền mua xe cũ, con đầu là Altis 2.0V, thân vỏ có lõm nhẹ còn đâu nguyên zin, odo thì em ko thèm để ý, nhưng cứ đi độ đồ là thợ gạ mua, con thứ 2 cũng hàng toy đi đến giờ, máy xe như avatar ạ, lỗi vớ vẩn em cũng ko thèm để ý nhưng lỗi lớn nhất là hết xăng ko chạy. Giờ có tiền em vẫn sẽ mua xe cũ để được đời, hạng xe cao hơn xe mới. Còn dư tiền để mua xe mới đúng xe mình thích thì còn gì bằng.
May con này xe cỏ, lành, dễ sửa, đồ sẵn và rẻ.
Nhưng tránh bị taxi thải ra là được.
Chắc loanh quanh 150tr
3 đời xe cũ.e toàn tự xem trong 15p còn chả thèm test. Vẫn thấy ngon

Chỉnh sửa cuối:

langthangnoidau

Xe buýt
em lót dép hóng, dù giờ còn chưa học lái 😅

Vdung1972

Xe container
Nơi tôi sinh-Hà Nội.Ngày tôi sinh-Một ngày bỏng ch
Website
www.nhtm.gov.vn
Xe cũ là một giải pháp tốt cho người chưa đủ điều kiện mua xe mới.
Nhưng phải chọn được xe KHÔNG LỖI.
Trước hết phải hiểu thế nào là xe bị LỖI. Mỗi người một quan niệm, nhưng Theo quan niệm riêng của em, xe lỗi là xe bị một số vấn đề mà không thể sửa chữa đươc, ví dụ ngập nước, tai nạn ảnh hưởng đến khung, gầm, hoặc các vấn đề khác mà dù sửa chữa thế nào đi nữa cũng không hoạt động bình thường được, hoặc xe quá cũ (do chạy dịch vụ) mà nếu sửa chữa thì chi phí quá lớn, hoặc các vấn đề mà không xác định được nguyên nhân...
Còn xe CŨ (không bị lỗi), thì các linh kiện hao mòn theo thời gian, thay xong về trạng thái như ban đầu, hoặc gần như ban đầu. Đây là vấn đề chất lượng còn lại của xe, chứ không phải là lỗi.
Ví dụ lốp, ắc quy phải thay thế định kỳ, dễ nhận biết. Các chi tiết phần gầm như láp, rotuyn, các loại cao su phần gầm, dây cua roa, các vòng bi bên ngoài động cơ, điều hòa....., các bộ phận này đến lúc phải thay thì thay xong nó hoạt động như mới.
Các va quệt vào ba đờ sốc, đèn, gương (có thể thay mới), cánh cửa (không ảnh hưởng đến bản lề) thì vẫn chấp nhận được, tùy yêu cầu từng người, tùy giá bán dựa trên chất lượng còn lại.
Việc xác định thế nào là lỗi và lỗi có chấp nhận được không hoàn toàn phụ thuộc vào người mua, đối với em chỉ quan tâm máy, và xe đời này, loại này có những lỗi gì là chấp nhận được hoặc trước sau gì cũng hỏng thì em ok hết, quan trọng là ko ngập nước, máy nổ êm, chưa ra, khung gầm ổn, còn đâu lặt vặt móp méo nhẹ em ko quan tâm lắm, nhưng nhiều cụ phải đẹp toàn thân, xe cũ lấy đâu ra đẹp toàn thân nếu ko đi tút tát lại.

BDS68

Xe cút kít
Người OF
Nhân tiện thớt này hỏi các cụ ngoài lề chút. Liệu có chuyện xe có dớp hay hợp chủ không các cụ nhỉ ? Chả là con xe trước của em cảm giác đi như có thần hộ mệnh ý, đầy lần buồn ngủ, hay ngủ gật toàn giật mình tỉnh giấc khi xe cận kề nguy hiểm, nhiều khi say rượu đi về nhà mà hôm sau còn ko nhớ nổi mình về kiểu gì luôn. Mặc dù mấy đời xe em chưa từng tai nạn hay va chạm bao giờ chỉ thỉnh thoảng có xước sát tý do hay bị xe máy quệt vào thôi. Vợ em thì nó bảo tất cả là do nó chọn xe cho em nên mới may mắn thế :))

thanhlam171

Xe tăng
Các bác từng mua xe cũ, xe lướt... đã từng gặp sự cố ko mong muốn gì chưa? Tầm này mua xe cũ cũng rén phết các bác ạ, em mua lại 2 con rồi, đa số ko lỗi nọ cũng tật kia, giờ có tiền chỉ thích múc xe mới thôi.
Em mua 2 con cũ, đúng là kiểu gì cũng lỗi lọ Kia. Cũng may ko lỗi gì nặng.

bspvietnam

Xe điện
Website
lebiz.net
Em đồng ý với cụ.
Đi 2 đời xe cỏ, em thấy sợ nhất bị ảnh hưởng đến khung (khung lệch thì không lắp được cái gì chuẩn, toàn phải chêm, chèn, mài...), phần điện, phần điều khiển/cảm biến (cái này không chết ngay, mà chập chờn, khó phán đoán dẫn đến xử lý sai ...)
Việc xác định thế nào là lỗi và lỗi có chấp nhận được không hoàn toàn phụ thuộc vào người mua, đối với em chỉ quan tâm máy, và xe đời này, loại này có những lỗi gì là chấp nhận được hoặc trước sau gì cũng hỏng thì em ok hết, quan trọng là ko ngập nước, máy nổ êm, chưa ra, khung gầm ổn, còn đâu lặt vặt móp méo nhẹ em ko quan tâm lắm, nhưng nhiều cụ phải đẹp toàn thân, xe cũ lấy đâu ra đẹp toàn thân nếu ko đi tút tát lại.

lamnguyen121186

Xe tải
Nhà 9 - Ngách 9 - Ngõ Tô Tiền - Khâm Thiên - HN
Website
www.facebook.com
Em cũng 3 đời xe . Năm 2015 mua lại Kia Rio cũ , đã qua sử dụng , đăng ký lần đầu cũng 2015 , đi được 6000 . Em đi gần 1 năm ngon choét nhưng sau đó muốn đổi xe nên bán . Chiếc thứ 2 mazda3 , đời 2016 , em cũng mua cũ vào tháng 6/2017 , đi 4 năm ko lỗi lầm j , chỉ thay dầu và đi.
Năm 2021 , do có nhu cầu đổi xe nên cũng mới bán .
Chiếc thứ 3 là suzuki XL 7 - 2021 , đk 2022 , mua mới do khó tìm xe này lướt quá .
Theo em nhận xét , mua xe cũ cũng rất nhiều ưu điểm , chỉ cần các cụ thật sự cẩn thận trong quá trình kiểm tra xe về chất lượng cũng như pháp lý .

Khi người ta đã muốn lừa mình thì kiểu gì người ta cũng lừa được. Do vậy quan điểm của em là kệ cmnđ.
Em mua xe cũ chả check choác mẹ gì, cũng đek lái thử, vì từ lúc có bằng lái tới lúc mua xe nó cách nhau tới gần chục năm, trong gần chục năm đó chẳng lái cái xe nào, thế nên chẳng việc gì dại dột mà húng chó, lỡ ra lái thử xong toang mẹ mất thì nhục :D

Lúc mua xong bảo chủ xe oánh về nhà cho. Rồi sau đó túc tắc tập lại sau. Tính đến nay cũng mua được hơn 3 năm rồi, tính tuổi là hơn 7 tuổi rưỡi, chả hỏng cái gì cả, cứ đổ xăng là đi, đến kỳ thì bảo dưỡng, lốp đến hạn thay thì thay lốp, ắc quy hỏng thì thay ắc quy. Thế thôi chứ ko phải sửa chữa cái gì cả.

Thích lái xe mới

[Tịch thu bằng lái]
E từng mua ở showroom 1 con vios, cam kết các thứ, đi dc thời gian mơi biết xe ko còn túi khí mới đau.
Em đi xem 1 con xe cũ ở Gara bên Gia Lâm. Gặp nhau phán khiếp lắm, đến lúc éo mua đm nhắn tin cám ơn còn ko thèm trả lời. Xe thì như cái đầu...

xukthal.

Xe lăn

duongphong

[Tịch thu bằng lái]
Em cũng 3 đời xe . Năm 2015 mua lại Kia Rio cũ , đã qua sử dụng , đăng ký lần đầu cũng 2015 , đi được 6000 . Em đi gần 1 năm ngon choét nhưng sau đó muốn đổi xe nên bán . Chiếc thứ 2 mazda3 , đời 2016 , em cũng mua cũ vào tháng 6/2017 , đi 4 năm ko lỗi lầm j , chỉ thay dầu và đi.
Năm 2021 , do có nhu cầu đổi xe nên cũng mới bán .
Chiếc thứ 3 là suzuki XL 7 - 2021 , đk 2022 , mua mới do khó tìm xe này lướt quá .
Theo em nhận xét , mua xe cũ cũng rất nhiều ưu điểm , chỉ cần các cụ thật sự cẩn thận trong quá trình kiểm tra xe về chất lượng cũng như pháp lý .
EM tạm thời kết luận cụ đi 3 đời xe. Nhưng cụ có kinh nghiệm nhiều nhất về mua, bán, thay dầu và lọc :D

cusao

Xe lăn
Trước em bán xe cho thợ nó còn bảo sao anh không vào hãng bảo dưỡng nhỉ, em bảo có ông đội trưởng đội xe cơ quan nói chỉ cần 2v vào làm bảo dưỡng lần là được vì xe mới lại đi ngắn thường xuyên hàng ngày đi làm. Hành trình xe em xa nhất chỉ 105km mà cũng chỉ có mỗi lần/năm (mùng 2-3 tết từ quê nội đến quê ngoại). em còn chưa bao giờ biết đi đăng kiểm với mua bảo hiểm cơ, toàn mấy bác lái xe cơ quan đi làm hộ :))
Ai mua phải xe này thì khốn khổ.
Đúng là mua xe cũ may hơn không

lamnguyen121186

Xe tải
Nhà 9 - Ngách 9 - Ngõ Tô Tiền - Khâm Thiên - HN
Website
www.facebook.com
EM tạm thời kết luận cụ đi 3 đời xe. Nhưng cụ có kinh nghiệm nhiều nhất về mua, bán, thay dầu và lọc :D
Còn thiếu 1 thứ nữa cụ chưa kể mà chắc do em ko nêu . Đó là làm bảo hiểm thân vỏ ạ . Hehe , em đi xe thì cũng không giữ gìn cẩn thận lắm , và nói chung là đường xá HN thì đôi khi muốn tránh cũng chả được , nên xước xát khá nhiều . Do vậy em cứ mua bảo hiểm cách năm đều , làm bảo hiểm vào đầu năm , cuối năm , rồi đi 1 năm ( không mua ) . Năm tiếp theo lại mua bảo hiểm rồi lại làm đẹp cho xe 1 thể . Tất nhiên cũng nên có mẹo thì mới làm được bảo hiểm cho những vết thân vỏ xảy ra trước khi mua bảo hiểm cụ ạ .

Kingspa63ToHieu

[Tịch thu bằng lái]
quảng cáo lắm hôm em xem con elantra đâm đụng tùn lum hỏi một hồi tảng lờ chiều em đi vè đã đăng bán
nói chung phải xem chõ kỹ không tin bố con thằng nào
tất nhiên nó vẫn có xe ngon

nguyentoan.uct

Xe điện
Em mua xe cũ, lăn bánh 4 tháng mới đi 500km. rẻ được 10% mà như đập hộp

Esse blue

Xe tải
Em mua xe con civic cũ ở salon. Ơn giời đi hơn 4 năm nay chỉ thỉnh thoảng hỏng vặt, sửa chữa cũng rẻ. Còn đâu ngon lành cành đào. Hy vọng đi thêm được chục năm nữa. Hihi.