[Funland] Kể chuyện mua ô tô cũ

duongphong

[Tịch thu bằng lái]
Còn thiếu 1 thứ nữa cụ chưa kể mà chắc do em ko nêu . Đó là làm bảo hiểm thân vỏ ạ . Hehe , em đi xe thì cũng không giữ gìn cẩn thận lắm , và nói chung là đường xá HN thì đôi khi muốn tránh cũng chả được , nên xước xát khá nhiều . Do vậy em cứ mua bảo hiểm cách năm đều , làm bảo hiểm vào đầu năm , cuối năm , rồi đi 1 năm ( không mua ) . Năm tiếp theo lại mua bảo hiểm rồi lại làm đẹp cho xe 1 thể . Tất nhiên cũng nên có mẹo thì mới làm được bảo hiểm cho những vết thân vỏ xảy ra trước khi mua bảo hiểm cụ ạ .
Thường mua xe đi ít 1- vài vạn thì đâu cần BD nhiều. Cụ mà mua BH nữa thì chả phải động gì :D

cusao

Xe lăn
Nếu không phải xe kinh doanh dịch vụ em khuyên không nên mua bh thân vỏ để chống lãng phí.

TÔN

Xe container
E cừa mua con 2006 đây.nói chung nó đến tuổi lão hoá 1 số bộ phận rồi
Nói chung chịu khó đại tu bảo dưỡng, cái gì cũ sắp hỏng thay mới luôn thì cũng ko đến nỗi đâu. của bên tại người, xe mới mà ko chịu khó chăm sóc bảo dưỡng thì 3 bữa cũng nát

lamnguyen121186

Xe tải
Nhà 9 - Ngách 9 - Ngõ Tô Tiền - Khâm Thiên - HN
Website
www.facebook.com
Thường mua xe đi ít 1- vài vạn thì đâu cần BD nhiều. Cụ mà mua BH nữa thì chả phải động gì :D
Vâng , nên em toàn mua xe gọi là lướt , thường là đăng ký trong 1 năm , mua chính chủ hoặc salon không quan trọng nhưng cứ bảo hiểm thân vỏ thuỷ kích còn thời hạn , ra check hãng lịch sử bảo hiểm không có vấn đề gì là yên tâm .
trộm vía em mát tay nên ngoài xe mua cho mình thì cũng mua cho ng thân 2 3 cái đều ổn .
Chịu khó mua xe lướt , rẻ hơn 100 - 200 so với giá xe mới ( tuỳ dòng xe ) , là đỡ được khối tiền , mà vẫn đảm bảo an toàn . Chứ rẻ quá thì cũng có vấn đề vì giá cả thị trường giờ cũng có quy luật tính toán chung cho xe cũ hết .

Ni No Kuni 2

Xe điện
Mua xe cũ nên tránh tâm lý đi lừa người ta và lừa chính mình. Cứ đòi xe ngon, km ít nhưng lại rẻ, thế thì chỉ mua được quả lừa thôi vì bản thân mình đang lừa mình và có ý định đi lừa người bán.
Em mua mấy xe mới rồi, vừa rồi mới mua con xe cũ đầu tiên thì nói thật cũng chả khó như nhiều người nói, cứ xác định đúng tư tưởng là mua được hết.

anhtintin

Xe tải
Mua xe cũ có 2 trường hợp điển hình
- Mua qua showroom (bảo hành các kiểu, giá không rẻ lắm, đôi lúc sẽ mua con xe thúi với giá cao)
- Mua tại nhà dân (không bảo hành, giá bao rẻ phải ép giá thật sâu, phải biết check xe,...)
Nhưng được mấy ai bảo dưỡng,thay thế phụ tùng định kì theo hãng chuẩn đâu,mấy con xe tầm 80.000km trở lên hầu hết cần thay thế linh kiện kha khá đó, gần như đại tu. Còn không đại tu thì sẽ nếm được mùi nằm đường :D
Mình thì theo phương án mua showroom có uy tín, hợp đồng mua bán bắt nó ghi rõ xe bị gì zin hay gì gì,....đắt tí nhưng thôi chịu thôi,đc cái bảo hành, có gara sửa đúng bệnh cũng đỡ.
Cứ đi mua xe ở đâu cũng phải dẫn thợ quen theo, xe đời cao hơn thì phải test hãng nhé, đừng nghe tụi cò "hót".

mrQuick8x

Xe điện
Có cụ nào xem kênh xe cũ của Việt Bắc car ko, em thấy thông tin tình trạng xe rõ ràng.

kenzzz

Xe buýt
mua xe cũ ít kinh nghiệm thì dẫn thằng thợ buôn xe đi cùng , cho nó 5tr , sau khi nó xem nó báo xem ngon hay lỗi cứ nhớ trong đầu , chở luôn thằng chủ xe đi cùng ra chỗ nào bán xe , xem auto nó mua lại ko ? nó mua mà rẻ hơn 5-10% giá mình mua là mình mua đc , vd auto nó chịu nhập 450tr mà mình mua đc tầm 470-500tr thì mua đc. bọn salon auto nó test thì bố của chuẩn rồi

Alongcamepolly06

Xe điện
Trước em bán xe cho thợ nó còn bảo sao anh không vào hãng bảo dưỡng nhỉ, em bảo có ông đội trưởng đội xe cơ quan nói chỉ cần 2v vào làm bảo dưỡng lần là được vì xe mới lại đi ngắn thường xuyên hàng ngày đi làm. Hành trình xe em xa nhất chỉ 105km mà cũng chỉ có mỗi lần/năm (mùng 2-3 tết từ quê nội đến quê ngoại). em còn chưa bao giờ biết đi đăng kiểm với mua bảo hiểm cơ, toàn mấy bác lái xe cơ quan đi làm hộ :))
sướng nhất cụ, không phải làm gì mà có người hỗ trợ; cháu mua xe từ đầu qua mấy đời đều phải làm từ a-z, non gan nên chưa dám mua xe cũ bao giờ cả!

Taihoatu

Xe lăn
Em mua của 1 cụ trên này từ 2016, đến giờ vẫn ổn.

Ryan848

Xe container

lamnguyen121186

Xe tải
Nhà 9 - Ngách 9 - Ngõ Tô Tiền - Khâm Thiên - HN
Website
www.facebook.com
Cụ lên đời ới em :D
Cũng nằm vùng tìm XL7 lướt mà khó quá, em cũng ko nhiều thời gian lọ mọ.
Con XL7 này em chạy thấy hợp lý về công năng sử dụng với giá thành cũng như rất tiết kiệm nhiên liệu . Gia đình em vừa làm chuyến xuyên Việt về , rất ổn áp cho cả gia đình . Em đang khá hài lòng với em nó . Nếu cụ đặt gạch đợi thì cụ mật thư em nhé , em dự 5 năm nữa em sẽ lên đời tiếp . Hehe ^^

BacQuePhuong

Xe tải
em 2 lần mua xe cũ:
Lần 1 năm 2013 mua con Kia Morning nhập đời 2010 của người nhà ông làm cùng cơ quan, gặp được đúng con chủ đi ít xe full option mà giá lại ngon, đi hơn 1 năm bán lại có lãi luôn, mà các cụ phi xe đến tranh nhau mua, có cụ đến sau gần nửa tiếng ko mua được trách móc là đã gọi trước rồi lỡ đi đón con về muộn :) (em ko nhận cọc qua điện thoại, ai đến trc xem trc mua trước)
Lần 2 cuối năm 2014 sau khi bán Morning mua 1 em Ford Fiesta đời 2013, xe ngon ngẻ, âm thanh hay nhưng bị 2 cái: bảo hiểm thân vỏ tên chủ cũ nên đến lúc em đi làm nó ko làm cho em cũng ko cãi nhau nhiều chỉ cạch mặt thằng BH đấy ra, thứ 2 là sau hơn 1 năm đi em bán thì ko được giá và bán lâu hơn (2 tuần mới bán xong, trong khi con morning em bán trong 1 buổi chiều đúng hơn là sau 2 tiếng)
Từ đó trở đi em chỉ mua xe mới

Dép tổ ong.

Xe tăng
làm sao ktra được cụ nhỉ, e cũng mới mua Vios cũ của showroom
Có cách nào biết còn hay ko không nhỉ
Các cụ bật khóa điện sang vị trí On, đèn check túi khí sẽ nổi và tắt độc lập thì có thể yên tâm, nếu nó tắt cùng với 1 đèn nào đó (Abs, acquy...), hoặc không nổi đèn ngay từ ban đầu là xe có vấn đề về túi khí (thường là túi đã nổ và thợ câu đèn sang 1 đèn khác để nó có sáng và tắt, hoặc cắt hẳn đi). Nếu đèn check túi khí nổi liên tục thì xe cũng đang có lỗi liên quan đến túi khí (đã nổ, đứt dây,...)
Chia sẻ với các cụ 1 trường hợp chính em gặp phải: Cách đây mấy tháng em có hẹn đến xem 1 chiếc xe pk B ở 1 saloon cách nhà khá xa, hơn 100km. Xe đúng tầm tiền, đúng màu ưng rồi nên định hôm sau đi xem, để tăng thêm độ tin cậy nên em nhắn saloon quay 1 đoạn clip từ khi mở khóa điện đến khi đề máy. Nhận được clip em xem rất kỹ thì ko thấy đèn check túi khí nổi, em phản hồi lại với saloon, họ bảo để cho anh em kiểm tra và báo lại. Mấy ngày sau saloon báo xe có lỗi túi khí thật và dừng bán.
Nghĩ lại thì thấy mình đã tránh được 1 chiếc xe lỗi mà lại không mất thời gian và chi phí cho việc đi lại cũng là may mắn.

Ac080

Xe tăng
em cũng toàn mua xe cũ (4 đời xe rồi), tuy nhiên em chỉ mua xe mới chạy sau khoảng 1.5 đến 2 năm thôi nên chả vấn đề gì.

hamcuare!

Xe container
E mua 3 cái xe dân, cũng tạm. K lỗi gì ghê gớm, e dùng cũng tạm ổn vì có chút bít bít về xe cộ :P

wind_nol0v3

Xe điện
Em mới múc con hồi đầu năm, xe chính chủ k phải xa lông, xe 2019 bảo hàng còn mấy tháng, chạy hơn 1 vạn, lúc nào cũng để trong nhà, bảo hiểm thân vỏ còn hết năm nay, lúc đi xem em gặp cả bố mẹ chủ xe thấy hiền lành, xem đăng ký k cầm cố, em k biết gì về xe nhưng mở capo chụp ảnh gửi thằng ku em làm salon xem hộ nó bảo ok, e cọc liều 5tr hẹn mai check hãng và goi thằng e trực tiếp đến xem. Ơn giời mọi thứ đều ổn em chạy nửa năm rồi chưa thấy vấn đề gì

pisces_hn

Xe container
Em mua cái xe mới nhưng loại cỏ hơn 5 lít vì lúc ấy tìm mấy con xe cũ 300 400 không ưng được con nào, tìm cả tháng toàn được các xe không chạy quá nhiều thì đời quá sâu thêm có hơn 100 đỡ phải nghĩ.

cha biet chi

Xe điện
Các bác từng mua xe cũ, xe lướt... đã từng gặp sự cố ko mong muốn gì chưa? Tầm này mua xe cũ cũng rén phết các bác ạ, em mua lại 2 con rồi, đa số ko lỗi nọ cũng tật kia, giờ có tiền chỉ thích múc xe mới thôi.
Đotej rồi mưa gió xe bơi lội nhiều nên sợ ạ.xó dkieen mua mới k cũ cần kiểm tra kỹ thôi ạ.