[Funland] Kể chuyện tết thời bao cấp xưa

Có sao đâu

Xe buýt
Thời xưa thì có mấy nhà no đủ có của ăn của để đâu cụ, cả XH như vậy mà.
xét về khía cạnh điểm hạnh phúc có khi lại hơn giờ ấy chứ, mấy nhà giàu toàn phải cố giấu diếm, ăn con gà cũng ko dám chặt, giờ xã hội phân cấp nhiều, đa số phải gắng cày ko là toi ngay

1.25 ton

Xe điện
Thời bao cấp dòng rượu mùi Quốc doanh có mấy loại: chanh, cam, cafe rất phổ biến, rượu táo nhẹ độ và hiếm hơn. Tất cả đều là dòng cồn thực phẩm pha hương liệu nên uống rất sốc kể cả rượu xịn của 94 Lò Đúc.
Ngoài ra còn Thập toàn đại bổ, chả biết có gì mà bổ, chỉ thấy uống quá chén đau bổ đầu ra

Thế nên dân ta mới tìm tới dòng Quốc lủi nút là chuối uống êm và ít đau đầu
Rượu quốc doanh cao cấp em nhớ có loại rượu mơ Thanh Mai đấy cụ. Theo mấy cụ cốp to thì nó là rượu có nguồn gốc tự nhiên, chứ không phải cồn pha hương liệu như rượu Cam, Chanh.

Moriarty

Xe container
Thập kỷ 80 chỉ là 1 giai đoạn ( giai đoạn cuối) của thời bao cấp. Chủ đề này phải mời các cụ U80, U70 vào kể cho các cụ trẻ nghe. U60 như bọn cháu cũng chỉ nếm trải khoảng 20 chục năm của thời kỳ này, cháu chỉ nhớ được khoảng 15 năm cuối ( đến năm 87)
7x với đầu 8x thì vẫn mơ mộng thời bao cấp yên bình chứ các cụ bô lão em hỏi đều chốt câu "Khổ bỏ mẹ"

Tiengmuadem

Xe hơi
xét về khía cạnh điểm hạnh phúc có khi lại hơn giờ ấy chứ, mấy nhà giàu toàn phải cố giấu diếm, ăn con gà cũng ko dám chặt, giờ xã hội phân cấp nhiều, đa số phải gắng cày ko là toi ngay
Ăn thịt gà xong xương ko dám mang đi vứt vì sợ lộ cụ nhỉ

Mazda67

Xe buýt
Em nhớ Tết quê, nhà giàu nhà nghèo phân biệt được qua bánh pháo lệnh và pháo tép

1.25 ton

Xe điện
khéo hồi đó chỉ các cụ 7x bây giờ mới thích vì còn là trẻ con. Chứ phụ huynh các cụ chắc cũng sợ Tết như các cụ sợ Tết như bây giờ
Thời bao cấp nên Tết thì các phụ huynh cũng vui cụ ạ, vì lúc thời điểm đó luật lệ hà khắc về mấy món ăn chơi được nới ra, thêm nữa là nhà nước cũng phân phối thêm thực phẩm, vải vóc.... Nói chung ngày Tết ai cũng được ăn ngon mặc đẹp. Chứ ngày thường ăn mặc kham khổ lắm, từ quan đến dân .

Chỉnh sửa cuối:

Có sao đâu

Xe buýt
Pháo hoa than xoan,lấy gỗ cây xoan đốt lấy than xong nghiền mịn ra lấy giấy gói lại rồi lấy đất sét mềm bịt cái đuôi giấy chỉ hở ra tý đầu giấy, phơi nắng khô buổi tối lấy bật lửa đốt chỗ đầu giấy cho cháy vào than rồi ném lên trời , đẹp như pháo hoa 😁
chuẩn luôn bài ngày xưa của em

Vulcan V70

Xe trâu
7x với đầu 8x thì vẫn mơ mộng thời bao cấp yên bình chứ các cụ bô lão em hỏi đều chốt câu "Khổ bỏ mẹ"
Khổ thì đúng là khổ, quá khổ. Ăn đói, mặc rét, chiến tranh, bom đạn, giao thông khó khăn, đi từ HN về quê gần gần như Thái Bình, Thanh Hóa mà " nhỡ chuyến tàu, chuyến xe" ( không mua được vé) có khi mất vài ngày mới đến nhà.

coolpix8700

Xe ngựa
mango nói:
khéo hồi đó chỉ các cụ 7x bây giờ mới thích vì còn là trẻ con. Chứ phụ huynh các cụ chắc cũng sợ Tết như các cụ sợ Tết như bây giờ
Thời bao cấp nên Tết thì các phụ huynh cũng vui cụ ạ, vì lúc thời điểm đó luật lệ hà khắc về mấy món ăn chơi được nới ra, thêm nữa là nhà nước cũng phân phối thêm thực phẩm, vải vóc. Nói chung ngày Tết ai cũng được ăn ngon mặc đẹp. Chứ ngày thường ăn mặc ham khổ lắm, từ quan đến dân .
Các bác cứ xem lại ảnh các vị lãnh đạo quốc gia thời ấy thấy rõ. Kể cả ảnh của cụ Đồng, thủ tướng CP.
Còn em thấy thời ấy không chỉ trẻ con, mà người lớn cũng vui với tết. Không kể CBCNV Nhà nước có tiêu chuẩn tết, mà ở nông thôn thì HTX cùng giành ruộng cấy gạo nếp, được phép thịt lợn, tát ao nuôi cá,... Cha mẹ cũng vui vì được chuẩn bị đón tết, lũ trẻ nhà họ có quần áo mới, bánh chưng, thịt, bánh kẹo,... tết mà ngày thường cực khó kiếm!

hiepchiken82

Xe tăng
tết ngày xưa e nhớ nhất là pháo, trường e học những năm đó học sinh lớp lớn trên tầng 4 thường quấn pháo rồi quăng xuống sân trường, bọn lớp nhỏ hơn thì đợi pháo xịt rồi tranh nhau ra nhặt. Cũng thường lệ, 1 cụ học sinh lớp bé hý hửng nhặt được quả pháo xịt (cũng có thể cụ căn thời gian chưa chuẩn, nóng lòng có được chiến lợi phẩm) thì chưa được lâu nó nổ trên tay làm cụ bay ngay hai ngón, trong đó có ngón bóp cò súng.

lovecarhpqn

Xe điện
Chỗ em hay đốt cây điền thanh lấy than làm pháo hoa:
Cây điền thanh
Lá làm phân xanh,
thân cành làm củi
Than đen đui đủi,
làm pháo hoa chơi
Ngàn bụi than rơi
Đỏ trời xóm Mới
Cậy điền thanh thân nó nhẹ xốp, khô đốt nó cháy hết làm gì có nhiều than để làm pháo hoa hở cụ?

coolpix8700

Xe ngựa
Cậy điền thanh thân nó nhẹ xốp, khô đốt nó cháy hết làm gì có nhiều than để làm pháo hoa hở cụ?
Than xoan là loại than tốt nhất để làm thuốc súng đen (thuốc pháo thời ấy).
Thực ra ngay trước khi pháo bị cấm thì cái mùi pháo của thuốc súng đen đã còn rất ít do bị trộn thêm thuốc súng thường rồi. Bây giờ pháo hoa toàn mùi thuốc súng chứ không phải mùi pháo ngày xưa nữa!

buicongchuc

Xì hơi lốp
Tết trong ký ức tuổi thơ của em là ngay từ sau Tết em đã tự tìm hoa - cây cảnh về trồng cho Tết sau. Em hay trồng cúc đại đoá, thược dược, hồng nhung, hồng bạch vì nó dễ trồng. Mùa đông gần tết là bắt đầu cắt hoạ báo LX, V.LN toàn tập, ... bố cho để chuẩn bị làm pháo. Cái cảnh xin được tiền đi mua thuốc pháo và ngòi pháo cũng vui.
Ngày xưa sao sáng 30 nó lạnh thế! Em hay được phân công đi đụng lợn, tham gia rửa lòng, làm dồi. Sau bữa trưa 30 với món lòng lợn, chiều rửa lá gói bánh, và đêm 30 xì xụp canh nồi bánh trưng. Cả năm đợi mãi đến sáng mồng 1 mới được ăn bánh.
Ăn chơi Tết đến hết ngày mồng 4, sáng sớm mồng 5 cả nhà cùng nhau chuyển phân ủ ra ruộng rồi đắp bờ làm đất. Đến bữa cơm mỗi người ăn nửa cái bánh trưng to mà vẫn còn thòm thèm...

Giai đoạn trước đó - lúc còn nhỏ hơn. Em nhớ cái cảnh theo mẹ đi chợ tết trong cái mưa dầm dề. Hỗ trợ mẹ bán vài quả cam, quả bưởi, rồi mẹ cho ít tiền mua bộ tam cúc, vài cành hoa nhựa, ăn cái bánh rán. Và em hay được mẹ được phân công cầm phiếu vào mua diêm, bóng đèn, dầu hoả, ...

Chỉnh sửa cuối:

1.25 ton

Xe điện
Các bác cứ xem lại ảnh các vị lãnh đạo quốc gia thời ấy thấy rõ. Kể cả ảnh của cụ Đồng, thủ tướng CP.
Còn em thấy thời ấy không chỉ trẻ con, mà người lớn cũng vui với tết. Không kể CBCNV Nhà nước có tiêu chuẩn tết, mà ở nông thôn thì HTX cùng giành ruộng cấy gạo nếp, được phép thịt lợn, tát ao nuôi cá,... Cha mẹ cũng vui vì được chuẩn bị đón tết, lũ trẻ nhà họ có quần áo mới, bánh chưng, thịt, bánh kẹo,... tết mà ngày thường cực khó kiếm!
Em là con trai mà phải mặc váy của chị gái đây. :)) ( Váy hàng viên trợ của khối Vắc xô vi ). Em còn nhớ khi em lang thang đi chơi ở vườn hoa gần hầm tránh bom trong Tỉnh ủy Nam Định, các cụ cốp còn đố nhau xem em là bé trai hay bé gái, có cụ còn định tụt váy em ra để chứng minh cho mấy cụ khác, em là con trai. :))

Rượu quốc doanh cao cấp em nhớ có loại rượu mơ Thanh Mai đấy cụ. Theo mấy cụ cốp to thì nó là rượu có nguồn gốc tự nhiên, chứ không phải cồn pha hương liệu như rượu Cam, Chanh.
Cụ nói em mới nhớ.
Rượu Thanh Mai ngày trước cỡ trưởng phó Ty trở lên mới có tiêu chuẩn phân phối.
Bác em có một chai thấy bày tủ kính nhiều năm không uống!

agrimeco

Xe lăn
Em nhớ mỗi khi tết là đc bm đèo lòng vòng trong phố đi chúc tết người thân quen và bạn bè. Nhiều khi đi mãi mới tới, tìm hỏi lung tung mới thấy, mà chả có nhà lại lóc cóc đạp về :D

Em 7x đời đầu,... các cụ luyến tiếc cái thời thổ tả này thế nào chứ em thì em xin kiếu ạ.
Tại sao? Thứ nhất là em thương mẹ, thương bố,... cứ nửa cuối năm đã phải lo cân đỗ, cân lạc, gạo nếp, gà nuôi,.. trăm thứ để mang về biếu họ hàng ở Hà Nội. Hà Nội ngày xưa đói bỏ mịa, nhà em đi lưu lạc về tỉnh thành ra lại khá giả hơn. Các cụ cứ nhìn ánh mắt các bà cac mẹ cuối năm thì mới hiểu và chia sẻ,... chẳng người phụ nữ nào, người chồng nào muốn cha mẹ mình, con mình túng thiếu trong cái tết cả. Giờ ăn cho đẫy vào rồi nhớ nhung cái thời mà lúc đó chúng ta chỉ nhìn thấy được ăn, được mặc,.. hơn ngày thường mà sướng.
Thời bao cấp là cái thời đáng quên nhất trong lịch sử dân tộc VN,... một anh cùng CQ em nay đã về hưu, anh ấy bảo ''tôi nhịn phiếu thịt 3 tháng để đổi sang mua mỡ, tôi rán được 3 chai mỡ lợn đem về quê Thái Bình cho mẹ,.... về tới đầu huyện quản lý thị trường thu mất vì không chứng minh được là tại sao mình có. Lúc đó nước mắt tôi trào ra, thương mẹ thương cả mình nữa''
Còn nhà em cuối năm mang đồ về Hà Nội phải đi xin cái giấy là gà, đỗ, lạc, gạo là do tăng gia sản xuất mà có. Thế mới được mang vào nội đô ...
Các bác cứ xin vé về tuổi thơ, em thì xin ở lại... cố gắng phấn đấu cho gia đình ấm êm, cho xã hội, cho đất nước phát triển. Cuối năm vợ em, con em muốn gì mua trong phút mốt là có, thế chẳng sướng hơn là đói hay sao.

Macgregor

Xe điện
tết xưa e chỉ khoái món đốt pháo, mà h các cụ trên mây cấm tiệt mất rồi. chán quá

Mainoel

Xe máy
Em là 8x đời giữa, năm nay vừa vào 40. Nhà em ở quê, đến khi em vào lớp 2 mới từ nhà đất xây lên nhà 3 gian thụt 1 gian thò. Gia đình em sống cùng với ông bà nội, bố mẹ. Vì ở quê, nhà em có vườn rộng, có ao, ông bà có 1 sào ruộng, bố mẹ em là viên chức nhà nước nên nói chung những cái Tết mà em nhớ được thì không còn quá thiếu thốn. Nhưng những kỷ niệm em nhớ và muốn giữ nhất, đều liên quan đến ông bà.

Ngày ấy em nhớ học sinh chắc phải hai sáu hai bảy mới được nghỉ Tết. Nhưng từ cúng ông Táo xong, em đã thấy bà em mua hành về muối. Loại hành ta chứ không to cộ như bây giờ, được một làng cùng xã cạnh bãi bồi ven sông trồng. Em nhớ nhất là những lúc sau bữa cơm trưa, chuẩn bị đi học chiều thì bà em ngâm hành qua nước tro cho đỡ hăng rồi cặm cụi lột từng củ. Tết, nhà em nhất định phải có dưa hành.

Trong lúc đó thì ông em lo giò xào và cá kho. Ông em khéo tay và rất quan tâm hai món này. Giò xào ông em làm bó bằng lá chuối, lạt từ cây dùng, ép bằng hai thanh tre nên miếng giò cắt ra nó thắt eo như hình số 8 chứ không tròn xoe như giò xào ta mua được ép bằng ống như bây giờ. Cá kho nhà em bao giờ cũng đậm vị riềng và chay khô. Kho kỹ bằng củi, trấu trong tiết trời lạnh, một nồi vừa vừa ăn rả rích cũng phải qua mùng bốn mùng năm mới hết.

Trong lúc đó thì bố mẹ em lo những thứ "hiện đại" hơn. Hoa Tết với em không cái gì bằng một lọ thược dược, violet, cánh bướm và lay ơn. Đấy mới là hiện thân của mùa Xuân, dù bao năm qua, em chưng đủ cả đào, cả mai, cả quất, cúc mâm xôi, mận, lê...

Cỗ Tết bây giờ em công nhận là tối giản hơn xưa nhiều. Nhưng nhà em vẫn nhất thiết phải có thịt gà, bánh chưng, giò nạc, nem rán. Em thường gói một lúc bốn năm chục cái nem, rán sơ rồi đến khi thắp hương/ăn thì bỏ nồi chiên không dầu. Canh măng cũng thế, em luộc cho đã một mớ rồi đến lúc ăn thì lấy nước dùng, nấu lại thả hành củ chẻ, cánh mùi lên trên.

Ông bà em mất đã lâu, nên em hay cùng bố em giữ một hoạt động em cho là thiêng liêng trước Tết. Ấy là tảo mộ mời các cụ về ăn Tết ngày 30. Làng em có nghĩa địa chung, người già mất đi ngày mỗi nhiều nên mỗi khi đi tảo mộ, câu chuyện về dòng họ, gia đình mình, của những dòng họ, người quen cùng làng, gương mặt và kỷ niệm về những người thân quen cũ lại hiện về. Như là họ Trần có ông cụ đến khi em học cấp một, mỗi khi ra đường vẫn nghiêm túc để râu dài, đội khăn đóng, cầm ô, mặc áo dài, đi guốc gỗ. Như dòng họ Đặng có bà cụ từ xa về làm dâu, người có Đạo nên mỗi Chủ nhật hay dịp Lễ, đều đi bộ đến Giáo xứ xa để Lễ nhà thờ. Tập tục bên đó là không bốc mộ, nên cụ mất nhiều năm rồi vẫn để mộ dài.... Khi thấy ông bà mình nằm cạnh nhau, cạnh các ông bà là anh chị của ông bà, đằng sau là thế hệ các bác, các anh mất sớm, em ngoài thương nhớ còn thấy an tâm vì sự đầm ấm cả khi sống lẫn khi khuất núi của những người thân.

Em vào SG sống cũng nhiều năm, đã làm quen với cách chơi bông kiểng, món ăn Tết của người SG. Nhưng với em, những cái Tết Bắc với đầy đủ mùi (hương trầm, nước mùi già, vỏ cam vỏ bưởi), vị (gà luộc, bánh chưng, hành muối) và thời tiết lạnh luôn là thứ em mong nhớ và lưu giữ.