[Funland] Kể tên môn học vô dụng nhất khi học đại học của các cụ là gì?

turnviet

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF
Website
carcam.vn
Bác làm cam hành trình thì dùng tích phân làm cái này hay này:

Tích hợp tính toán sử dụng hình ảnh trong cam hành trình, khi xe đang chạy ở chế độ ga tự động trên cao tốc nếu khoảng cách gần với các xe khác quá (ví dụ 80~100km/giờ thì khoảng cách 100m) theo tốc độ set thì tự động giảm ga.

Cái này chưa ai làm đâu, bác học tích phân đi làm là tốt đấy.

:))
Giờ cho em đụng vào nó chắc em thần kinh mất cụ ơi....
Nhảm kinh khủng mà ngày xưa suốt ngày SIN COS... tổ sư ...........

STElectrics

Xe lăn
Đường lối cách mạng *** VN, tư tưởng HCM => toàn kiến thức đã học trong môn lịch sử phổ thông.
Xếp tiếp theo là triết học Mac Lenin.
Kiếm cơm bằng 2 cái môn cụ nói lãng phí đấy nó mới là đỉnh cao;;)
Không biết phạm húy không,,nhưng với em là LSĐ, nhưng triết học phương đông em lại thích :D
Những môn tư tưởng chủ nghĩa nó chai, e rất muốn được áp dụng mấy môn đó vào công việc mà đời ko cho, thành ra đó là mấy môn vô dụng.
Em có 2 thằng bạn học phổ thông không có năng khiếu về toán, lý, hoá, văn, sử, địa. Tóm lại là đến môn giáo dục công dân chúng nó cũng chẳng khá khẩm gì. Ấy thế mà sau lớp 12 chúng nó đi theo con đường mà chỉ dùng mấy môn các cụ chê mà giờ ở quê thằng nào cũng khá. Ngày xưa chúng nó nể em học hành, giờ ngồi nói chuyện chúng nó khinh khỉnh chửi mình: bố thằng hâm!

QuynhChi TuyetMai

[Tịch thu bằng lái]
Túm lại, các môn đều cần cả.
Tuy nhiên, cần setup lại các môn cần thiết cho các ngành khác nhau chứ các trường ở VN đa phần giảng dạy theo đại trà, chưa có sự khác biệt rõ rệt giữa các trường.

vo nho

Xe điện
Em thấy môn nào cũng học có ích hết...không ít thì nhiều :D

meomun346

Xe container
Em dân Vật lí và đã dạy Điện động lực, Vật lí thống kê. Nghe cụ nói em thấy buồn quá. Nhưng em quen rồi vì ngay cả em cũng không dùng nữa :) Giờ em chỉ dùng kiến thức phổ thông thôi hehe.
ÔI, em nể cụ quá, chắc cụ ko phải thầy của chúng em, thầy em đã nghỉ hưu lâu òi. Lâu rồi ko nhận đc tin thầy. Trộm vía, thầy Vật lý thống kê của chúng em rời quyển giáo trình dầy cộp ra là ko viết đc chữ nào lên bảng, có khi thầy cũng chẳng hiểu gì - lại trộm vía!

meomun346

Xe container
Môn này rất hay, chỉ có điều các thầy dạy không làm cho học sinh hiểu được cái hay của nó thôi.

Học xác suất thống kê để không bị mắc các lỗi về tư duy mà rất nhiều người vẫn mắc hàng ngày, ví dụ như so sánh không tương đương, quy nạp với số mẫu không đủ lớn, kết luận khi sai khác không có ý nghĩa thống kê...
.............
Vâng, là do các thầy của ta ít thực tế.

doanphucgt

Xe điện
Tôi cũng học Thủy Lợi đây, thời tôi học đã làm gì có bể bơi nhưng chương trình vẫn có môn bơi, đứng ở chỗ sân bóng rổ (là sân bóng chuyền bây h) rồi khua tay bơi trên cạn, đúng là hài vãi
Vậy cụ hơn em nhiều tuổi lắm rồi ạ. Em ra trường 10 năm rồi nhưng năm 2006 trường đã có bể bơi rồi ạ

doanphucgt

Xe điện
Không hề đúng cụ ạ, môi trường ĐH cần đưa vào các môn chuyên ngành và ứng dụng chứ không cần mấy môn Triết Mác làm gì, còn lúc nào sang nghiệp chính trị thì mới cần học nó mới là đúng sách.
Tựu trung lại giáo trình của các trường ĐH nó thể hiện sự bừa bộn, thiếu nhất quán, không có đầu tư sâu cải cách rõ ràng môn nào cần thiết cho ngành nào, mà căn bản cũng chả có tài liệu gì và biết phải dạy cái gì cho lên tự vẽ ra những môn đâu đâu, chả liên quan.
Chưa kể sự tụt hậu của giáo trình và không cập nhật phương pháp giảng dạy mới.
Kinh tế thì còn có tý cập nhật chứ kỹ thuật thì không biết sách bây giờ tái bản đến bản bao nhiêu rồi.
Việc nhà nhà cho con đi du học thể hiện rõ nhất sự thất bại của nền giáo dục đại học đương thời.
Cảm ơn cụ đã thông não ạ.

kamikaze1281

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Em đang nói về Ngoại Ngữ không phải mỗi tiếng Anh cụ nhé.Cụ nên xem lại rồi giải thích cho nó hợp lý, không phải chỉ mỗi Tiếng Anh mới gọi là Ngoại Ngữ đâu.Cụ mù mờ về khái niệm Ngoại Ngữ thế
Tiếng Anh thì nó phân ra nhiều : Tiếng Anh Thương Mại, Tiếng Anh Ngoại Giao, Tiếng Anh Giao Tiếp Thông Thường,Tiếng Anh cho các nghành Kỹ thuật...Nhưng tóm lại nó vẫn chỉ là Tiếng Anh.
Tiếng Anh còn phân ra : Anh - Mỹ, Anh - Ấn, Anh - Úc, Anh -Anh
Ngay cả Tiếng Việt nếu nói trong hoàn cảnh Ngoại Giao nó cũng khác cụ nhé.
Còn như cụ nói kiểu "thư điện tử" thì nó liên quan đến ngữ pháp,chắc ngữ pháp thì giao tiếp nó mới "đắt"
Cụ nên về tìm hiểu thêm,còn Ngoại Ngữ là thế nào cụ cũng nên tìm hiểu nữa nhé
Cụ không cần phải dạy em về ngoại ngữ. Còn thư điên tử xin lỗi cụ chưa làm với tây bao giờ lên càng không hiểu gì.
Cụ lấy đứa trẻ vùng cao giao tiếp ra để so sánh với trình độ đàm phán là em biết trình cụ rồi ^:)^

Giờ em vẫn dùng kiếm cơm đấy, không vô bổ tí nào.
Em thấy Triết và Tư tưởng HCM là lãng phí nhất, nó đến tận giờ không khai sáng cho em tẹo nào.
triết em chỉ nhớ mỗi câu cái gì cũng có 2 mặt =))

em thi đc điểm cao nhất lớp đấy cụ ơi, vì em quay phao khéo hơn bọn kia, cuối kỳ ăn học bổng mới hài vì em là 1 trong những ông học dốt nhất lớp
ăn học bổng vì mấy ông học khá thi trượt triết :))

thngaylangthang

Xe ngựa
Đường lối cách mạng *** VN, tư tưởng HCM => toàn kiến thức đã học trong môn lịch sử phổ thông.
Xếp tiếp theo là triết học Mac Lenin.
Đến chừ chiêm nghiệm thì đúng vầy ah

suti

Xe buýt
Lớp e 37 mạng qua lần 1 có 5 mạng !
Hehe, thời em học thì Kỹ thuật nhiệt là một môn hiếm hoi thi trắc nghiệm, nhưng oái oăm nhất là đánh dấu sai thì bị trừ điểm nên éo dám tích bừa để ăn may, và chấm điểm kiểu đó thì điểm âm là có thật nếu cụ nào cứ tích bừa bị sai nhiều hơn đúng :)

haiphdt

Xe buýt
Cụ không cần phải dạy em về ngoại ngữ. Còn thư điên tử xin lỗi cụ chưa làm với tây bao giờ lên càng không hiểu gì.
Cụ lấy đứa trẻ vùng cao giao tiếp ra để so sánh với trình độ đàm phán là em biết trình cụ rồi ^:)^
Cụ nghe em phân tích chuẩn quá nên chịu rồi đúng không? Tưởng trả lời lại dài dằng dặc ai ngờ ngắn thế.
Bí rồi chứ gì,còm của cụ bắt đầu đến độ Cùn.
Thôi em nói với cụ vậy thôi, xem cái kiểu còm của cụ là biết khả năng cụ đến đâu.Ti toe vớ vẩn.

victory_1980

Xe điện
Môn học rất hay và cực kỳ hữu dụng. Nếu cụ làm ở bộ phận phân tích dữ liệu, dự báo, hoặc ngành hot như trí tuệ nhân tạo thì không thể không biết cái này.

Hiểu đơn giản nhất là học xác suất thì cụ tính được khả năng xảy ra là bao nhiêu %, từ đó sẽ ra Quyết định. Còn không học thì chỉ mơ hồ là hình như nó sẽ xảy ra
Môn này ứng dụng nhiều nhất là các công ty bảo hiểm, áp dụng để tính phí đóng bảo hiểm, :D
Ứng dụng nhiều, chẳng qua nhiều người ko biết thôi.

BacQuePhuong

Xe tải
Do đặc thù công việc nên có những yêu cầu đặc biệt thôi cụ. Kế toán thì họ có chuyên môn của họ mình không chuyên không thể chém được. Nhưng có những yêu cầu không phải kinh khủng gì mà ngoài lề một tẹo là họ không làm được - em không có chuyên môn về kế toán nên nói thật cũng chả biết là mấy cái phần mềm FAST, MISA làm được hay không :D nên em tự làm thôi (em làm hiện nay thì chỉ tính theo tháng, nhưng sau nếu cần chuyển sang theo tuần thì cũng nhanh). Sau khi em tự làm được thì em thấy là nếu dân kế toán, tài chính mà biết lập trình chút đỉnh sẽ rất xuất sắc trong nghề.

Hiện nay thì đội phân tích số liệu (data analyst) mà biết lập trình để moi dữ liệu thì cứ gọi là hái ra tiền, những ông không biết thì cứ tool có gì làm đấy sẽ bị hạn chế.
Đúng rồi cụ à, nếu dân kế toán mà biết chút công nghệ thì lợi thế trong công việc khá lớn đặc biệt là tại các doanh nghiệp vừa và nhỏ khi trình độ ứng dụng công nghệ chưa toàn trình và đồng đều tại các khâu, tuy nhiên nguyên tắc kế toán thì đâu cũng giống nhau vì thế em đồ là xem profit/loss theo tuần là khá bất khả thi (có thể đổi thành xem lãi gộp thì tạm được)
Bây giờ chuyển đổi số rồi, các doanh nghiệp cũng bắt đầu ứng dụng số hóa vào quy trình quản lý (ông nào to thì mua kiểu SAP hoặc tự xây theo ý mình hoặc mua sẵn rồi custumize lại mấy cái kiểu MISA hay FAST...) tuy nhiên các khâu từ quản lý đơn hàng, bán hàng hóa đơn, lập dự toán quản lý ngân sách, quản lý sản xuất và quản lý tồn kho...được quy trình hệ thống hóa sẽ triệt tiêu mấy cái tool kế toán và triệt tiêu cả nghề kế toán trong tương lai, lúc đo kế toán không phải ghi sổ và viết hóa đơn phiếu thu chi mà kế toán chuyển qua phải xây dựng quy trình và kiểm soát việc quản lý các hoạt động cá giao dịch kinh tế, phân tích dữ liệu và đưa ra các tư vấn đề xuất, đảm bảo an toàn và có lợi cho doanh nghiệp về mặt thuế phí...

kể ra thớt cho cái tít "Môn nào hữu dụng "thì còn đếm được, chứ hầu như vô dụng