[Funland] Kể tên môn học vô dụng nhất khi học đại học của các cụ là gì?

WatermanEdson

Xe máy
Xác suất thống kê, bọn em học ngành xã hội vẫn phải học cái này, ra đi làm gần như chả bao giờ dùng :))
XSTK (Statistics) là một trong các môn KH cơ bản mà cả khối kinh tế và kỹ thuật đều rất nên học. Có chăng là cách dạy của 1 số gvien chưa tốt thôi.

WatermanEdson

Xe máy
Tụi F1 học RMIT tất cả chỉ có 24 môn cho 3 năm. Không logic hình thức, ko lịch sử ảng, ko Triết, ko Tư tưởng xxx...chỉ có môn chuyên ngành thực tế.
CTĐT mà cấp bằng nước ngoài thì các môn thoải mái tự chọn, do trường thiết kế. Còn cấp bằng VN thì 100% là phải có các môn lý luận chính trị và GD quốc phòng & an ninh.

Binhan.4ever

Xe buýt
CNXHKH, tt HCM, triết.. môn học thì chán, sinh viên thì không muốn học, giáo viên hiểu nên cũng không muốn dạy. 50k qua môn, 100k 8,9 điểm không có 10 Thời giá 9x

barca6996

Xe container
Cụ dám hỏi thật à?
Thật mà 😂trước khi hỏi em còn giơ tay xin phép 😀và hỏi trước là thầy có cho phép em hỏi không? Thầy bẩu là em cứ hỏi thoải mái, chúng ta học ở đây là trên tinh thần trao đổi mà hehe. Vậy mà vẫn bị ra khỏi lớp :))

timtoi

Xe tăng
Thật mà 😂trước khi hỏi em còn giơ tay xin phép 😀và hỏi trước là thầy có cho phép em hỏi không? Thầy bẩu là em cứ hỏi thoải mái, chúng ta học ở đây là trên tinh thần trao đổi mà hehe. Vậy mà vẫn bị ra khỏi lớp :))
Chỉ để CM là thầy và trò hiểu về cái đó cao thâm như nhau😁

thichxeoto

Xe điện
Ktct, m...toàn môn nhồi sọ vô tác dụng.

Aliabu

Xe container
Website
www.schlagevietnam.com
Cú lừa ;))

SanHoBien

Xe container
20 năm trước, Em học ngành kinh tế, mà không hiểu học lập trình pascal để làm gì? hay chương trình học của VN mục đích để sinh viên lãng phí thời gian, mục đích làm ngu dân trí đi nhỉ, đến bây giờ em vẫn ko hiểu là dân học về kinh tế thì cần phải học lập trình để làm gì? Hay do em ngu? Không biết bây giờ thế hệ trẻ còn phải học những cái ko thuộc ngành mình học xong ra đi làm không.

Đừng cụ nào nói là học lập trình để luyện não nhé, đến đại học rồi mà não còn ngu thì nên đi bốc vác luôn.
Ôi, 25 năm trước e học ĐH mà bây giờ vẫn chưa ra được trường nên ko biết học môn gì lun :P

Arabia

Xe tăng
Thực ra thì ko có cái gì là vô dụng cả, vô dụng hay ko chủ yếu là do người.

Ví dụ như cái môn lập trình Pascal chủ thớt nói, nếu mà học tử tế, tiếp thu được tư duy lập trình, thì kể cả trong lĩnh vực kinh tế cũng có rất nhiều ứng dụng mà excel là 1 ví dụ. Vợ em cũng học kinh tế, công việc phải xử lý những file excel mỗi file khoảng vài chục nghìn record, em thì ko biết 1 chữ excel nào, mù tịt, nhưng những gì khó vợ em làm ko được là tống cho em.

Mấy môn triết, CNXHKH, lịch sử Đảng, tư tưởng Hồ Chí Minh thực ra nếu biết vận dụng cũng có rất nhiều cơ hội. Chí ít hiện tại nó vẫn là cơ sở tư duy của hệ thống cầm quyền tại VN, nên nếu các cụ các mợ giỏi thì đầy cơ hội chém gió kiếm tiền, có cơ hội tiếp xúc với các quan chức vân vân và mây mây và cái này sẽ mở ra rất nhiều con đường. Ngày xưa các cụ nhà ta còn vận dụng giải phóng dân tộc còn được cơ mà. Quan trọng là người học thôi.

Vấn đề ở đây là tư duy cào bằng. Mỗi môn học đều có thể có ích với người này và vô dụng với người khác, rất bình thường vì tố chất mỗi người mỗi khác. Đào tạo lẽ ra chỉ cần cần những thứ cơ bản nhất để đủ làm được tốt công việc dự định thôi, những thứ khác nên là tự chọn thì đằng này lại cào bằng, ép học tất. Đứng trên quan điểm đấy thì cá nhân em thấy kể cả toán, lý, hóa còn vô dụng huống gì những thứ khác. Ví dụ từ khi sinh ra đến bây giờ chưa 1 lần em cần sử dụng đến kiến thức trong lĩnh vực hóa học, ấy vậy mà phải cày bao nhiêu năm trời. Chẳng thà như chủ nghĩa xã hội khoa học, kinh tế chính trị v.v... em còn dùng, thậm chí dùng nhiều lần, mỗi lần đi uống bia chủ đề này được chém gió nhiều nhất, ít nhất với em chúng còn có giá trị giải trí, nhưng hóa học thì đúng tuyệt nhiên là con số 0.

poiuy

Xe cút kít
Ai mà biết được sau khi học xong ra đời sẽ làm công vciệc gì để mà chọn bỏ môn học mình không cần? Chỉ có một số người được sắp đặt sẵn mới biết. Mà trường thì người ta ko thể cá nhân hoá được, học nhiều thứ rồi dùng cái gì thì dùng thôi.

dannongthon

Xe tăng
XSTK (Statistics) là một trong các môn KH cơ bản mà cả khối kinh tế và kỹ thuật đều rất nên học. Có chăng là cách dạy của 1 số gvien chưa tốt thôi.
Người thiểu năng mới không hiểu XSTK, em sau khi tốt nghiệp đại học đã thành công rực rỡ khi áp dụng xác suất thống kê trong đánh sóc đĩa cụ thể là buôn vị. Xác suất trúng ngửa tư hay sấp 4 là 1/16. Xác suất trúng 3 đen hay ba trắng là 1/4. Khi buôn vị em trả ngửa tư hay sấp 4 là 1 ăn 10 vậy là ăn chênh 6. Trả 3 trắng hay 3 đen là 2 ăn 7 vậy ra em ăn 1/8. Em không cho đánh sấp đôi vì cơ bản lợi nhuận không đáng kể. Vậy mới thấy đội học xác suất dốt thiệt hại ngần nào tiền!

Arabia

Xe tăng
Ai mà biết được sau khi học xong ra đời sẽ làm công vciệc gì để mà chọn bỏ môn học mình không cần? Chỉ có một số người được sắp đặt sẵn mới biết. Mà trường thì người ta ko thể cá nhân hoá được, học nhiều thứ rồi dùng cái gì thì dùng thôi.
Học nhiều cái gì thì lãng phí thời gian cái đó. Trường cá nhân hóa để làm cái gì, chỉ cần dạy là đủ, học cái gì nên là do người học lựa chọn. Nếu ko biết chọn gì thì nên thành lập đội ngũ có chuyên môn tư vấn.

Cào bằng chương trình ai cũng giống ai dựa trên tuổi tác rất ko hiệu quả. Việc của trường chỉ nên là dạy ở 1 trình độ nào đó. Ví dụ bọn Tây, trước khi nhập học là có phỏng vấn, bé thì phỏng vấn bố mẹ, xem đã đủ kỹ năng để vào học hay chưa, và có 1 quãng thời gian đủ dài học thử trước. Được thì ok, ko được thì thì ko nhận, giỏi thì giới thiệu lên chỗ trình độ cao hơn.

Nó giống như việc có nhiều cái sàng với kích cỡ khác nhau, mỗi loại sàng thích hợp với kích cỡ nào đó. Bọn Tây có những người thợ giỏi tay nghề nhưng toán tiểu học làm mãi ko đúng, và cũng có những bạn trẻ tốt nghiệp đại học ở độ tuổi lên 10.

Còn như mình thì giống như chỉ có duy nhất 1 cái sàng, mà mục tiêu thì lại ôm đồm, thì tất nhiên sẽ sinh ra rất nhiều thứ chán, thừa, ko cần thiết. Thành thử là thợ ko ra thợ vì vẫn phải mất cả đống thời gian cho toán lý hóa thậm chí nghệ thuật, nông nghiệp, còn về tri thức ko bao giờ có chuyện 10t tốt nghiệp đại học, vì cơ chế chứ chưa hẳn do tố chất. Tây dân nó có vài tr người còn có người có, mình 100tr chưa chắc đã ko có.

Người ko giỏi bên mình vất vả mãi vẫn ko được đi làm thợ, và người tài thì lại toàn chơi vì chương trình phải suy nghĩ cho tất cả. Bao giờ thợ chỉ cần biết đọc biết viết biết cộng trừ, và thiên tài như Bill Gates kể cả đã đứng đầu lớp, đã chăm hơn bình thường vẫn bị cả thầy cô chất cả đống kiến thức lên, thì đấy mới là nền giáo dục tốt

Chỉnh sửa cuối:

poiuy

Xe cút kít
Học nhiều cái gì thì lãng phí thời gian cái đó. Trường cá nhân hóa để làm cái gì, chỉ cần dạy là đủ, học cái gì nên là do người học lựa chọn. Nếu ko biết chọn gì thì nên thành lập đội ngũ có chuyên môn tư vấn.

Cào bằng chương trình ai cũng giống ai dựa trên tuổi tác rất ko hiệu quả. Việc của trường chỉ nên là dạy ở 1 trình độ nào đó. Ví dụ bọn Tây, trước khi nhập học là có phỏng vấn, bé thì phỏng vấn bố mẹ, xem đã đủ kỹ năng để vào học hay chưa, và có 1 quãng thời gian đủ dài học thử trước. Được thì ok, ko được thì thì ko nhận, giỏi thì giới thiệu lên chỗ trình độ cao hơn.

Nó giống như việc có nhiều cái sàng với kích cỡ khác nhau, mỗi loại sàng thích hợp với kích cỡ nào đó.

Còn như mình thì giống như chỉ có duy nhất 1 cái sàng, mà mục tiêu thì lại ôm đồm, thì tất nhiên sẽ sinh ra rất nhiều thứ chán, thừa, ko cần thiết.
Ô thế cụ nghĩ đại học tây thì môn nào cũng dùng hết ấy hả? Đầy môn học xong vứt xó nhé.

Spencie

Xe tăng
1.Triết học Mác-Lê
2. Chủ nghĩa XH khoa học
3. Lịch sử Đ ảng.
4. Kinh tế chính trị.

Môn 1, 2, 4 học chả hiểu gì....Môn 3 học xong chả nhớ gì. =))

grandis2012

Xe buýt
Em học ĐHXD, những môn chuyên ngành áp dụng được nhiều. Sau đi làm thì tự lọ mọ biết thêm các thứ cần thiết. Cũng nên loại bớt khoảng 50% môn học vô bổ thật, bổ sung hoặc nâng cao các nội dung:
- Tiếng Anh: học trong trường quá ít, sau em làm với NN nhiều nên biết thêm. Thời em tốt nghiệp thì cả lớp chắc chỉ vài bạn có thể sử dụng tiếng Anh cho công việc
- Tăng cường các môn liên quan đến kỹ năng máy tính. Gần như toàn bộ MS office em học được là do đi làm cần dùng đến, ghi nhận nhà trường có dạy MS project khá tốt
- Đàm phán và quản lý hợp đồng, cái này ko có là thiếu xót lớn, đến tận khi tốt nghiệp em còn chưa đọc 1 cái hợp đồng mẫu nào, chả biết hiện tại nhà trường đã bổ sung chưa
- Bổ sung vài môn học về kiến thức tài chính, ko cần quá nhiều nhưng phải biết chút. Mang tiếng tốt nghiệp ĐH mà ra trường ko biết cái bảo lãnh ngân hàng thì cũng khó chấp nhận
- Thiếu thực tế nhiều, vài buổi thực tập chỉ như vui đùa
Chắc còn nhiều nữa nhưng thôi tạm thế đã
Em cũng dân X nhưng thấy có ý kiến khác hơn.
1. Tiếng Anh : cụ nên tự học là chính chứ từ khi em vào học đã tầm 20 niên rồi. Không khí chung của Xây Dựng là coi thường TA, muốn thêm chuyên ngành. Lớp em đua nhau học song bằng của X nhưng riêng em lại chơi bằng 2 Ngoại ngữ. Ra trường em thấy quyết định của mình đúng. Cơ hội xin việc khi ngoại ngữ tốt là rất nhiều.
2. Kiến thức sơ bộ về tài chính và quản lý HĐ: có trong môn Kinh tế Xây Dựng rồi mà. Chỉ có lúc học có chịu học và đào sâu thôi.
3. Kỹ năng đàm phán hợp đồng: trường lớp không thể dạy được, phải tự học ở trường đời thôi.
4. Thực tập: đúng là chỉ tụ tập cho vui, ko làm được gì mà cũng chả ai cho làm.
5. Thêm 1 môn nữa dân XD hay coi thường nhưng rất quan trọng là Soạn thảo văn bản. Ra trường, nhiều bạn ko viết nổi mình muốn gì.
6. Bỏ bớt các môn triết, mác lê,... Vô dụng thật sự.

Aliabu

Xe container
Website
www.schlagevietnam.com
Thế mà sau đó hai thầy trò thân nhau phết 😀còn rủ nhau đi bia rượu chém gió =))
Hai chuyện đấy lại rất ít liên quan ;)) dưng nói chung là có rượu bia thì bố vợ cũng gọi nhau bằng cụ ;))