[Funland] Kêu gọi đi giày bệt khi lái xe

kia2008

Xe tải
Em thấy phụ nữ lái xe nguy hiểm hơn đàn ông chủ yếu là do tố chất tâm lý chứ giày dép chỉ là vấn đề rất nnỏ. Nếu ko có vấn đề gì thì PN lái cũng rất tốt, ý thức cũng tốt, ko lượn lách, ko lái tốc độ cao. Chỉ có điều nhỡ có gì bất thình lình (có người quệt vào xe, có người cắt mặt v..v) thì PN xử lý kém do tinh thần lúc đó hoảng hốt.

RAVA

Xe ba gác
-Ng nhà e có bằng và mua xe mà ai thì e cũng phải ngồi bên cạnh hướng dẫn 1 tháng rồi mới giao xe đấy, thế mà vẫn đâm va lung tung, chứng tỏ chất lượng dạy và học lái, cấp bằng bây giờ rất lởm khởm?:-?

biển xanh06

Xe điện
Có bà sáng dậy muộn còn vừa lái xe vừa trang điểm, quá nguy hiểm, xxx nên dừng xe nhắc nhở khi luật chưa ra.

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Người OF
Website
1z-vietnam.com
Vì sao giầy cao gót lại không an toàn vậy cụ? Như thế nào là cao? 3cm, 5cm hay 7cm mới là cao?
Đi cao gót đạp bằng phần giày phía trước cũng được mà nhỉ? Em lái toàn mớm phanh với ga bằng phần giày/dép trước chứ không đặt cả bàn chân vào phanh/ga...
Gửi các cụ
http://sathachlaixetw3.edu.vn/uploads/dao-tao/2018_10/ky-thuat-lai-xe.pdf

skuadi

Xe điện
17.5 tr chỉ là tiền phạt, còn lỡ xảy ra tai nạn thì sao, an toàn là trên hết nên đố ai ép được em uống mà em phải lái xe đấy.
Em tạm thế thôi. Trong hoàn cảnh cưới xin cụ thừa hiểu nó thế nào?

Còn nếu nó chi tiền thật. thiếu gì cách. Em qua đầu ngõ thuê nhà nghỉ mai về có sao đâu, :))

Nightwish1979

Xe hơi
Khi đi mấy đôi giầy công sở đế hơi trơn nột chút là em thay bằng đôi này:

Cứ để một đôi trên xe, êm chân, bám chân ga/phanh.

thichlexus

Xe điện
Em thấy nhiều người đi dép lê lái xe đã thấy kinh rồi, đã lái xe tốt nhất là đi giày có đế ma sát một chút để có cảm giác phanh ga tốt nhất.
Đi dép lê nhiều khi vướng hoặc tuột dép là toi rồi chứ đừng nói giày cao gót.

peterhauser

Xe tải
Hồi lâu rồi em xem clip bọn mythbusters chứng minh đi giày cao gót không ảnh hưởng đến việc lái xe:

Chủ yếu vẫn là do trình độ và kinh nghiệm lái thôi. Tuy nhiên một số xe lắp thảm xe loại có lỗ, giày cao gót dễ tụt xuống lỗ vướng nên nhầm ga với phanh.

tranvantam87

Xe hơi
Em với gấu suốt ngày hục hoặc vì em ko thích cho gấu lái xe, dù có bằng gần 10 năm rồi, bảo đi đâu thì anh đưa hoặc gọi xe.
Các mợ có thể giận em hoặc phản biện tai nạn đàn ông gây ra nhiều hơn nhưng do là số lượng nữ lái xe thấp hơn nam, thử thống kê tỷ lệ phần trăm em võ đoán con số chắc sẽ choáng.
Em không dìm hàng phụ nữ, nhưng cơ bản cấu trúc não bộ phụ nữ không tối ưu cho việc lái xe do khả năng tập trung cực cao nhưng lại xử lý đa nhiệm kém, vì thế nếu xảy ra tình huống bất ngờ, họ sẽ có xu hướng tiếp tục tập trung vào việc đang làm thay vì chuyển đổi, ví dụ chân đang để ga gặp bất ngờ thì sẽ đè mạnh chân ga dù trong đầu nghĩ đến phanh.
Đồng ý với cụ, tất nhiên phụ nữ cũng có người lái xe giỏi cũng như đàn ông cũng có người nấu ăn và khâu vá giỏi, nhưng chỉ là thiểu số thôi!

dogfight

Xe tải
Đi giày cao gót là rất nguy hiểm khi lái xe, vì:
+ Gót có thể bị mắc vào sàn?? khả năng này thực ra rất khó và rất ít xảy ra.
+ Trượt chân. Gót giày dễ bị trượt, lúc đó có thể bị thành ra nhấn ga rất mạnh, hoặc trượt chân ra khỏi bàn đạp (ga/phanh).
+ Khi đi giày góc của bàn chân với cổ chân sẽ lớn, giày càng cao góc này càng lớn. Vì ở vị trí như thế, khi cần phản ứng sẽ chậm hơn, và rất khó nhấn thêm. Kết quả là phanh sẽ bị chậm hơn, và không đủ lực cần thiết khi cần.

Vấn nạn lớn nhất bây giờ là vừa đi xe vừa đọc đt, thậm chí còn nhắn tin nữa, em thấy cực nhều, ngay cả khi đường rất đông => Vô cùng nguy hiểm. Lái đã kém mà còn giật mình nữa thì hậu quả khủng khiếp. Có xe còn thấy mua cái gắn đt ngay trên vô lăng để xem cho sướng.

Đã bao nhiêu lần trong lúc lái xe em đã cầm đt lên lại dằn mình đặt xuống vì nghĩ đến hậu quả nếu bị giật mình. Ai không vượt qua được việc này sẽ là mối nguy hiểm khôn lường.

Hiendai

Xe tăng
Vì sao giầy cao gót lại không an toàn vậy cụ? Như thế nào là cao? 3cm, 5cm hay 7cm mới là cao?
Cụ hỏi chuẩn đấy. Đúng là giầy cao gót (với cấu tạo thời trang gót nhọn hoặc gì đó khiến điều khiển chân khó hơn) là 1 yếu tố khiến người lái khó điều khiển nhưng chưa đến mức là nguyên nhân chính. Nếu nó là nguyên nhân chủ yếu thì luật đã phải có phần điều chỉnh, nếu luật VN không có thì luật các nước phải có. Ngoài ra, em (và đại đa số các cụ ở đây) không đi cao gót khi lái xe nên cũng không biết nó ảnh hưởng thế nào nên nhường phần kêu gọi không đi cao gót khi lái xe cho các mợ (nếu thấy cần).
Em điểm các hiện tượng các vụ tai nạn tương tự vụ sáng nay để các cụ bắt bệnh:
1. Nữ chiếm nhiều hơn nam (Nam lái cũng nhiều vụ ủi), nữ thường đi cao gót
2. Đạp nhầm chân ga (thay vì phanh)
3. Xe có mã lực lớn, tăng tốc nhanh, trọng lượng nặng
4. Hiện trường thường (không phải tất cả) ở nơi dừng đèn đỏ
Ý kiến của em cần khắc phục việc đạp nhầm chân ga/phanh bằng cách kêu gọi các thầy dạy lái, những người thân của lái xe dạy lại cách để chân khi lái xe AT, cần thì dán đề can cho người lái nhớ. Em cũng lái AT và cũng 1 số tình huống bị giật mình phanh dúi dụi hết chân mà trong vài giây đó không nhớ là mình đạp cái gì nhưng vì gót chân để ở phanh nên tự động nó nhấn vào chân phanh chứ không phải ga.

quanggialai

Xe điện
không liên quan đến lái xe nhưng ở nước ngoài bây giờ người ta có xu hướng đi giày bệt, giày thể thao nhiều hơn. Giày bệt năng động hơn giày cao gót nhiều.
đợt em qua Quảng Đông 1 tuần. Đi ngoài đường thấy đúng được 5 đôi giày cao gót trên trạm tàu điện ngầm. Về VN thì cơ man đủ thể loại giày cao gót ( mà 70% - 80% là giày Quảng Đông)

lion2007

Xe tải
Ko chỉ giày cao gót, hiện loại thảm 3-4 D gì đó trơn tuột cũng gây nguy hiểm

đội mũ_ lái xe

Xe ba gác
Đã bao nhiêu vụ tai nạn vì các mợ vẫn cố tình đi giày cao gót lái xe.
Như hàng xóm nhà em toàn chơi cao gót, em có nhắc nhiều lần, vẫn bảo là có sao đâu :T
Khẩn thiết kêu gọi các cụ nhắc các mợ ở nhà, hàng xóm láng giềng... các hầm để xe nên treo các tấm biển thật to kêu gọi bỏ giày cao gót khi lái xe :(

Em cấm gấu đi cao gót khi lái xe giống như khẩu hiệu bây giờ: đã rượu bia thì không lái xe

minh91

Xe container
Các cụ có số liệu thống kê về các tai nạn do nữ lái trong tổng số lái nữ không ạ ?

Hay chỉ là 1 vụ việc rồi qui cho đa số

skuadi

Xe điện

Say24h

[Tịch thu bằng lái]
Website
www.facebook.com
Đã bao nhiêu vụ tai nạn vì các mợ vẫn cố tình đi giày cao gót lái xe.
Như hàng xóm nhà em toàn chơi cao gót, em có nhắc nhiều lần, vẫn bảo là có sao đâu :T
Khẩn thiết kêu gọi các cụ nhắc các mợ ở nhà, hàng xóm láng giềng... các hầm để xe nên treo các tấm biển thật to kêu gọi bỏ giày cao gót khi lái xe :(

Cái cần kêu gọi là đi học lái xe nghiêm túc chứ bệt hay cao không liên quan. Anh đổi lái cả 2 bên có khi trong ngày, khác nhiều. Chưa nói lùn :)), cũng phải đi giày cao đấy :D.

clairsang

Xe tải
Có một thớt nào đó em có kể lại ntn.
Em về quê ăn cưới thằng em và bị nó chuốc rượu. Em nhất định ko uống.
Khi nó bảo là cưới nơ có 1 lần trong đời, ý nói e ko uống là khinh nó.

Em bảo đơn giản anh sẽ uống với mày, 1-2 chén ko say đc. Nhưng trước khi uống mày đặt 17,5tr xuống đây thì anh uống.
Nếu a về nhà an toàn anh ck trả đầy đủ 17,5tr.

Hehe. Tóm lại lên xe thì ko rượu bia
Cụ cho em hỏi 17.5tr là khoản gì thế ạ. Bảo hiểm chăng.