[CCCĐ] Khám phá nước Lào cùng những người bạn

Kandahar

[Tịch thu bằng lái]
Chúc mừng cụ

zinhaicau

Xe điện
KS cụ ở là Chả lợn xay chứ nhỉ, chả có nhẽ còn có tên KS QK4... hàng ở đây đắt kinh. Nhanh 800, over 9 2000k. hic

tuanland

Xe hơi
Website
duhocebt.edu.vn
Thưa các cụ các mợ em xin được cập nhật tiếp lịch trình của em. Ngày 23/7 em gặp gỡ một số đối tác bạn hàn huyên tâm sự. Tìm hiểu thêm về văn hoá, con người bên này. Người Lào hiền hoà, cuộc sống của người Lào rất yên bình, người nắm giữ kinh tế ở Lào vẫn là người Tầu, người Việt, các doanh nghiệp VN qua đây chủ yếu buôn bán và làm nông nghiệp, trồng cây công nghiệp, dịch vụ chứ sang Lao lập nhà máy sản xuất tận dụng nhân lực thì ko biết lấy đâu người làm. Dân số lào chưa tới 7 triệu người. Em quan tâm tới món giáo dục của em nhưng bạn e nói món đấy ở bên Lào là khó làm đấy, vì quan chức Lào đi học là đc cho tiền qua VN hoặc TQ để học, còn hệ thống GD phổ thông thì chưa phổ cập được chưa phát triển, người Lào ko hiếu học như người Việt nên có làm GD bên này chắc cũng phải dài hơi mới trụ được. Cơ chế chính sách vì cũng XHCN nên cũng ko khác VN mấy. Nên thôi em thấy khó quá nghĩ cách đi chơi thôi.

Sau buổi nhậu tối hội ý 3 anh em quyết định để xe lại tại khách sạn. Khoác balo đi xe bus qua UDONTHANI Thái Lan chơi.
Ngày 24/7 buổi sáng lên xe bus sang Thái, bến xe bus cách khách sạn e ở 300m nên rất tiện, vé sang UDON Thái có khoảng 60.000 VND/1 người. 22.000 Kip

Xe bus của người Thái rất văn minh, tận tình chu đáo

Cửa khẩu làm thủ tục vào Thái, người Việt sẽ đi cửa Quốc tế còn người Thái và Lào xếp hàng đi bình thường.

Hình ảnh về đường phố UDON, dân số khoảng 150.000 người

Xe bus ra khỏi cửa khẩu

Bến Xe bus UDON, sạch và văn minh

Bữa Trưa ngay tại bến bus

Chợ đêm

Bữa tối của 3 anh em

Khách sạn nơi e hạ cánh ở udon, giá rẻ và hợp lý, ngay phố tây, cách bến Xe bus 500m

Tham quan TP UDON

Chùa lớn ở UDON

Chùa người Hoa

Ngay 25 em lại quay về Lào để đi phía Nam Lào

csc688

Xe buýt
Em đánh dấu để hóng chuyến đi của cụ.

Lounge

Xe hơi
Cung đường từ QL1 lên CK Cầu Treo, đường khá xấu sau cơn bão và trận mưa lớn đêm qua.

Những hình ảnh của cụ làm em nhớ cung đường lên Cầu treo quá.

Ké cụ chủ cái clip ngắn đoạn lên Cầu Treo em đi năm 2016.

Chúc cụ đi may mắn.

Holygraal

Xe hơi
Tôi cũng thích đi Lào mà không rủ được ai đi

laserman

Xe tải
18h em vẫn kịp làm thủ tục qua cửa khẩu. Sau một hồi lóng ngóng làm thủ tục thông quan tạm nhập tái xuất cho con ngựa chiến. Được một số người dân thạo thủ tục giúp đỡ em đã thông quan, Việt Nam xong thủ tục hết 100k, qua Lào mất 110.000 Kip Lào. 20.000 để đóng dấu nhập cảnh khỏi phải khai phiếu nhập cảnh. E còn thiếu một thủ tục nhỏ mua bảo hiểm. Vì bảo hiểm đã nghỉ làm. Hay Za ko biết xxx Lào có vịn vào ko. Thôi kệ. 19h30 em đến thị trấn Lak Sao. cách biên giới VN 40km. Đến đây em dừng chân và nghỉ ngơi. Một vài hình ảnh để các cụ các mợ ngự lãm chỉ giáo thêm.
Cụ mua bảo hiểm đi không đến lúc bị hỏi là mất nhiều tiền đấy. Tháng 6 em cũng phượt Lào, hôm qua cửa khẩu Nậm Cắn đúng ngày nghỉ bảo hiểm không làm việc nhưng em cứ xông vào nhờ vả may quá mua được, đến lúc về Viêng Chăn bị hỏi 2 lần liền.

tuanland

Xe hơi
Website
duhocebt.edu.vn
Kính thưa các cụ các mợ em xin cập nhật tiếp tình hình chuyến đi của em, sau vài ngày gián đoạn do mùa mưa quá lớn bên Lào, cộng đập thuỷ điện bên Lào bị vỡ, loay hoay xuống phía nam rồi quay lại miền trung Lào để về được Việt Nam, hôm nay em xin cập nhật tình hình.
Trưa ngày 25/7 em quay trở lại Viên sau một ngày lượn lờ ngắm nghía cái xã hội tự do tư bản Thái Lan.
Mấy anh em ăn nhẹ tại Viên thu dọn đồ và lên đường quay đi Nam Lào như dự tính.
Đúng như theo các cụ dự báo, em bắt đầu dời khỏi địa phận Thủ đô Viên Lào em bị lực lượng chức năng Lào vẫy lại kiểm tra, lực lượng này ko phải Công an Lào, theo em được biết đây kiểu như thanh tra giao thông Việt Nam, chứ ko phải cảnh sát, vì Csgt khi vào Viên em đã gặp, họ yêu cầu em xuống xe và kiểm tra giấy tờ, em ko biết tiếng Lào, e nói tiếng anh họ cũng ko hiểu, họ nói gì lại em cũng lắc đầu. Sau một hồi ra hiệu chỉ trỏ, họ nói xe em thiếu cái miếng giấy vuông vuông dán trên kính, em ko biết là giấy gì, cụ nào gặp rồi cho em xin kinh nghiệm. Em nghĩ chắc là miếng bảo hiểm, nếu đúng miếng này thì em chưa mua thật. Một lúc đôi co trả ai hiểu ai thì có một đồng chí ra, nói phạt 200, lúc này em cũng đã sáng dạ ra chút, chắc giống VN thôi, em cũng cứ lắc đầu ko hiểu, em đang cầm tiền Lào trên tay, đồng chí này cầm tay em cầm xấp tiền rút đúng 200.000 kip, rút xong để dưới cái cặp mà cũng trả có biên bản giấy tờ gì. Đến đây thì các cụ các mợ đã hiểu. Em lại được lên đường đi mà ko hiểu mình bị phạt do ko có bảo hiểm hay lý do khác, và cách xử lý của cán bộ đó cũng ko khác xx VN là mấy, đúng là anh em, mà ko biết đc nào là anh mà đc nào là em.
Em thẳng tiến Nam Lào dọc theo con sông MeKong, đi được một đoạn khoảng 20km trời bắt đầu mưa và như em nhận định kiểu trời mưa như chưa bao giờ được mưa, em bật hết nấc gạt mưa quay tít mù mà vẫn ko nhìn rõ được, em cứ đi như vậy đến 19h30 em đến ThaKhek nơi có cửa khẩu với tỉnh Nakhonphanom Thái Lan.
Em đi tìm khách sạn và nghỉ ngơi tại đây, được cái tại TP này rất nhiều người Việt sang làm ăn sinh sống, quán ăn của người Việt rất nhiều, đến đây em ngỡ như đang ở Việt Nam vì người Huế và người Quảng Trị qua đây mở nhà hàng khách sạn rất đông.
Em xin cập nhật ít hình ảnh cho sinh động.

Khách sạn nơi em nghỉ, có 200.000 kip cho phòng 2 giường đôi, 3 anh em lăn thoải mái

Khi đến khách sạn, có mạng em mới cập nhật tin tức.
- Tin không vui thứ nhất là Nam Lào bị vỡ đập Thuỷ điện, điều này khiến bác lớn tuổi nhất trong đoàn bần thần suốt cả đêm không ngủ.
- Tin thứ 2 E gọi về cho đứa em ở Vinh nó nói cửa khẩu Cầu Treo bị sạt lở ko đi được
Đến đây cả 3 anh em đều lo lắng, đi ko được tiến không xong, thôi kệ, đi tìm quán làm trận cho ấm bụng để nghe ngóng tình hình.
Em tìm được quán cháo gà, đúng của người Huế sang bán, vừa ăn tối vừa hỏi tình hình. Thì ra nơi em ở là nơi thông thương hàng hoá giữ Việt Nam, Lào, Thái Lan, nơi em ở cách cửa khẩu ChaLo, Quảng Bình 145km, cửa khẩu Lao Bảo 300 km.
Tình hình mưa to gió lớn, Nam Lào bị vỡ đập, ngập lụt thôi mấy anh em tìm đường về VN, chờ mùa khô cuối năm ta thực hiện tiếp.
Nghị quyết đã thông qua sáng 26/7 3 anh em lên đường về Việt Nam qua cửa khẩu ChaLo mặc trời mưa và ngập lụt.

Sáng 26/7 em lên đường về VN qua cửa khẩu Cha Lo, đường mưa to, trơn trượt

Các cảnh ngập lụt xuất hiện liên tục

Rừng ngập trong nước

Các nóc nhà của bà con nhấp nhô dưới cơn sóng

Ngập hết cả

Giữa biển nước mênh mông

Em thấy có xe congterno Việt Nam qua nên hi vọng đường ko bị sạt lở

Đoạn đường mới bị sạt được san lấp vội

Đường lên cửa khẩu

Em đã nhìn thấy ánh sáng của Việt Nam

Cột mốc biên giới

Đây Việt Nam đây rồi, em đã về tới VN, đã qua trận Đại hồng thuỷ trên Cao nguyên

Cửa khẩu ChaLo

Em đã qua cửa khẩu, về đến Việt Nam trời quang mây tạnh. Sau nhiều cảm xúc của chuyến đi ngẫu hứng cùng những người bạn. Tuy gặp một số trở ngại, nhưng chuyến đi của em đã thành công. Em xin cập nhật chuyến đi tới vào mùa khô, đi phía Bắc Lào, và xin kinh nghiệm của các cụ các mợ để chuyến tới em đỡ ngỡ ngàng hơn.
Cảm ơn cả nhà đã theo dõi giúp đỡ thông tin chuyến đi cho em ạ.

joyride

Xe điện
Cụ chủ thớt mà đi Bắc Lào, cần gì hỏi nhà em nhá :)

Muadodung.com

Đi bộ
Website
muadodung.com
Thú vị nhưng cũng khá mạo hiểm đấy, chúc bác may mắn

Ra pi do

Xe hơi
chúc mừng cụ thượng lộ bình an. Mưa lũ ngập lụt nguy hiểm quá

Biendongonline

Xe đạp
Em cũng mơ ước được 1 lần như cụ, tks cụ đã chia sẻ

cuhaifus

Xe container
Chúc mừng cụ, em đi 2,3 chuyến rồi và rất thích con người nước bạn, Từ Thà khẹc sang Nakhon người VN nhiều lắm cụ ạ, em sang Nakhon là đi đám ma với đám cưới họ hàng bên nhà vợ, có ông bác vợ già nhưng hư nên đưa em đi suốt cả tuần, biết thêm được khối thứ

Góp vui với cụ chủ mấy ảnh em chụp bên Lào...

laserman

Xe tải
Sau một hồi ra hiệu chỉ trỏ, họ nói xe em thiếu cái miếng giấy vuông vuông dán trên kính, em ko biết là giấy gì, cụ nào gặp rồi cho em xin kinh nghiệm.
Nó là cái tem liên vận có ghi chữ VN dùng để dán vào kính chắn gió, tháng 6 vừa rồi em đi nhưng không dán tuy nhiên lúc bị hỏi giấy tờ em đưa cả sập cho các chú xxx.

Ngoài ra lưu ý ở Lào mặc định được rẽ phải trừ khi có đèn cấm, nếu cụ dừng xe vào làn rẽ phải xxx sẽ hỏi ngay.

Ga Leo Cay

[Tịch thu bằng lái]
Mưa gió ngập lụt cụ về đến nhà an toàn là ngon rồi. Chúc cụ có chuyến đi Bắc lào may mắn, thượng lộ bình an.