[CCCĐ] Khám phá nước Lào cùng những người bạn

tuanland

Xe hơi
Website
duhocebt.edu.vn
Nó là cái tem liên vận có ghi chữ VN dùng để dán vào kính chắn gió, tháng 6 vừa rồi em đi nhưng không dán tuy nhiên lúc bị hỏi giấy tờ em đưa cả sập cho các chú xxx.

Ngoài ra lưu ý ở Lào mặc định được rẽ phải trừ khi có đèn cấm, nếu cụ dừng xe vào làn rẽ phải xxx sẽ hỏi ngay.
Cảm ơn cụ, em qua cửa khẩu ko thấy phát cho cái giấy vuông, có mỗi tờ tạm nhập tái xuất toàn chữ Lào. Hic em bị trấn 200.000 kip ko có biên lai cụ à, đi lần đầu, lần sau chắc ổn hơn cụ à.

friendship2k

Xe buýt
Cụ chủ thớt mà đi Bắc Lào, cần gì hỏi nhà em nhá :)
Em đang định đi Bắc Lào tháng 12 này. Cụ cho it thông tin : thời tiết, các điểm thăm quan, vui chơi, ăn uống. Thời gian đi khoảng 6 - 7 ngày.
Đi từ HN thì qua cửa khẩu nào tiện nhất (Hải quan nhanh, đường đi tốt,...)
Cụ cho thêm thông tin như kinh phí tầm bn (min), đổi tiền ở nhà hay sang đấy đổi, ...\
Thêm nữa là điện thoại thì Roaming hay mua SIM Lào ? Cháu dùng 4G nhiều thì nên thế nào ?
Cảm ơn cụ.

Chỉnh sửa cuối:

New_Carens

Xe điện
- Cụ qua phòng QL phương tiện thuộc Sở GTVT nơi cụ đăng ký xe hoặc tại sở gtvt nơi có cửa khẩu cụ định đi. Điền đơn xin giấy liên vận, theo quy định đúng 3 ngày là trả kết quả.
- Trước khi đến cửa khẩu cụ đổ đầy xăng/dầu cho xe, xăng bên Lào đắt hơn 3000-5000đ/1lit.
- Đến cửa khẩu, cửa khẩu làm việc từ 7h đến 19h tối. Trong Tg trên cụ qua cửa Hải quan xin đưa sổ liên vận, hộ chiếu người lái xin giấy tạm xuất tái nhập, nộp 50k.
- Qua bên cửa biên phòng để đóng dấu xuất cảnh cho cả người và xe.cụ nhớ giữ tờ giấy tạm xuất tái nhập để còn về nhập lại xe.
- Qua cửa khẩu Lào gặp Hải quan để xin giấy tạm nhập tái xuất do HQ lào cấp. Xong giấy này e thấy họ Thu của e 110.000kip.
- Đóng dấu nhập cảnh tren hộ chiếu vag giấy liên vận cả người và xe đâu 70.000kip.
Sau khi làm xong thủ tục là đánh xe vô Lào chạy tá lả luôn.
- E mới vô Lào thấy có biển 50 rồi 30 Cũng nhiều, Lúc đầu ko dám chạy, nhưng thấy các Xe khác chạy âm ầm có rất nhiều xe VN nên e Cung cứ quất thôi. Có cụ đi nhiều bên Lào mách nhỏ cứ bỏ 20,000 kip trong sổ liên vận mà đi. Em làm đúng như cụ ý mách vậy là đi an tâm.
Em thấy cần những thủ tục như vậy nên cung cấp Cho cụ. Các cụ khác có Cao kiến gì hơn mách thêm cho cụ nhé.
Tiếng là cửa khẩu (chỉ tính bên Lào) làm việc từ 7-19h nhưng sau 16h cụ phải trả phí làm ngoài giờ. Người Lào làm việc vô cùng thong thả, đủng đỉnh. Sáng 8h cắp đít đi làm đến 10h15 đã lác đác nghỉ, chiều từ 14h làm đến 16h hoặc 15h45. 2 ngày cuối tuần trả lương cao gấp 20 lần cũng không chịu làm (trừ các bộ phận không được phép nghỉ).

joyride

Xe điện
Em đang định đi Bắc Lào tháng 12 này. Cụ cho it thông tin : thời tiết, các điểm thăm quan, vui chơi, ăn uống. Thời gian đi khoảng 6 - 7 ngày.
Đi từ HN thì qua cửa khẩu nào tiện nhất (Hải quan nhanh, đường đi tốt,...)
Cụ cho thêm thông tin như kinh phí tầm bn (min), đổi tiền ở nhà hay sang đấy đổi, ...\
Thêm nữa là điện thoại thì Roaming hay mua SIM Lào ? Cháu dùng 4G nhiều thì nên thế nào ?
Cảm ơn cụ.
Tháng 12 là mùa khô bên Lào rồi nên cũng ổn. Se se lạnh thôi. Nhà cụ thích đi nhàn tản hay khám phá? Mấy tài 1xe? Để nhà em tư vấn.

SIM thì đến cửa khẩu mua SIM Unitel (Viettel đầu tư). Tải Maps me offline về máy. Ứng dụng này dẫn đường khá chính xác, không cần mobile data vẫn OK.

Xiền thì nhà em đi 4 người. Cầm 50 củ đi xăng xe chi tiêu khá thoáimai. Đổi trwc dăm củ kíp Lào ở Hà Trung. Tiền cụ Hồ và USD găm theo, đổi ở các ngân hàng Lào đc.

Bắc Lào tạm tính từ Vientien hất lên. Nhà cụ nếu đi lần đầu thì nên ghé Vientien, Vang Vieng, LuoangPrabang, Xiên Khoảng. Ngoài ra nếu thích trải nghiệm thì còn Viêng Xay, Oudomxay, Bò Kẹo,...

xetaiben1979

Xe buýt
Cái khoản cứ để 20k kip trong sổ liên vận mà cụ nói làm em thích xxx Lào rồi đấy :)).
Em cũng vừa đi về dc 1 tuần , sau đợt tháng 7 cụ Tuấn đi về. Do mưa lũ đường bên đó xấu đi rất nhiều , đoạn từ cửa khẩu về ngã ba Thèng Bèng, phi 100km/ h gặp ổ gà , ổ trâu mà xót xe quá. Còn về phần xxx giao thông Lào, em bị vẫy ở trạm ngay ngã ba Thèng Bèng, xxx chả mũ mão , gậy gộc gì cũng chạy ra vẫy lại. Phát 1 tràng tiếng việt là , đi đi từ từ thôi, cafe cafe 5 chục ( 50 ở đây là 50k Kíp cụ ah.) Bọn em bảo 2 chục thôi, rồi nhét tiền vào tay rồi đi luôn.

xetaiben1979

Xe buýt
Góp với cụ mấy cái ảnh cho vui

friendship2k

Xe buýt
Tháng 12 là mùa khô bên Lào rồi nên cũng ổn. Se se lạnh thôi. Nhà cụ thích đi nhàn tản hay khám phá? Mấy tài 1xe? Để nhà em tư vấn.

SIM thì đến cửa khẩu mua SIM Unitel (Viettel đầu tư). Tải Maps me offline về máy. Ứng dụng này dẫn đường khá chính xác, không cần mobile data vẫn OK.

Xiền thì nhà em đi 4 người. Cầm 50 củ đi xăng xe chi tiêu khá thoáimai. Đổi trwc dăm củ kíp Lào ở Hà Trung. Tiền cụ Hồ và USD găm theo, đổi ở các ngân hàng Lào đc.

Bắc Lào tạm tính từ Vientien hất lên. Nhà cụ nếu đi lần đầu thì nên ghé Vientien, Vang Vieng, LuoangPrabang, Xiên Khoảng. Ngoài ra nếu thích trải nghiệm thì còn Viêng Xay, Oudomxay, Bò Kẹo,...
Cảm ơn cụ nhiều.
Bọn em định đi tầm 6 anh em, 1 xe 7 chỗ để thay nhau lái cho khỏe. Đi kiểu bụi thôi, gặp đâu chơi đấy.
Cụ cho thêm được tin như ở Vientiane thì chơi ở đâu, ăn ở nhà hàng nào, nghỉ ở ks/ nhà nghỉ nào thì tốt quá.
Tiền Việt và USD tiêu trực tiếp được không hay qua đó đổi sang kíp Lào ?

joyride

Xe điện
Cảm ơn cụ nhiều.
Bọn em định đi tầm 6 anh em, 1 xe 7 chỗ để thay nhau lái cho khỏe. Đi kiểu bụi thôi, gặp đâu chơi đấy.
Cụ cho thêm được tin như ở Vientiane thì chơi ở đâu, ăn ở nhà hàng nào, nghỉ ở ks/ nhà nghỉ nào thì tốt quá.
Nếu các cụ đi như vậy và nhà em dự là lần đầu đi thì ở Bắc Lào chỉ có Vientien, Vang Vieng, LuangPrabang, Xiên Khoảng (cánh đồng chum). Đây là cung kinh điển bắc Lào và dễ đi với những người đi lần đầu.

Lịch trình:

Ngày 1: Hà Nội - Phố Châu nghỉ đêm Phố Châu.

Ngày 2: Phố Châu - cửa khẩu Cầu Treo - Vientien. Ngủ Vientien: dọc đại lộ Lang Xang nhiều KS (tiện thăm Khải Hoàn Môn) hoặc dọc bờ sông nhiều Hostel ở cũng vui, có chợ đêm

Ngày 3: chơi ở Vientien: Thạt Luông, Khải hoàn môn, đi Buddha Park, cửa khẩu với Thai Lan (vào duty free mua đồ nếu thích).

Ngày 4: Vientien - Vang Vieng. Sáng đi thì trưa tới nơi. Chơi ở Vang Vieng đến trưa hôm sau (leo núi, đi động, tắm sông, ...cũng lắm trò).

Ngày 5: Vang Vieng - Luang Prabang: trưa từ vang Vieng đi thì chiều tối tới nơi. Nhớ đi đường mới (qua Kasi thì rẽ trái) sẽ đõ mệt hơn đi đường cũ do đèo núi nhiều.

Ngày 6: chơi ở Luang: đi thác Kuang Si, trại Voi, Pak Ou, cung điện hoàng gia. Chiều lên đỉnh Phou Si ở Luang ngắm hoàng hôn.

Ngày 7: đi sớm từ Luang - Xieng Khoảng (tầm 2- 3 h chiều) đi thăm cánh đồng chum. Sau đó đi về Nong Het. Ngủ Nong Het

Ngày 8: Nong Het - cửa khẩu Nậm Cắn - Hà nội

Cung khác đi các tỉnh cực Bắc Lào thì qua Tây Trang, Điện Biên - Oudomxay - Bò kẹo (tam giác vàng), lộn về Sầm nưa (Vieng Xay) - cửa khẩu Pa Hang - Hòa Bình .

Nói chung sang Lào gặp đâu ngủ đấy, thấy gì ăn nấy thôi. Nhà em đi tuyền lang thang cũng chả đặt trc KS hay gì. Ăn uống bên Lào cũng na ná nhau.

Nhớ qua cửa khẩu thì mua bảo hiểm xe ô tô nhá. xxx Lào hay hỏi nhất môn này, phạt cũng cao.

friendship2k

Xe buýt
Nếu các cụ đi như vậy và nhà em dự là lần đầu đi thì ở Bắc Lào chỉ có Vientien, Vang Vieng, LuangPrabang, Xiên Khoảng (cánh đồng chum). Đây là cung kinh điển bắc Lào và dễ đi với những người đi lần đầu.

Lịch trình:

Ngày 2: Phố Châu - cửa khẩu Cầu Treo - Vientien. Ngủ Vientien: dọc đại lộ Lang Xang nhiều KS (tiện thăm Khải Hoàn Môn) hoặc dọc bờ sông nhiều Hostel ở cũng vui, có chợ đêm

Ngày 3: chơi ở Vientien: Thạt Luông, Khải hoàn môn, đi Buddha Park, cửa khẩu với Thai Lan (vào duty free mua đồ nếu thích).

Ngày 4: Vientien - Vang Vieng. Sáng đi thì trưa tới nơi. Chơi ở Vang Vieng đến trưa hôm sau (leo núi, đi động, tắm sông, ...cũng lắm trò).

Ngày 5: Vang Vieng - Luang Prabang: trưa từ vang Vieng đi thì chiều tối tới nơi. Nhớ đi đường mới (qua Kasi thì rẽ trái) sẽ đõ mệt hơn đi đường cũ do đèo núi nhiều.

Ngày 6: chơi ở Luang: đi thác Kuang Si, trại Voi, Pak Ou, cung điện hoàng gia. Chiều lên đỉnh Phou Si ở Luang ngắm hoàng hôn.

Ngày 7: đi sớm từ Luang - Xieng Khoảng (tầm 2- 3 h chiều) đi thăm cánh đồng chum. Sau đó đi về Nong Het. Ngủ Nong Het

Cung khác đi các tỉnh cực Bắc Lào thì qua Tây Trang, Điện Biên - Oudomxay - Bò kẹo (tam giác vàng), lộn về Sầm nưa (Vieng Xay) - cửa khẩu Pa Hang - Hòa Bình .

Nói chung sang Lào gặp đâu ngủ đấy, thấy gì ăn nấy thôi. Nhà em đi tuyền lang thang cũng chả đặt trc KS hay gì. Ăn uống bên Lào cũng na ná nhau.

Nhớ qua cửa khẩu thì mua bảo hiểm xe ô tô nhá. xxx Lào hay hỏi nhất môn này, phạt cũng cao.
Em thấy cung này cũng nhiều cụ đi, thấy review hay lắm. Thông tin cụ rất chi tiết. Cảm ơn cụ nhiều.

xetaiben1979

Xe buýt
Cảm ơn cụ nhiều.
Qua Lào cụ đi 6 ng xe 7 chỗ hơi chật ah vì sang Thái mua đồ về xe chật ko có chỗ chở. Tiền thì cụ cầm sang ck đổi. Khách sạn ở Vientiane có Mường Thanh cụ nhé, em sang ở MeKong hotel của Lào mà ko đẹp lắm, dc cái gái Lào sẵn trong ks nhiều như ở Trần Duy Hưng luôn , cơ mà gái Lào ko đẹp như vn mình em ko choén. Mấy ô em gọi lên phòng choén xong kêu chán lắm , ha ha.

friendship2k

Xe buýt
Thank cụ nhiều. Mấy anh em đi chơi thôi mà, mua sắm gì đâu.
Cái vụ ..ái Lào thì em cũng nghe phong thanh rằng không hay bằng Đồ nhà. :D
Thế là ở Lào vẫn chỉ dùng tiền Lào, không như mình dùng vô tư hơn.

chienlt511

Xe hơi
Cháu cũng đang định ngâm cứu sang Lào chuyến như này. Đọc cmt các cụ để lấy thông tin vậy.

Tunganht

Xe hơi

Lịch trình:

Nhìn lịch của cccm mà thèm, em chưa được đến đó.

beto

Xe tải

Lịch trình:

chào bác, em cũng định đi Lào vào tết dương lịch, 5 người / xe 7 chỗ, bác tư vấn lịch trình giúp em, êm định 7 ngày 6 đêm, ăn nghỉ thì tao ngộ chiến thôi, các điểm thăm quan đã cắm cờ sẵn trong Map
ngày 1 : em định chạy hà nội (7h) -cầu treo(16h) Laksao (18h) có ổn không ? đường 1A giờ cũng dễ đi mà cũng đi nhiều rồi nên cố để có nhiều thời gian thăm thú hơn ở bên Lào
Ngày 2 : Laksao (7h) - Vientien (12h), thăm quan vientien buổi chiều
Ngày 3 : buổi sáng tiếp tục thăm quan ở Vietntien (13h) xuất phát đi vang vieng(17h) tới nơi
ngày 4: Vangvieng (8h)-Luang pharabang (12h)
Ngày 5 : Luong phrabang (12h) - ngược dòng mekong đến pak beng
có bác nào biết cách thuê tàu hoặc mua tour trong ngày đi ngược dòng mekong chỉ giúp em với
ngày 6: Luong phrabang (8h) -Phonsaly (12h)-Nong het (17h)
Ngày 7 : Nonghet (7h)-Nâm cắn (9h)-Hà nội (19h)

joyride

Xe điện
chào bác, em cũng định đi Lào vào tết dương lịch, 5 người / xe 7 chỗ, bác tư vấn lịch trình giúp em, êm định 7 ngày 6 đêm, ăn nghỉ thì tao ngộ chiến thôi, các điểm thăm quan đã cắm cờ sẵn trong Map
ngày 1 : em định chạy hà nội (7h) -cầu treo(16h) Laksao (18h) có ổn không ? đường 1A giờ cũng dễ đi mà cũng đi nhiều rồi nên cố để có nhiều thời gian thăm thú hơn ở bên Lào
Ngày 2 : Laksao (7h) - Vientien (12h), thăm quan vientien buổi chiều
Ngày 3 : buổi sáng tiếp tục thăm quan ở Vietntien (13h) xuất phát đi vang vieng(17h) tới nơi
ngày 4: Vangvieng (8h)-Luang pharabang (12h)
Ngày 5 : Luong phrabang (12h) - ngược dòng mekong đến pak beng
có bác nào biết cách thuê tàu hoặc mua tour trong ngày đi ngược dòng mekong chỉ giúp em với
ngày 6: Luong phrabang (8h) -Phonsaly (12h)-Nong het (17h)
Ngày 7 : Nonghet (7h)-Nâm cắn (9h)-Hà nội (19h)
Nếu đã muốn tiết kiệm thời gian thì theo nhà em ngày 1 cụ xuất phát sớm hẳn để trong ngày đến Vientien luôn (Hà Nội - Vientien cỡ 800km). Xác định tối đến nơi. Dù sao thì đường càng về gần Vientien càng dễ đi và đông đúc hơn nên đỡ sợ :)
Nên để thời gian chơi ở Vang Vieng 1/2 ngày tối thiểu.

Đến Luang thì hỏi các hotel đều có thể chỉ dẫn vụ thuê tour