[Funland] Khẩn, bố trí phong thuỷ đã đúng chưa

konachi102

Xe buýt
mỗi ng một quan điểm. em theo quan điểm nhà em xây 1 lần. có thờ có thiêng có kiêng có lành . xây nhà mất nhiều tiền cụ thuê ng tư vấn thiết kế cho chuẩn . đừng để đẽo cày giữa dg

Sailor

Xe buýt
Cụ chủ đừng nghe mấy cụ bảo là ko quan tâm phong thủy, nào là ngày xưa làm gì có nhà 2 tầng, vs thơm tho... Phong thủy với xây nhà cửa giúp mình sống thoải mái, các cụ ấy nói thế chứ lúc mua đất mua nhà cũng nghiên cứu quan tâm đấy.

v-kong

[Tịch thu bằng lái]
Chào các bác!
Việc gấp quá rồi!
Tình hình là ông anh em đang xây nhà, có thuê bên công ty thiết kế bản vẽ. Nhà mới đổ xong mái tầng 1. Mà đang bị mọi người nói là sai phong thuỷ vì để wc trên bếp.
Anh em có hỏi lại kiến trúc sư nhưng bạn ấy bảo về phong thuỷ ko sai vì bàn cầu ko đặt vào chính bếp là được.
Em cũng hỏi 1 số bạn bè biết về phong thuỷ họ đều nói để như này là ko tốt. Nhưng bạn kiến trúc vẫn nói là được, k sao.
Mong mọi người có kinh nghiệm xem giúp em theo phong thuỷ như thế này có được ko? Vì nhà anh em mới đổ mái xong, nếu phong thuỷ ko đúng thì có cách nào khắc phục ko?
E xin chân thành cảm ơn!

Nếu là em, em chuyển bàn thờ sang vị trí vuông góc vị trí cũ - chỗ PK. Trục WC (có 2 phòng ở tầng 2) chuyển sang vị trí PN2. Mời cụ buicongchuc vào tư vấn tiếp.

buicongchuc

Xì hơi lốp
- Nhìn bản vẽ của cụ em cho rằng gia chủ can thiệp quá nhiều để vẽ theo ý mình rồi, KTS họ làm ko đến nỗi thế này đâu. Gửi cụ cái mãu nhà khu em ở có mặt bằng tương tự nhà cụ , cách bố trí khá hợp với y/c của nhà cụ đó là nhiều phòng chức năng. Nếu ưng em có thể gửi cho file Autoacad vào email dùng mà chỉnh sửa, mới đổ tấm thứ 1 thì chưa có vấn đề gì cả
- Cầu thang nên mở rộng ra, bề ngang min=1m kết hợp làm giếng trời để thông gió+lấy sáng, đừng làm bậc chéo như vậy đi rất khó, dễ hụt chân, vận chuyển đồ lên không dễ .

Ngồi phòng khách mà nghe tiếng rào rào.... em dự là không ổn :)) :))

buicongchuc

Xì hơi lốp
Chào các bác!
Việc gấp quá rồi!
Tình hình là ông anh em đang xây nhà, có thuê bên công ty thiết kế bản vẽ. Nhà mới đổ xong mái tầng 1. Mà đang bị mọi người nói là sai phong thuỷ vì để wc trên bếp.
Anh em có hỏi lại kiến trúc sư nhưng bạn ấy bảo về phong thuỷ ko sai vì bàn cầu ko đặt vào chính bếp là được.
Em cũng hỏi 1 số bạn bè biết về phong thuỷ họ đều nói để như này là ko tốt. Nhưng bạn kiến trúc vẫn nói là được, k sao.
Mong mọi người có kinh nghiệm xem giúp em theo phong thuỷ như thế này có được ko? Vì nhà anh em mới đổ mái xong, nếu phong thuỷ ko đúng thì có cách nào khắc phục ko?
E xin chân thành cảm ơn!

Em dự là gia chủ ép KTS này quá về công năng và ý tưởng nên ... thật tiếc cho mảnh đất đẹp.
Cụ sửa vẫn còn kịp.
Theo em,
1. Cụ chuyển vị trí bàn thờ sang trục A, nếu cụ vẫn muốn bàn thờ hướng đó có thể truyển sang trục 3 đoạn A-B. Em vẫn thích bàn thờ ở phòng khách chính cho ấm áp, dễ bề chăm sóc; Nếu cụ chưa đổ cầu thang làm thêm cái giếng trời ở giữa cầu thang cho nhà nó thông thoáng, còn nếu đổ rồi, thích có thể đập đi làm lại, có nhiều cách làm cầu thang lắm;
2. Cụ bỏ phòng ngủ lớn ở tầng 1 (trục 1-2/B-C) đi làm thành 1 phòng WC và 1 phòng kho, phòng khách và phòng ăn sẽ được rộng rãi, thông thoáng nhất là được thiết kế nội thất không gian mở;
3. Tầng 2 cụ làm 2 phòng WC ở vị trí PN2 (trục 1-2/B-C) và 3 phòng ngủ lớn; tầng 3 kết hợp sân thượng cụ làm 1 phòng ngủ, 1 phòng giặt, 1 phòng vệ sinh, 1 phòng kho còn lại làm sân vườn treo ngồi thưởng trà hay lúc giận vợ lên đó thẩm du cũng được.

haolq

Xe tăng
Ngồi phòng khách mà nghe tiếng rào rào.... em dự là không ổn :)) :))
Ống thoát đi loại ống PVC dày, treo ty sắt chắc chắn, Khi đóng trần thạch cao nên đóng kín khít, nếu giật cấp đóng phủ ra ngoài phần trần đóng kín này thì hầu như ko nghe tiếng nước chảy đâu, nước chảy trong ống hoặc hộp ghen nếu cụ nào đã áp tai vào nghe thì khi tắm, xả nước ngắt quãng mới có tiếng nước chảy róc rách nhỏ, khi nhấn nút xả bàn cầu thì em lại ko thấy kêu .

Kiến trúc sư lởm quá.
Nghiên cứu wc chỉ nên theo 1 trục duy nhất trong nhà và sát trục cầu thang.

wae alpha

Xe tải
Theo thiển ý của em sau khi nghiên cứu một số sách cổ thì, tất cả các cụ phong thủy đều không được hết. Cái WC nó phải đặt cách nhà tầm 50m.
Đằng này cc toàn đặt WC trong nhà. Phản khoa học quá.
Ngày xưa các cụ ăn uống ở nhà và cho đi cách nhà 50 mét, Ngày nay các cụ thì ăn uống ở ngoài nhà hàng quán xá cách nhà nhiều ki lô mét và lúc cho đi thì lại mang về nhà các cụ nhỉ.

danmexe

Xe điện
Nhìn bản vẽ em nghĩ chắc sinh viên chứ không phải kts - nếu đúng là kts theo em cụ vứt m.ẹ... nó bane vẽ này đi cho khoẻ!...

favorit

Xe buýt
Ông nào bố trí phòng ốc xấu thật

máy ủi

Xe tải
KTS này tệ quá.Thiết kế nhà vệ sinh phải thẳng theo 1 trục. Không ai lại để nhà VS trên đầu bếp và bàn ăn như thế

DeLyon

Xe tải
Vừa quẩy xong con này khá giống nhà cụ thớt. Cụ xem bắt chước đc gì ko?
Vệ sinh trên bếp chỉ kiêng cái bệt trên đúng cái bếp thôi. Bệt trên chậu rửa hay tủ lạnh ko sao cả. Nhưng quả bệt trên bàn ăn thì ko nên tý nào mặc dù ko liên quan phong thủy.
Phải công nhận cụ thớt thuê phải cadman dở quá, thế mà vẫn lấy đc tiền của cụ là quá giỏi.

emcobietdau

Xe container
Nghe em một lần đi.

Không ảnh hưởng đâu.

emcobietdau

Xe container
Cụ nào giải thích hộ em câu dưới với:

Ông nào lấy vợ cũng xem ngày đẹp.

Thế sao vẫn bỏ nhau thế.

Duc Sang

Xe container
Sao không dịch 2 cái nhà vệ sinh tầng 2 về phía phòng ngủ số 3 cho gọn. Đỡ lăn tăn vụ WC trên bếp?

Ta0310

Xe đạp
Kts thiết kế tệ quá nhỉ..phòng thờ sát thang và mở cửa đập mặt vào ban thờ,ban thờ nên đặt nơi kín đáo và trên cao ạ..!

KenLem

Xe tải
Em thường thấy nếu 1 vệ sinh thì hay làm đồng trục, vệ sinh khác trục thế này ống xả kéo thẳng hay kéo đi đâu nhỉ? Ko hiểu ý đồ người thiết kế, hay anh cụ có nhu cầu đặc biệt gì chăng?
Ps: xem kỹ thấy bản vẽ nhiều vấn đề, gia chủ duyệt để thi công thì chắc có ý kiến với kiến trúc sư rồi. Cái ban thờ là cái dễ nhìn thấy bất hợp lý nhất. Ai đời ban thờ lại đặt dưới phòng ngủ thế kia thì đúng là lần đầu em thấy.
Em có ông bạn thân vừa khoe tậu quả chung cư mới, rộng hơn 3 phòng ngủ, đang thiết kế 1 phòng làm phòng thờ riêng. Em nửa đùa nửa thật bảo em cũng đang cố kiếm tiền để mua cái chung cư tòa nhà đấy, tầng trên nhà mày! Vì nhìn mặt mày ghét nên phải kê cái giường đúng trên đầu bàn thờ, tối vợ chồng nện nhau cho các cụ nhà mày nghe...haha, bạn thân nói cái nó hiểu ngay, các cụ nói không đúng người nó đấm cho không trượt phát nào đâu nhé!

Chỉnh sửa cuối:

BanglaiB2

Xe buýt
Chào các bác!
Việc gấp quá rồi!
E xin chân thành cảm ơn!

Phương án đơn giản thế mà cũng phải hỏi. Tầng 2 mấy người ở mà cần đến 2 WC. Bỏ cái trong đi, cải tạo lại thành bồn rửa và 1 phòng tắm nhỏ là ngon ngay. Còn phòng ngủ 4 chuyển vào trong, không thể để trên phòng thờ được (đêm đêm vc cụ xoạch nhau sập trần thì sao), chuyển mục đích thành phòng học, hoặc chỗ ngồi cà phê chè cháo cũng tốt:

PI ZIN

[Tịch thu bằng lái]
bố trí như loằn, tự nhiên có cái phòng ngủ, trong khi đáng ra là bếp ăn, phòng khách muốn đi wc thì leo lên tầng 2 ak, hay đi qua bếp đng nấu

vị trí bể chắc góc tiện thoát nhưng cái gì tiện cũng khởm