[Khẩn] Nên xây nhà trọn gói chìa khóa trao tay hay tính công thợ??

Mazda2013

Xe hơi
Tự làm sẽ tiết kiêm và đúng ý mình hơn mỗi tội phải đầu tư thời gian .mệt nhưng cũng hiểu biết thêm khối thứ ạ

Hung Soa

Xe tải
Em cũng chuẩn bị làm nhà. Giá thi công vùng sâu, vùng xa mà họ kêu 900 nghìn m2 sàn (nhà trêt, mái đổ bằng). Em định thuê thiết kế, anh em bạn bè giám sát, tự mua vật liệu. Không biết thuê nội thất thế nào đây.
Để làm nhà ở, bạn nên thuê thiết kế. Nếu KTS thiết kế tốt sẽ giúp bạn có kết cấu vững chắc nhưng tiết kiệm về nguyên vật liệu. Công năng sử dụng các phần diện tích hợp lý và hiệu quả cao, ưng ý. Giá trị ngôi nhà sẽ tăng lên rất nhiều. Mình chỉ nên ra đề cho KTS và cho họ tự lên bản vẽ, sau đó hiệu chỉnh lại để cho phù hợp với mình. Còn lát gì(gỗ hay gạch), thiết bị hãng nào... ko quan trong vì dễ thay thế, còn về kiến trúc khó thay đổi

Về thợ xây không nên chọn nhóm thợ giá thấp, tất nhiên ko cho phép chọn giá rất cao. Nhưng một thực tế là nhóm thợ nào đòi giá công cao thì về tay nghê cũng như ý thức trách nhiệm cao hơn hẳn so với các nhóm giá bình dân. Suy ra sử dụng nhóm này có lợi cho gia chủ vì chất lượng công trình sẽ tốt hơn và tiết kiệm hơn

Chỉnh sửa cuối:

vang_kim70

Xe buýt
em cũng đang chuẩn bị sửa lại nhà mà ù hết cả đầu ra nhiều ý kiến này nọ quá đâm nản

emkhongbietdau

Xe tải
Em lần đầu xây nhà các cụ ạ.

Hiện em rất phân vân vì không biết nên chọn gói thầu nào.

Chủ thầu thì đang xây 1 công trình nhà dân ngay gần nhà em đang ở (nhà thuê thôi ạ(:|) nên mấy tháng nay cũng có tí quen biết thợ thuyền, nhìn thấy quá trình thi công cũng gọn gàng, sạch sẽ, nói chung cũng vừa mắt.

---Anh ấy muốn nhà em trọn gói thầu chìa khóa trao tay với giá hơn 6tr/m2 theo yêu cầu thiết kế mà bên em đề ra thì có thể nói là nhà đẹp mức độ khá, đơn giản nhưng hiện đại. (em biết giá thị trường thì có nhà 4tr-5tr/m2 cũng xây được)

---Nhưng có nhiều thông tin khuyên nên chọn gói thầu tính theo công thợ, đâu đấy giá thị trường 800-850k/m2 thì phải. còn vật tư vật liệu trang thiết bị mình tự lo. Vì sợ tính theo gói chìa khóa trao tay thì dễ bị nhà thầu dùng thủ thuật khiến mình bị thiệt nhiều. nhất là sau này phải khắc phục hậu quả thì vừa mệt vừa bực mình.

Vậy nhờ các cụ cho em lời khuyên, chuyện xây nhà là chuyện cả đời nên em cần phương án nào yên tâm về lâu về dài các cụ ạ :)
Tiền em ít chứ Vodka thì em nhiều ;;);;);;);;);;)
p/s: em bổ sung là nhà em có người trông thợ ạ. nhưng ông cụ nhà em có vẻ hơi thiên về phương án trọn gói (và mình có người giám sát) Em phân vân quá.
Cụ xây nhà mà cần lợp mái tôn chống nóng thì ới e nhé :)

Kymui1979

Xe buýt
Chi phí cho 1 ông thợ tàm tạm ở HN là 300k/ngày. Đục tường xi măng cát được 14m2/ngày, trát được 25m2/ngày. Cả đục và trát tính 10m2/ngày -> 30k/m2. Cộng thêm tiền lãi của đầu cánh, cụ tính hộ em nhé!
cụ (và cụ nào rành) cho cháu hỏi cái này tính khoán (nhân công+vật tư) theo m2 (mét vuông) thì tầm bao tiền một m2 trong khoảng 40m2 sàn tương đương 120-130m2 tường cần đục ra trát lại xm&cát vàng ạ ?!

Chỉnh sửa cuối:

cuncon0686

Xe tải
Lấy vợ,làm nhà,tậu trâu. E thấy làm nhà là oải nhất

tacke135

[Tịch thu bằng lái]
cụ (và cụ nào rành) cho cháu hỏi cái này tính khoán (nhân công+vật tư) theo m2 (mét vuông) thì tầm bao tiền một m2 trong khoảng 40m2 sàn tương đương 120-130m2 tường cần đục ra trát lại xm&cát vàng ạ ?!
Cụ chuẩn bị 15 trệu nhé

nghesyngheo

Xe hơi
Nhà cháu xin phép chen ngang hỏi nhờ chút: nhân công hoàn thiện biệt thự xây thô bây giờ khoảng bao nhiêu tiền cho 1m2 hả các Cụ.

khanhnd.bds

Xe tăng
42 Dương Văn Bé, Vĩnh Tuy- Hai Bà Trưng, Hà Nội
Website
noithathoaphu.com

giamsat_xd

Đi bộ
Tư vấn giám sát thi công xây dựng

nếu bác băn khoăn về chất lượng thì mình xin gửi ít dòng cho bác xem thử :
Nhằm giúp Chủ đầu tư nhận được một công trình đảm bảo về kinh tế, kỹ thuật, mỹ thuật và tiến độ, với đội ngũ kỹ sư giàu kinh nghiệm xin giới thiệu đến Quý khách hàng dịch vụ Giám sát thi công xâydựng nhà ở.
Các công việc chính của giám sát thi công xây dựng nhà ở bao gồm: Giám sát, nghiệm thu hoàn thành công việc thi công, giai đoạn thi công, nghiệm thu công trình hoàn thành đưa vào sử dụng...khi đơn vị thi công đã thi công đúng thiết kế, đúng quy chuẩn, tiêu chuẩn kỹ thuật. Yêu cầu nhà thầu thi công xây dựng thực hiện theo đúng các điều khoản minh thị trong hợp đồng. Từ chối nghiệm thu khi công trình không đạt yêu cầu chất lượng. Đề xuất với Chủ đầu tư xây dựng công trình những bất hợp lý về thiết kế để kịp thời sửa đổi. Yêu cầu đối với kỹ sư, kiến trúc sư giám sát thi công xây dựng nhà ở: Kỹ sư, kiến trúc sư trực tiếp giám sát thi công xây dựng được Nam Long bổ nhiệm là những người giỏi về chuyên môn, có chứng chỉ hành nghề giám sát thi công xây dựng và trên hết là phải trung thực. Có 3 hình thức tư vấn giám sát thi công xây dựng nhà ở sau:
_Giám sát thi công toàn thời gian: Hình thức: Kiến trúc sư, kỹ sư giám sát thi công sẽ có mặt toàn thời gian khi đơn vị thi công làm việc nhằm thay mặt Chủ đầu tư kiểm tra, giám sát đơn vị thi công triển khai đúng thiết kế, đúng quy chuẩn, tiêu chuẩn kỹ thuật và đảm bảo chất lượng của công trình. Nếu phát hiện ra sai sót, cán bộ của Công ty sẽ thông báo trực tiếp cho bên thi công và Chủ đầu tư để tiến hành giải quyết kịp thời. Chi phí giám sát: 15.000.000 VNĐ/Tháng
_Giám sát thi công và quản lý vật tư: Hình thức: Cán bộ của Công ty sẽ thường xuyên có mặt tại công trình để trông coi vật tư xuất nhập và kiểm tra quá trình thi công, đảm bảo cho việc thi công diễn ra đúng kỹ thuật và theo đúng bản vẽ thiết kế. Nếu phát hiện sai sót, cán bộ của Công ty sẽ thông báo trực tiếp cho bên thi công và Chủ đầu tư để kịp thời giải quyết. Các giai đoạn xuất nhập vật tư sẽ được theo dõi trong sổ nhật ký công trình và được báo cáo khi Chủ đầu tư yêu cầu. Chi phí giám sát: 20.000.000 VNĐ/Tháng _Giám sát thi công các công tác quan trọng: Hình thức: Kiến trúc sư, kỹ sư giám sát thi công sẽ có mặt khoảng 1-2h/ngày (có mặt thường xuyên lúc nghiệm thu ép cọc thử, kiểm tra áp lực cọc, đan thép, ghép cốp pha móng, các sàn tầng, đổ bê tông các sàn tầng) để kiểm tra tiến quá trình thi công xây dựng nhằm đảm kỹ thuật. Chi phí giám sát: 6.500.000 VNĐ/Tháng.
một vài hình ảnh công trình tiêu biểu :
KỸ SƯ : HUỲNH TUẤN CALL : 0906.740.766 - 0906.740.866
CÔNG TY CP TƯ VẤN XÂY DỰNG ĐẦU TƯ LẬP VIỆT 71
Nguyên hồng, quận bình thạnh, TP.HCM

Xem thêm: http://mgod.webtretho.com/forum/f2540/giam-sat-thi-cong-nha-pho-can-ho-chung-cu-1869199/#post31048900

chuotdong

Xe điện
+Thuê công nhật thì chết $ vì thợ làm biếng, câu giờ.
+Thuê khoán theo m2 thì cần biết 1 chút về xây dựng. Ví dụ riêng khoản xây tô thì tốp thợ đó xây rồi tô luôn. Phải biết:
-Mác xi măng để trộn vữa có tỷ lệ giữa xi măng,cát,nước, đá cho từng loại mục đích xây tô hay đổ bê tông.
-Gạch ống/đinh cho 1m2 tường 10/20/30/40 là bao nhiêu, xây chạy gạch như thế nào cho tường cách âm/nhiệt, tường chịu lực...
Mục đích giám sát thợ không chạy sản lượng xây dối (Riêng khoản xây thường có sắt phi 6/8 chạy từ cột bê tông câu vào tường chống nứt tường sau này, thợ ẩu hoặc không biết cứ cho sắt chạy trong lỗ gạch ống thay vì phải chạy trong vữa giữa 1 hàng gạch thì coi như chả chịu lực gì), tô ẩu (Tô cháy hoặc không bằng phẳng) công trình sẽ kém về chất lượng, công đoạn sau như sơn sẽ tốn công/vật tư hơn.

Các cụ/mợ cứ hỏi gút thì ra tất, ăn thua là mình thực hành thôi.
Cụ có vẻ chuyên gia nhỉ

bacabong

Xe tải
Em chả tin thằng nào xây nhà cho mình cả, cty em trc thuê 1 cái. Dạng trọn gói của cụ đấy, kê cái bàn ko khéo là mẻ nguyên mảng tường.
Cụ nên nhờ người quen nếu có thể, hoặc thuê giám sát, xong tính công thợ.

carcare.hoangle

Xe máy
Em lần đầu xây nhà các cụ ạ.

Hiện em rất phân vân vì không biết nên chọn gói thầu nào.

Chủ thầu thì đang xây 1 công trình nhà dân ngay gần nhà em đang ở (nhà thuê thôi ạ(:|) nên mấy tháng nay cũng có tí quen biết thợ thuyền, nhìn thấy quá trình thi công cũng gọn gàng, sạch sẽ, nói chung cũng vừa mắt.

---Anh ấy muốn nhà em trọn gói thầu chìa khóa trao tay với giá hơn 6tr/m2 theo yêu cầu thiết kế mà bên em đề ra thì có thể nói là nhà đẹp mức độ khá, đơn giản nhưng hiện đại. (em biết giá thị trường thì có nhà 4tr-5tr/m2 cũng xây được)

---Nhưng có nhiều thông tin khuyên nên chọn gói thầu tính theo công thợ, đâu đấy giá thị trường 800-850k/m2 thì phải. còn vật tư vật liệu trang thiết bị mình tự lo. Vì sợ tính theo gói chìa khóa trao tay thì dễ bị nhà thầu dùng thủ thuật khiến mình bị thiệt nhiều. nhất là sau này phải khắc phục hậu quả thì vừa mệt vừa bực mình.

Vậy nhờ các cụ cho em lời khuyên, chuyện xây nhà là chuyện cả đời nên em cần phương án nào yên tâm về lâu về dài các cụ ạ :)
Tiền em ít chứ Vodka thì em nhiều ;;);;);;);;);;)
p/s: em bổ sung là nhà em có người trông thợ ạ. nhưng ông cụ nhà em có vẻ hơi thiên về phương án trọn gói (và mình có người giám sát) Em phân vân quá.
có điều kiện quản công thì kêu thợ ko thì khoán cho khỏe

xegiacmo

Xe container
Em có 1 cái nhà chung cư thế hệ cũ tầm 70 m2 ( bao gồm cả cơi nới ) , Giờ em muốn bóc đi làm lại mới - nghĩa là giữ lại mỗi cái khung nhà còn lại là bóc tường , chia lại phòng . Các cụ cho em hỏi đơn giá phần nề thường là nhiêu 1 m2 nhỉ ?

HoaLan90

[Tịch thu bằng lái]
Em có 1 cái nhà chung cư thế hệ cũ tầm 70 m2 ( bao gồm cả cơi nới ) , Giờ em muốn bóc đi làm lại mới - nghĩa là giữ lại mỗi cái khung nhà còn lại là bóc tường , chia lại phòng . Các cụ cho em hỏi đơn giá phần nề thường là nhiêu 1 m2 nhỉ ?
Nếu tính phần bóc tách như bóc tường và chia lại phòng chát hoàn thiện thì 350k đến 400k cụ nhé.

HoaLan90

[Tịch thu bằng lái]
Nhà cháu xin phép chen ngang hỏi nhờ chút: nhân công hoàn thiện biệt thự xây thô bây giờ khoảng bao nhiêu tiền cho 1m2 hả các Cụ.
Cụ ơi nếu cụ nhận nhà thô mà chưa hoàn thiện rơi tầm 400k đến 450k cụ chủ nhé. Nếu cụ có nhu cầu tham khảo thì e giới thiệu cho công ty này.

HoaLan90

[Tịch thu bằng lái]
Nghĩa là lên được tường đầy đủ ? chỉ việc sử dụng luôn à cụ ?
phần bóc gỡ bỏ lớp vừa chát và hót đổ đi 150k đến 200k còn phần chát làm mới thì 400k đến 450k có bảo hành khi đưa vào sử dụng cụ ak! Vì phần chát làm mới phải ngăn phòng lên thêm 50k vị chi là 450k. Cụ ợ.