[Funland] Khi các cây xăng hết xăng....

DaDieuchienxu

Xe container
Bắt máy bay đi tìm chứ cụ, tức lên thì biết thế nào được :))
Theo lý thuyết thì đc, nhưng đc là vs cụ kia, chứ mình thì chắc chắn ko đc. Lý do: Có cục tức to bằng bánh xe bò mà ngửa tay xin tiền ngan già mua vé máy bay, nó chỉ lừ mắt bảo: "Trời nóng quá điên à?" thì lập tức cục tức xẹp lép như bánh tráng nhúng nước! :))

Đây là cmt trước của cụ:
cái dì cũng to nói:
hết thì đổ ai dám cản Cụ . Nhưng cũng phải xếp hàng chứ bu đông đen như sg mấy ngày qua thì ra thể thống quái gì. nhìn HN người ta đổ xăng kìa hàng lối ngay ngắn người đến trước đổ trước người đến sau đổ sau . có chen lấn gò ko.ý thức đã kém còn hay tự ái . :(

Cụ phê phán việc "bu đông đen như sg mấy ngày qua thì ra thể thống quái gì" & "ý thức đã kém còn hay tự ái" nên mình mới phản biện như thế. Chả sửng cồ vs cụ làm gì, nhưng nói rõ như thế để cụ hiểu, trong tình thế như này ko ai có thể làm khác đc.
Cái ý thức kém cần phê phán là ~ hành vi như to tiếng vs người bán xăng dầu (may chỉ là thiểu số).
iem soi ngoài kia c ây xăng cũng đông ng mua nhưng họ chịu xếp hàng nên ko cảm thấy khó thở. trước hết cụ thấy e nói đúng ko đã.
còn cây xăng trong sg so với ngày thường chỉ đông hơn 20 đến 25% nhưng cảm giác rất khó thở vì ko hàng lối bu hình cánh quạt .:( các anh chị bơm xăng bất lực . ko phải ý thức thì là gì cụ.
iem ko muốn up hình lên . phũ phàng quá mất hay.

coolpix8700

Xe ngựa
Em vừa đổ xong!
Cây xăng có 4 cột, đều đổ được 2 bên tức là 8 xe cùng đổ được.
Lúc em vào vắng tanh, thấy đám nhân viên đang túm tụm buôn dưa lê làm em chột dạ, nhưng xuống xe là đã có 1 cậu bước ra. Xe em đổ xong mới có 1 cái nữa vào!

DaDieuchienxu

Xe container
iem soi ngoài kia c ây xăng cũng đông ng mua nhưng họ chịu xếp hàng nên ko cảm thấy khó thở. trước hết cụ thấy e nói đúng ko đã.
còn cây xăng trong sg so với ngày thường chỉ đông hơn 20 đến 25% nhưng cảm giác rất khó thở vì ko hàng lối bu hình cánh quạt .:( các anh chị bơm xăng bất lực . ko phải ý thức thì là gì cụ.
iem ko muốn up hình lên . phũ phàng quá mất hay.
Tình trạng khan hiếm xăng dầu cục bộ xảy ra đầu tiên ở SG. Cư dân SG rất bất ngờ trước tình huống này nên ko kịp đối phó, và NV bán xăng cũng rất mệt mỏi vì áp lực.
Do ko có kinh nghiệm nên ở cả 2 phía NV & KH đều bị động. Ở vị trí KH, trước đây gần hết xăng mới đi đổ, giờ đi 2-3 cây xăng thấy ngưng bán vì ko có hàng, nên tìm đc cây xăng bán là tấp vào.
Như mình nói ở cmt trên, nếu xếp hàng như mua các mặt hàng khác là điều ko thể, vì còn cái xe máy, to hơn là cái Ô tô. Thế nên, khi xếp hàng đã ra đến đường thì đương nhiên là phải tản ra các chỗ trống xung quanh. Ko thể làm khác đc, trừ phi muốn dắt bộ về nhà (xe máy), hoặc đủn (nếu có sức) hay gọi cứu hộ xúc xe về nhà (nếu Ô tô đã gần cạn xăng).
Mình chưa có dịp ra HN, nhưng mình nghĩ cư dân Thủ đô cũng hiểu đc khi xếp hàng sẽ rất văn minh & mua đc hàng hơn khi chen lấn. Vả lại, khi nhìn thấy cảnh người SG vất vả ra sao khi đổ xăng trong ~ ngày vừa qua thì sẽ có sự chuẩn bị tốt hơn để ko bị động khi cần nạp nhiên liệu cho xe.

lamhoang_760

[Tịch thu bằng lái]
Tình trạng này thì các cụ mua sẵn 1-2 con xe máy điện rẻ tiền vứt ở nhà, đầu tư điện mặt trời trên mái + bộ pin lưu trữ. Phòng khi xăng hết, điện cắt thì có cái mà dùng.

thichlexus

Xe điện
Tình trạng này thì các cụ mua sẵn 1-2 con xe máy điện rẻ tiền vứt ở nhà, đầu tư điện mặt trời trên mái + bộ pin lưu trữ. Phòng khi xăng hết, điện cắt thì có cái mà dùng.
Chuyển xe điện là đúng, đỡ ô nhiễm môi trường. Còn điện thì không thiếu đâu cụ, nguồn chủ yếu của mình giờ là thủy điện, nhiệt điện (than) không thiếu, các nhà máy điện còn phải xếp hàng chờ phát lên lưới ấy chứ.

chinsu1989

Xe hơi

redcode

Xe điện
Em cũng có tư duy giống cụ.
Đi ê tô, đổ 60L, nếu giá tăng lên 1.200đ/l thì sẽ bị "đội chi phí" thêm 72.000đ. Thời gian chờ 20 phút: vẫn phải nổ máy+ không làm được việc gì khác=> có khi còn đắt hơn.
Thực sự là văn hóa bon chen và hiệu ứng đám đông của ta khinh khủng quá cụ hầy.
E cũng nghĩ như cụ, mấy lần tăng giá e tính phi con xe ra đổ rồi phi về số xăng bằng tốn hơn số tiền tăng giá.

ung_sung_tu_tai

Xe container
Mình nhập xăng bằng máy bay, chuyển phát nhanh à các bác ?
Nhanh thật đấy, vài ngày đã thấy đủ xăng rồi.

Iêm cứ tưởng xăng dầu nhập bằng đường biển.

Website
www.facebook.com
Một cây xăng ở An Giang sáng nay.
Không có hiện tượng chen chúc.
Dân tình vào hô dõng dạc "Tràn bình", tuy nhiên nhân viên không đáp ứng.

Họ chỉ bơm đầy bình chứ không tràn.
Haiza...

anhvip

Xe đạp
găm hàng chờ tăng giá thôi cụ,lãi ngập luôn. hà nội lúc nào cũng xếp hàng mua xăng

toyennha

Xe lăn
Em đang xe điên nặng đây cụ. Tháng 100 ngàn tiền điện. Nhà em bình thường dùng 1,2tr. Thêm 3trăm chạy bét nhè. Tối về cắm sạch đi ngủ. ( đỉnh trong ngày em thử rồi đi 16km×4 chưa kể lang thang cafe cắm sạch qua đêm. Đĩ nhiên em đang lắp thêm bình (em ko dùng pin)

lamhoang_760

[Tịch thu bằng lái]
Chuyển xe điện là đúng, đỡ ô nhiễm môi trường. Còn điện thì không thiếu đâu cụ, nguồn chủ yếu của mình giờ là thủy điện, nhiệt điện (than) không thiếu, các nhà máy điện còn phải xếp hàng chờ phát lên lưới ấy chứ.
Cách đây 10 năm em ở UK. Mùa đông bật sưởi ga 24/24. Lúc mới đầu em hơi sốc , hỏi thằng chủ nhà nó còn cười bảo ga ở đây không thiếu. Giờ thì sao?

dongnat123

Xe container
Tình trạng khan hiếm xăng dầu cục bộ xảy ra đầu tiên ở SG. Cư dân SG rất bất ngờ trước tình huống này nên ko kịp đối phó, và NV bán xăng cũng rất mệt mỏi vì áp lực.
Do ko có kinh nghiệm nên ở cả 2 phía NV & KH đều bị động. Ở vị trí KH, trước đây gần hết xăng mới đi đổ, giờ đi 2-3 cây xăng thấy ngưng bán vì ko có hàng, nên tìm đc cây xăng bán là tấp vào.
Như mình nói ở cmt trên, nếu xếp hàng như mua các mặt hàng khác là điều ko thể, vì còn cái xe máy, to hơn là cái Ô tô. Thế nên, khi xếp hàng đã ra đến đường thì đương nhiên là phải tản ra các chỗ trống xung quanh. Ko thể làm khác đc, trừ phi muốn dắt bộ về nhà (xe máy), hoặc đủn (nếu có sức) hay gọi cứu hộ xúc xe về nhà (nếu Ô tô đã gần cạn xăng).
Mình chưa có dịp ra HN, nhưng mình nghĩ cư dân Thủ đô cũng hiểu đc khi xếp hàng sẽ rất văn minh & mua đc hàng hơn khi chen lấn. Vả lại, khi nhìn thấy cảnh người SG vất vả ra sao khi đổ xăng trong ~ ngày vừa qua thì sẽ có sự chuẩn bị tốt hơn để ko bị động khi cần nạp nhiên liệu cho xe.
Hà Nội mà bán xăng kiểu Miền Nam em tin rằng sẽ có clip võ thuật khi đi mua xăng 8-x

DaDieuchienxu

Xe container
Hà Nội mà bán xăng kiểu Miền Nam em tin rằng sẽ có clip võ thuật khi đi mua xăng 8-x
Mình nghĩ cư dân HN đã đc chứng kiến cảnh thiếu hụt xăng cục bộ ở MN nên chắc cũng có sự chuẩn bị tốt hơn, chứ ko đến nỗi bị động như vậy.
Chưa bao giờ nghe tin tăng giá xăng mà người tiêu dùng lại "mừng", vì rõ ràng KD phải có lợi nhuận mới làm, trong khi đó chiết khấu = 0, bán phải theo giá quy định của NN thì ngta đóng cửa ngủ khỏe cũng ko trách đc! :D

hoviethung

Xe lăn
Miền nam thiếu xăng vì phụ thuộc vào nguồn xăng lậu. Sốc quá?
"Bộ trưởng Công Thương: Miền Nam thiếu xăng vì phụ thuộc nhiều vào xăng lậu - VnExpress Kinh doanh" https://vnexpress.net/bo-truong-cong-thuong-giai-trinh-ly-do-thieu-xang-dau-4526612.html

TranCB

Xe tăng
Bộ trưởng Bộ CT sáng nay phát biểu nguồn cung chưa bao giờ thiếu. Các cụ cứ bình tĩnh

DaDieuchienxu

Xe container
Miền nam thiếu xăng vì phụ thuộc vào nguồn xăng lậu. Sốc quá?
"Bộ trưởng Công Thương: Miền Nam thiếu xăng vì phụ thuộc nhiều vào xăng lậu - VnExpress Kinh doanh" https://vnexpress.net/bo-truong-cong-thuong-giai-trinh-ly-do-thieu-xang-dau-4526612.html
Cũng có 1 phần sự thật đấy cụ ạ. Ở SG gần mặt trời thì hơi khó vì QLTT hoạt động rất năng nổ, xe bồn từ tỉnh muốn giao hàng lên TP khó vượt qua nổi bao nhiêu cái chốt QLTT, CAKT....nên xăng dầu lậu đc tiêu thụ chủ yếu ở các tỉnh miền Tây & khu vực ngoại thành TPHCM thôi.
Sau vụ xăng giả & buôn lậu bị bể, nếu nhập hàng của các Cty xăng dầu chính ngạch thì do ko phải K.H truyền thống & doanh số ít nên chiết khấu thấp => các cây xăng tỉnh ko có lời nên họ ko nhập, thà chấp nhận ngưng KD 1 thời gian => thiếu cục bộ.
Ở SG thì các cây xăng tư nhân cũng lấy xăng dầu từ nhiều nguồn. Cty nào có chiết khấu cao thì họ nhập. Lúc giá xăng dầu tụt, các Cty hạ chiết khấu tối thiểu => nghỉ bán cho khỏe!

TimeBreak

[Tịch thu bằng lái]