[Funland] Khí Co2 và Formandehit trong phòng ngủ

onano69

Xe container
Nội thất gỗ CN và nhựa thải ra ;)) tốt nhất là nên thay đồ gỗ tự nhiên :)

xukthal.

Xe lăn
Bác bỏ nghề xúc than hành nghề phân loại gỗ rồi ư? ;))
Cụ đấy đúng làng nghề làm gỗ đấy, mỗi tội hơi ngọng tý thôi.
Ngày xưa phân nhóm gỗ kiểu Nhóm 1, 2, 3 (Đinh, Lim, Sến, Táu...Dổi, Vàng tâm, Săng lẻ, De...Mít, Chua khét, Thông, Xoan đào, xoan ta...)
Nhưng đấy là ngày xưa toàn gỗ VN và còn nhiều mới thế, từ khi hết gỗ VN phải nhập bọn gỗ NN như Sồi, Óc chó, Gõ đỏ, các loại Lim Nam Phi, Hương Đá, Cẩm lào.. thì cục diện phân loại gỗ nó khác hẳn đi rồi :))
Ngày xưa tầm Xoan đào với Thông là gỗ tạp chỉ đóng đồ vớ vẩn thôi vì hay mọt và mềm, giờ nhóm gỗ họ Thông lại lên ngôi vì công nghệ xử lý gỗ tốt hơn ngày trước nhiều...
Vậy nên cụ ý bảo phân loại gỗ Cao cấp, Trung cấp và Cận Trung cấp...là có lý đấy ;;)

xukthal.

Xe lăn
Mà em nhớ ngày xưa thì Gõ và Gụ cùng 1 loại do tiếng địa phương từng vùng thôi ...là loại gỗ đen bóng thường dùng đóng Sập và Trường Kỷ :D
Bây giờ thấy có loại Gõ Đỏ và Gụ là 2 loại riêng biệt, nhập khẩu từ Lào hoặc châu Phi :D

lucastran8x

Xe đạp
Bởi độc hại nên các loại gỗ công nghiệp này xuất âu phải đạt chuẩn rất khắt khe, đó là hàm lượng Fomandehit. Điều mà ng sử dụng ở VN ko hề để ý, chỉ nhìn thấy đẹp sáng lang mịn bên ngoài của gỗ cn.

kienvinh

Tháo bánh
Gỗ ép An Cường làm thế này thì không bán được cho Tây rồi, vì low-VOC là một trong những tiêu chuẩn của nó.

kk2

[Tịch thu bằng lái]
Gửi Cụ chủ:
Em sang Nhật ở ks tầm tháng 11 mấy năm trước.
Em thấy phòng kín mà sáng hôm sau dậy thấy khá sảng khoái.
Em chú ý thấy :
- Trên tường nó có làm ống gió tươi từ ngoài vào (phi 50mm; cách sàn độ 50-100mm)
- Trần có quạt hút gió đẩy ra ngoài
Tiên sư anh Nhật ;))
Cụ chủ thuê khoét lỗ bê tông nó khoét cho vài lỗ tròn xoe và bổ sung thêm quạt hút gió trên trần là OK.
Nhà cc ở mình họ không cho đục tường lắp quạt cấp khí tươi. Cách làm hợp lý nhất là lắp quạt cấp/hút khí trung tâm (cấp khí tươi và hút khí qua sử dụng) có lọc bụi mịn.

Jôn sần

Xe lăn
Người OF
Nhà cc ở mình họ không cho đục tường lắp quạt cấp khí tươi. Cách làm hợp lý nhất là lắp quạt cấp/hút khí trung tâm (cấp khí tươi và hút khí qua sử dụng) có lọc bụi mịn.
Muốn có giấc ngủ sáng khoái khi còn ở ngôi nhà này thì Cụ mời kiến trúc sư họ tư vấn. Chúc Cụ sớm có giải pháp khắc phục.

VietSonic

Xe tăng
Nhà em chung cư tầng 6:
- Mua quạt thổi khí tươi 2,5 triệu
- Khoan lỗ xuyên tường từ logia phụ vào phòng ngủ chỗ đoạn giữa trần thạch cao và trần bê tông.
- Làm lỗ vuông có lam gió rông 15cm thổi khí từ trần thạch cao xuống
- Đi đường ống thông sang phòng ngủ thứ 2.
- Nội thất toàn bộ ko dùng gỗ An Cường mà dùng gỗ Plywood tiêu chuẩn an toàn, không có chất độc hại, theo tiêu chuẩn E0 của Mỹ. Nên sau khi lắp nội thất (từ 2018 đến nay) mà ko có bats cứ mùi gì, chỉ có 1 vài ngày đầu là mùi sơn inchem thôi.
Đi ngủ đóng kín các cửa sổ. Dùng công tắc thông minh Tuya hẹn giờ bật ban đêm cứ cách 1 tiếng lại tắt.
Không dùng lọc Hepa vì ko cần thiết vi không khí cảm giác cũng sạch.
Đêm ngủ thoải mái, ngon lành, tiếng quạt thổi cũng êm. Chi phí lại quá rẻ.
Sắp tới em định mua cái máy thổi khí tươi của Xiaomi nhưng nó ko có chức năng hút khi ra ngoài nên đang lăn tăn.

Chỉnh sửa cuối:

bibi_1234

Xe tải
Nhà em chung cư tầng 6:
- Mua quạt thổi khí tươi 2,5 triệu
- Khoan lỗ xuyên tường từ logia phụ vào phòng ngủ chỗ đoạn giữa trần thạch cao và trần bê tông.
- Làm lỗ vuông có lam gió rông 15cm thổi khí từ trần thạch cao xuống
- Đi đường ống thông sang phòng ngủ thứ 2.
- Nội thất toàn bộ ko dùng gỗ An Cường mà dùng gỗ Plywood tiêu chuẩn an toàn, không có chất độc hại, theo tiêu chuẩn E5 của Mỹ. Nên sau khi lắp nội thất (từ 2018 đến nay) mà ko có bats cứ mùi gì, chỉ có 1 vài ngày đầu là mùi sơn inchem thôi.
Đi ngủ đóng kín các cửa sổ. Dùng công tắc thông minh Tuya hẹn giờ bật ban đêm cứ cách 1 tiếng lại tắt.
Không dùng lọc Hepa vì ko cần thiết vi không khí cảm giác cũng sạch.
Đêm ngủ thoải mái, ngon lành, tiếng quạt thổi cũng êm. Chi phí lại quá rẻ.
Sắp tới em định mua cái máy thổi khí tươi của Xiaomi nhưng nó ko có chức năng hút khi ra ngoài nên đang lăn tăn.
Ý cụ là quạt thổi gió từ phòng này sang phòng kia chứ ko phải từ ngoài trời vào nhà à.
Nội thất gỗ polywood tiêu chuẩn e5 cụ lắp của đơn vị nào em xin info tham khảo với ạ, gỗ an cường này mùi quá mà 3 năm r

harrynh

Xe điện
Em đi cách đây 5-6 năm rùi.
Về nhà em cũng mỗi phòng khoét 1 lỗ phi 60mm cách sàn lấy gió tươi. Nên đóng cửa bật điều hoà thoáng cái đầu ;;)
xukthal. Note.
Thế khoét luôn ở cái cửa gỗ thông phòng cụ nhỉ, chứ khoét ban công gió lùa hun hút.
Nhà đất thì trc em lắp quạt thông gió, bâth hút ra hoặc thổi vào cũng ổn, nhưng tốn điều hòa.

kk2

[Tịch thu bằng lái]
Muốn có giấc ngủ sáng khoái khi còn ở ngôi nhà này thì Cụ mời kiến trúc sư họ tư vấn. Chúc Cụ sớm có giải pháp khắc phục.
Nhà em thì ngay từ khi nhận nhà chung cư em đã lắp cấp khí tươi cho 3 phòng ngủ, và cả quạt hút thông gió. Hút khí thì từ logia trồng cây, xả ra logia (nơi lắp cục nóng điều hoà, máy giặt). Tiếc là hồi đấy em chưa được tiếp cận với quạt cấp khí tươi trung tâm (tích hợp luôn chiều hút khí ra), nó có hẹn giờ cấp/hút và không bị ồn vì quạt đặt âm trần ở một vị trí xa phòng ngủ.

(Sơ đồ quạt cấp hút khí tươi trung tâm)

Chỉnh sửa cuối:

harrynh

Xe điện
Em làm mấy chậu lưỡi hổ, nha đam, trầu bà, lan ý..khắp nhà, ban công, nhà tắm ko biết có lọc đc gì ko nữa, có cây xanh cũng vui mắt.

kk2

[Tịch thu bằng lái]
Cụ nào nhà mà phòng ngủ có phần tường tiếp xúc với không gian sạch, không bị hạn chế... thì có thể lắp loại quạt cấp khí tươi này cũng hay.

kk2

[Tịch thu bằng lái]
Nói chung là sáng dậy và lúc đi làm về nên mở toang hết tất cả các cửa một lúc rồi hãy đóng vào. Cả nhà được lưu thông khí huyết.
Em được vợ giao nhiệm vụ là mỗi tuần một lần hút bụi toàn nhà, còn vợ sẽ lau chùi. Hút bụi em mới thấy bụi mịn, bụi vải, lông, tóc, ... nhiều thật!

ocean08

Xe điện
Chất lượng không khí trong nhà ở và nhà công cộng (IAQ) phụ thuộc nhiều nguồn tác động ô nhiễm từ bên ngoài (qua việc mở cửa, điều hòa), từ các nguồn phát thải trong nhà như đun nấu, vật liệu nội thất.... Các thành phần cần kiểm soát về IAQ ngoài các thông số như CO2, CO, SO2... thì còn có bụi PM2,5, PM10. Tổng hợp chất hữu cơ dễ bay hơi (TVOC), Formaldehyde, tổng lượng vi khuẩn trong không khí, tổng lượng nấm mốc trong không khí... cũng là những thông số ô nhiễm cần quan tâm.
Bộ KH&CN vừa công bố TCVN 13521:2022 - Nhà ở và nhà công cộng - các thông số chất lượng không khí trong nhà. Tiêu chuẩn quy định giới hạn nồng độ, hàm lượng 13 thông số liên quan đến IAQ nhà ở và nhà công cộng.
Đối với nhà ở, ngoài CO2, CO, cần lưu ý tác động do VOC, Formaldehyde.. từ sơn tường, sơn, vecni vật liệu nội thất, ván sàn... Đối với sàn và gỗ công nghiệp, nên chọn các loại sản phẩm được chứng nhận E0 hoặc E1 để có mức độ phát thải thấp hoặc không phát thải các thông số trên. Mặt khác, nhà sơn xong hoặc mới lắp đồ nội thất, lát sàn thì không nên dọn vào ở ngay mà cần mở cửa để bay hết chất ô nhiễm. Việc dùng thiết bị thông gió cơ khí (ngoài thông gió tự nhiên) cũng được khuyến khích nhằm tăng tỷ lệ trao đổi gió tươi, giảm ô nhiễm bên trong. Với thực tế VN, không khí bên ngoài thường xuyên ô nhiễm nên việc lấy gió tươi vào cũng làm tăng ô nhiễm trong nhà. Các thiết bị lọc không khí có lọc bụi mịn cũng hữu dụng để xử lý khi lấy gió tươi vào nhà. Việc này chưa được thiết kế và dùng phổ biến trong nhà ở do thói quen thiết kế, thói quen đầu tư và sử dụng.

Húp sụp sụp

Xe điện
Em phân loại theo thợ làng em gia công về gỗ, nhóm hàng gia công( hàng nét hay hàng chợ). Gỗ có rác là cách gọi của bon em về gỗ khi lọc dính tí lớp vỏ nhưng vẫn dùng được, dùng đóng đồ ko yêu cầu cao hay những chỗ khuất ko ai để ý.
Em ko rảnh tranh luận vs cụ, cụ về nhất nhé.
Cụ kia hỏi xong lên giọng sợ thật! :)