Khi đổ xăng có phải tắt động cơ ?

SFE

Xe máy
Cái này cũng tùy tình hình, nếu trời nắng nóng, mà có nhiều người ngồi trong xe, mở cửa thì mùi xăng xộc vào, còn không mở cửa thì phải bật máy và chạy điều hòa, chứ không thì có mà gay,;).
Càng nhiều người càng phải đề cao an toàn cụ ạ. Nóng tý còn hơn bùm một phát lại đổ tại số

technicvn

Xe buýt
Nhà em đi xe khách nhiều lần, khi đổ xăng chưa thấy bác tài nào tắt máy cả.

Carens_TH

Xe tải
Em thấy trong quyển hướng dẫn sử dụng của loại xe nào cũng ghi rõ là "Tắt động cơ khi đổ xăng" rồi nên ko phải lăn tăn gì, cứ tắt đi là an toàn nhất.

oto_dream

Xe buýt
Các bác bàn cũng nhiều nhỉ, em không đủ kiên nhẫn để đọc hết. Vấn đề này đưa ra là quá hay cho anh em lai xe chúng mình. Nhưng chỉ có mỗi vấn đề là "bật" hay "Tắt" khi đổ xăng? và tại sao? Tôi mới thấy 1 ý kiến có cơ sở là qui định của cửa hàng xăng tắt máy khi đổ xăng. Có bác nào biết User Manual của các xe nói gì không? chia xẻ với anh em nhé.
User manual của xe cruze em mới lấy là: Cảnh báo! Tắt máy trước khi đổ xăng!

hebestia

Xe tải
E search trên mạng thì có nghiên cứu thế này ạ:

Cẩn thận: tĩnh điện (static electricity) có thể gây cháy tại cây xăng Viện Petroleum Equipment Institute đã điểu tra 150 vụ cháy tại cây xăng và kết quả thật bất ngờ

1) Phẩn lớn các vụ hoả hoạn đểu liên quan tới phụ nữ
2) Hẩu hết các vụ cháy đểu do người lái xe vào trong xe khi xăng đang được bơm. Khi máy bơm xong, người lái xuống xe, rút vòi bơm ra thì lúc đó lửa bùng cháy
3) Hẩu hết các người liên quan đến vụ cháy đểu đi giầy đế cao-su
4) Phẩn lớn đàn ông không bao giờ vào xe ngồi trong khi xăng đang bơm, vì vậy đàn ông ít có liên quan tới các vụ cháy
5) Đừng bao giờ dùng điện thoại di đông khi đang đổ xăng
6) Chính hơi xăng bốc ra gây ra hoả hoạn khi tiếp cận với tĩnh điện
7) Có 29 vụ cháy xẩy ra khi xe được đánh vào lại và tay đụng vào vòi bơm đang bơm xăng lảm lửa bùng cháy
8) Có 17 vụ cháy xẩy ra trước , đang hoặc sau khi nắp bình xăng được mở nhưng trước khi bắt đẩu bơm xăng

Lời khuyên Nếu bạn bắt buộc phải vào lại trong xe trong khi đang bơm xăng thì bạn hãy ra khỏi xe, đóng cửa xe ,tay sờ vào thành kim loai của xe, rồi sau đó mới rút vòi bơm xăng ra.. Như thế tĩnh điên trong người bạn sẽ thoát ra hết hơn trước khi bạn rút vòi bơm xăng .

Không nói điện thoại di động khi đang xạc diện Một ngưởi đang xạc điện vào điện thoại di đông thì chuông reo. Anh ta cầm điện thoãi lên nói chuyện nhưng quên không rút máy xạc điện. Trong vòng vài giây luồng điện đổ vào máy , điện thoại nóng quá phát nổ. Ngưỡi sữ dụng bị bật văng xuống đất , tim đập yếu ớt và tay bị cháy xém. Chở vào tới nhà thương thí ngưởi này tắt thở...
Bãn nen nhớ là khi đang xạc điện vào điện thoai di động mà có người gọi vào thì bạn phải tháo máy xạc điện ra khỏi ổ điện trước khi nghe Khi bình điện máy điện thoại hết điện tới vạch CHÓT, đừng nên trà lời điện thoại vì bức xạ lúc này cao gấp 1000 lần

Khuyến cáo quan trong của hãng xăng Shell khi đổ xăng và dùng Cell phone Tác Giả : Shell Oil Co.

Những điều quan trọng cần biết khi đổ xăng :
Đây là vài lý do giải thích tại sao ta không được xử dụng cell phone tại những nơi có chứa xăng dầu, khí đốt , chất dể bốc cháy ...
Công ty Xăng Shell cảnh báo vừa mới xảy ra 3 tại nạn do cell phone gây hỏa hoạn trong lúc đổ xăng :
1- Trường hợp thứ nhất là cái cell phone được để trên thùng xe trong khi tài xế châm xăng ; cell phone reo lên và phát hỏa làm cháy rụi chiếc xe lẩn trạm xăng.
2- Trường hợp 2, tài xế bị phỏng cả mặt khi nghe điện thoại trong lúc đang đổ xăng.
3- Trượng hợp 3, một người đang đổ xăng thì chiếc cell phone để trong túi reo lên & phát hỏa khiến đùi và bụng dưới của anh ta bị phỏng.

Bạn nên biết là cái cell phone của bạn có thể tóe lửa làm bốc cháy xăng dầu hay khí đốt.
Khi bật mở, hay khởi động, cellphone phát ra 1 số năng lượng đủ tóe ra tia lửa để đốt cháy...hơi xăng hay khí đốt.
Không nên xử dụng cell phone khi đang đổ xăng xe, châm dầu máy cắt cỏ, máy tàu, v...v...
Không nên xử dụng hay tắt cell phone gần những máy móc đang phát ra chất khí dễ cháy hay dễ nổ hay bụi bặm (như xăng, dầu, khí đốt, v...v...)

Bốn điều cần để ý khi đổ xăng dầu:
- Tắt máy
- Không hút thuốc
- Không xử dụng cell phone
- Không trở vào trong xe khi đang đổ xăng (vì lý do "static electricity" (tỉnh điện) Hơi bốc từ dầu xăng sẽ bốc cháy khi chạm phải tỉnh điện (static electricity)

Ô.Renkes nhấn mạnh là: không bao giờ trở vào xe trong khi đang đổ xăng.

trandiecan1

Xe máy
E search trên mạng thì có nghiên cứu thế này ạ:

Cẩn thận: tĩnh điện (static electricity) có thể gây cháy tại cây xăng Viện Petroleum Equipment Institute đã điểu tra 150 vụ cháy tại cây xăng và kết quả thật bất ngờ

1) Phẩn lớn các vụ hoả hoạn đểu liên quan tới phụ nữ
2) Hẩu hết các vụ cháy đểu do người lái xe vào trong xe khi xăng đang được bơm. Khi máy bơm xong, người lái xuống xe, rút vòi bơm ra thì lúc đó lửa bùng cháy
3) Hẩu hết các người liên quan đến vụ cháy đểu đi giầy đế cao-su
4) Phẩn lớn đàn ông không bao giờ vào xe ngồi trong khi xăng đang bơm, vì vậy đàn ông ít có liên quan tới các vụ cháy
5) Đừng bao giờ dùng điện thoại di đông khi đang đổ xăng
6) Chính hơi xăng bốc ra gây ra hoả hoạn khi tiếp cận với tĩnh điện
7) Có 29 vụ cháy xẩy ra khi xe được đánh vào lại và tay đụng vào vòi bơm đang bơm xăng lảm lửa bùng cháy
8) Có 17 vụ cháy xẩy ra trước , đang hoặc sau khi nắp bình xăng được mở nhưng trước khi bắt đẩu bơm xăng

Lời khuyên Nếu bạn bắt buộc phải vào lại trong xe trong khi đang bơm xăng thì bạn hãy ra khỏi xe, đóng cửa xe ,tay sờ vào thành kim loai của xe, rồi sau đó mới rút vòi bơm xăng ra.. Như thế tĩnh điên trong người bạn sẽ thoát ra hết hơn trước khi bạn rút vòi bơm xăng .

Không nói điện thoại di động khi đang xạc diện Một ngưởi đang xạc điện vào điện thoại di đông thì chuông reo. Anh ta cầm điện thoãi lên nói chuyện nhưng quên không rút máy xạc điện. Trong vòng vài giây luồng điện đổ vào máy , điện thoại nóng quá phát nổ. Ngưỡi sữ dụng bị bật văng xuống đất , tim đập yếu ớt và tay bị cháy xém. Chở vào tới nhà thương thí ngưởi này tắt thở...
Bãn nen nhớ là khi đang xạc điện vào điện thoai di động mà có người gọi vào thì bạn phải tháo máy xạc điện ra khỏi ổ điện trước khi nghe Khi bình điện máy điện thoại hết điện tới vạch CHÓT, đừng nên trà lời điện thoại vì bức xạ lúc này cao gấp 1000 lần

Khuyến cáo quan trong của hãng xăng Shell khi đổ xăng và dùng Cell phone Tác Giả : Shell Oil Co.

Những điều quan trọng cần biết khi đổ xăng :
Đây là vài lý do giải thích tại sao ta không được xử dụng cell phone tại những nơi có chứa xăng dầu, khí đốt , chất dể bốc cháy ...
Công ty Xăng Shell cảnh báo vừa mới xảy ra 3 tại nạn do cell phone gây hỏa hoạn trong lúc đổ xăng :
1- Trường hợp thứ nhất là cái cell phone được để trên thùng xe trong khi tài xế châm xăng ; cell phone reo lên và phát hỏa làm cháy rụi chiếc xe lẩn trạm xăng.
2- Trường hợp 2, tài xế bị phỏng cả mặt khi nghe điện thoại trong lúc đang đổ xăng.
3- Trượng hợp 3, một người đang đổ xăng thì chiếc cell phone để trong túi reo lên & phát hỏa khiến đùi và bụng dưới của anh ta bị phỏng.

Bạn nên biết là cái cell phone của bạn có thể tóe lửa làm bốc cháy xăng dầu hay khí đốt.
Khi bật mở, hay khởi động, cellphone phát ra 1 số năng lượng đủ tóe ra tia lửa để đốt cháy...hơi xăng hay khí đốt.
Không nên xử dụng cell phone khi đang đổ xăng xe, châm dầu máy cắt cỏ, máy tàu, v...v...
Không nên xử dụng hay tắt cell phone gần những máy móc đang phát ra chất khí dễ cháy hay dễ nổ hay bụi bặm (như xăng, dầu, khí đốt, v...v...)

Bốn điều cần để ý khi đổ xăng dầu:
- Tắt máy
- Không hút thuốc
- Không xử dụng cell phone
- Không trở vào trong xe khi đang đổ xăng (vì lý do "static electricity" (tỉnh điện) Hơi bốc từ dầu xăng sẽ bốc cháy khi chạm phải tỉnh điện (static electricity)

Ô.Renkes nhấn mạnh là: không bao giờ trở vào xe trong khi đang đổ xăng.
Em thấy có rất nhiều sai lầm mà chính em cũng mắc phải khi đổ xăng và khi dùng đtdđ. Đọc xong bài của bác em ớn quá. Từ nay phải sửa đổi nhiều thói quen rồi.
Như vậy là trước khi vào trạm xăng ta phải tắt đt à bác ?

F.I.A.T

Xe điện
Em nghĩ tắt máy hay ko là thuộc về quy tắc an toàn, chứ không phải cái gì xảy ra rồi mới cấm, có những cái cả đời nó không xảy ra nhưng vẫn phải cấm.

Nhưng em nghĩ có thể là nó còn ảnh hưởng đến hoạt động của bơm xăng vì khi ta bơm xăng vào bình tức là lúc bình đã vơi cạn, nếu để xe nổ máy tức là bơm xăng vẫn hoạt động, khi bơm xăng vào nó gây xáo trộn và có thể tạo bọt khí nên nếu bơm xăng hút phải cái bọt khí này có thể làm ảnh hưởng đến hoạt động của bơm xăng.

Nói chung là ko nên tý nào

Mr Noob

Xe tăng
bọn tài xế xe khách em thấy dổ xăng, dầu có tắt máy bao giờ đâu???

F.I.A.T

Xe điện
Mà hình như xe tải chạy dầu nhất là các xe tải cỡ lớn, mỗi lần tắ máy đề lại là rất hại hay sao ấy nên các xe tải nếu không cần thiết họ rất ít khi tắt máy, có thể đứng nổ máy 5-10 phút chờ là chuyện thường

hieu_giant

Xe hơi
Em đỗ xe đổ xăng chưa tắt máy bao giờ và cũng chưa thấy chú bán xăng nhắc em bao giờ ! Em nghĩ là cẩn thận thì tắt thôi chứ cũng chẳng sao !
Thực ra khi đổ xăng người ta thường tắt máy là vì yếu tố kỹ thuật cho xe là chính thôi, chứ khả năng xảy ra cháy nổ cũng có nhưng hiếm. Khi đổ xăng mà nổ máy thì bơm xăng vẫn hoạt động mà nắp bình xăng lại mở, do vậy ở một số xe có cảm biến khí thải tốt (thường là xe Mẽo - tiêu chuẩn EPA) nó sẽ báo lỗi hở hơi xăng (lỗi này mà ko biết đi hãng thì...thôi rồi. Phải hạ cả bình xăng, kiểm tra toàn bộ ống dẫn xăng, van EVAP...nói chung là tốn tiền + thời gian). Một số trường hợp nổ máy khi mở nắp xăng còn làm thay đổi áp suất trong bình khiến bình bị biến dạng (méo..phồng..hoặc...khác). Vậy nên lời khuyên trong manual theo xe phần bảo dưỡng thường là "tắt máy khi mở nắp bình xăng".

small_best

Xe container
Chết thật, em toàn để nổ máy khi đổ xăng, giờ phải thay đổi thói quen thôi.

anhtho

Xe ngựa
Mà hình như xe tải chạy dầu nhất là các xe tải cỡ lớn, mỗi lần tắ máy đề lại là rất hại hay sao ấy nên các xe tải nếu không cần thiết họ rất ít khi tắt máy, có thể đứng nổ máy 5-10 phút chờ là chuyện thường
Với lại, dầu bắt cháy kém hơn xăng nhiều.

aloekorea

Xe máy
Uh tôi cũng toàn nổ máy khi bơm Xăng, mà không thấy mấy em bơm xăng nhắc tắt máy.

quatmo212

Xe điện

bigtom_299

Xe máy
Bẩm các cụ!
Nhà em mà bơm xăng là tắt máy ạ, an toàn cho bản thân mình, an toàn cho cả mọi người!

tuctuc2010

Xe điện
Em thì thành thói quen rồi, cứ xuống xe đổ dầu là tắt máy cho dù trên xe có người ngồi và trời mùa hè. Cẩn thận củi lửa vẫn hơn các cụ nhể. Ơ nhưng mà xe em máy dầu, mà dầu chắc khó bắt lửa nhỉ các cụ nhỉ

matiz08

Xe điện
Em thì thành thói quen rồi, cứ xuống xe đổ dầu là tắt máy cho dù trên xe có người ngồi và trời mùa hè. Cẩn thận củi lửa vẫn hơn các cụ nhể. Ơ nhưng mà xe em máy dầu, mà dầu chắc khó bắt lửa nhỉ các cụ nhỉ
Cụ an toàn thế là tốt đấy ạ, tốt nhất là cứ tắt máy, mọi người chịu nóng tí, bơm có lâu nhất thì cũng mất tầm 10p chứ mấy đâu. Còn vụ cụ thắc mắc dầu có bắt lửa không thì có lẽ cụ thử làm một mồi, nếu thấy xe cụ còn mỗi khung không thì chắc là nó có bắt lửa rồi, còn nếu xe không bị sao thì kụ thông báo lên diễn đàn cho mọi người biết nhé,he he

tuctuc2010

Xe điện
Cụ an toàn thế là tốt đấy ạ, tốt nhất là cứ tắt máy, mọi người chịu nóng tí, bơm có lâu nhất thì cũng mất tầm 10p chứ mấy đâu. Còn vụ cụ thắc mắc dầu có bắt lửa không thì có lẽ cụ thử làm một mồi, nếu thấy xe cụ còn mỗi khung không thì chắc là nó có bắt lửa rồi, còn nếu xe không bị sao thì kụ thông báo lên diễn đàn cho mọi người biết nhé,he he
Cũng không nóng lắm đâu cụ vì em tắt máy chứ không tắt khóa điện nên vẫn có quạt gió nó thổi cái hơi mát còn xót lại trong ĐH

tienhungtech

Đi bộ
hôm trước em đi đổ xăng mà quên ko tắt động cơ. Lúc thanh toán tiền xong ngồi vào xe cũng cảm thấy sợ sợ.

theo các cụ thì để động cơ nổ máy khi nạp nhiên liệu có sao ko ợ ?
Cái này tương tụ như lên máy bay có cần tắt máy di động, trước khi khóa cửa nhà đi xa có cần tắt hết điện, khóa nước không?
Nói chung vì sự an toàn của chính bản thân, tài sản công dân thì rất chi là NÊN TẮT ạ.

tamthan

Xe hơi
Bây giờ em mới biết vụ này đấy, cảm ơn các cụ