Khi hết hơi lốp xe, các cụ có biết ?

Dqlong

Xe tăng
Loại của em không có màu vàng,nhưng cái đỏ nó dài ngắn là mình biết mà. Chỉ cần biết là nó xuống hơi tức là có vấn đề rồi, mang ra hàng vá thôi, còn đang đi đường thì phải vác bơm ra bơm, em có cái bơm điện lúc nào cũng phải mang theo rồi.

FE09

Xe buýt
Nói chung là nếu xuống từ từ, nhất là lốp sau thì khó phát hiện lúc nó mới đang xuống lắm. Chỉ khi nào nó xuống hết sạch mới biết thôi. Em lắp 4 cái van cảnh báo ở 4 lốp, có hôm nhìn thấy nó báo đỏ, nhưng mà nhìn thì lốp vẫn căng, đá đá vẫn chắc chân, nhưng mà cho cái đo áp suất vào thì đúng là nó bị xuống dưới 2kg thật. Đi vá lãi được 2 cái đinh :D. Tóm lại là để yên tâm thì cứ kiếm mấy cái van có cảnh báo áp suất, lắp vào, trước khi đi xa hoặc thỉnh thoảng đi 1 vòng ngó cái cho yên tâm ạ. Cái van đấy không biết ở mình có không, em đặt trên ebay rẻ như cho, link nó đây ạ: http://www.ebay.com/itm/4PCS-Car-Auto-Tire-Pressure-Monitor-Valve-Stem-Caps-Sensor-Indicator-Alert-2014-/390907249049?pt=Motors_Car_Truck_Parts_Accessories&hash=item5b03e34199&vxp=mtr
Loại này vừa rẻ, vừa chả phải cấp nguồn, chạy cơ học. Mỗi tội đi rửa xe chỗ không quen hay để xe ngoài đường có khi bị vặt mất, em đã từng bị vặt mất 2 cái, may mà mua dự phòng 1 lố để dùng dần nên chả sợ :D
Món này của cụ hay nhể, cụ còn để lai cho em mấy cái, hay có cụ nào định mua chung nhau ship về cho bõ công

3077

Xe container
Em vừa ship thử 3 bộ, để em xem mất bao lâu và dùng ngon k lần sau em hô :D.

Dqlong

Xe tăng
Món này của cụ hay nhể, cụ còn để lai cho em mấy cái, hay có cụ nào định mua chung nhau ship về cho bõ công
Cụ ở HN thì qua em tặng 1 bộ 4 cái :D, nhà em ship về 5-6 bộ để dùng và cho dần, ship nhanh lắm, chưa đến 2 tuần đã thấy về hàng rồi.

3077

Xe container
Cụ ở HN thì qua em tặng 1 bộ 4 cái :D, nhà em ship về 5-6 bộ để dùng và cho dần, ship nhanh lắm, chưa đến 2 tuần đã thấy về hàng rồi.
Cụ có gần CG không cho em xin 1 bộ đề phòng 2/9 em đi chơi. Em ship rồi nhưng nó báo phải từ 28/8-5/9 mới về VN

FE09

Xe buýt
Thanks cụ, cụ ở đâu PM cho cái địa chỉ, em qua

Vì sao lạc

Xe máy
Xe xịt lốp em không biết, thấy tay lái lạng sang bên trái, một tý thôi và nặng thế. Thấy bất thường em đã đi rất chậm và cẩn thận đến tận chỗ làm,dừng xe em đi vòng quanh xem nó có làm sao không. Bánh trước bên trái bị dính đinh. Cái đầu đinh to bằng cái nút tròn trên cái Iphone, đau hết cả lòng ruột. Em không biết thay bánh phụ mà cũng không có kinh nghiệm sửa chữa. Em gọi cậu sale cái xe cho em. Cậu ấy nói "cứu hộ sẽ đến ngay". Em cứ hình dung cái xe to nó kéo cái càng xe, nó đến giúp xe em (nghe đến cứu hộ thì em nghĩ thế). Một lúc sau, "kíu hộ" gọi điện. Đấy là thợ của một cửa hàng sửa chữa ô tô, đi xe máy đến, mang theo thiết bị nâng cái bánh xe lên để tháo nó ra, mang về cửa hàng sửa và mang lại lắp sau 30 phút. Chi phí 150k - em được giải thích là dịch vụ tận nơi nó thế chứ em mang cái bánh ra cửa hàng thì chỉ hết 50k thôi.
Em muốn hỏi là nếu xe hỏng giữa đường thì các bác làm thế nào? Hay mình phải tìm hiểu một vài cái địa chỉ sửa chữa ở những địa bàn cơ bản mình hay đi qua!
Sáng nay mà dừng xe giữa đường chắc em cũng không biết phải làm thế nào?

3077

Xe container
Xe xịt lốp em không biết, thấy tay lái lạng sang bên trái, một tý thôi và nặng thế. Thấy bất thường em đã đi rất chậm và cẩn thận đến tận chỗ làm,dừng xe em đi vòng quanh xem nó có làm sao không. Bánh trước bên trái bị dính đinh. Cái đầu đinh to bằng cái nút tròn trên cái Iphone, đau hết cả lòng ruột. Em không biết thay bánh phụ mà cũng không có kinh nghiệm sửa chữa. Em gọi cậu sale cái xe cho em. Cậu ấy nói "cứu hộ sẽ đến ngay". Em cứ hình dung cái xe to nó kéo cái càng xe, nó đến giúp xe em (nghe đến cứu hộ thì em nghĩ thế). Một lúc sau, "kíu hộ" gọi điện. Đấy là thợ của một cửa hàng sửa chữa ô tô, đi xe máy đến, mang theo thiết bị nâng cái bánh xe lên để tháo nó ra, mang về cửa hàng sửa và mang lại lắp sau 30 phút. Chi phí 150k - em được giải thích là dịch vụ tận nơi nó thế chứ em mang cái bánh ra cửa hàng thì chỉ hết 50k thôi.
Em muốn hỏi là nếu xe hỏng giữa đường thì các bác làm thế nào? Hay mình phải tìm hiểu một vài cái địa chỉ sửa chữa ở những địa bàn cơ bản mình hay đi qua!
Sáng nay mà dừng xe giữa đường chắc em cũng không biết phải làm thế nào?
Hic, dẫm phải đinh cũng phải cứu hộ à cụ? Đơn giản nhất là cụ mua cái bơm điện, bơm căng lên rồi chạy ra hàng lốp gần nhất, thông thường với tuyến đi làm hàng ngày em luôn biết cây xăng, cửa hàng sửa xe chỗ nào.

Nếu đen hơn là nổ lốp bơm không nổi thì thay lốp dự phòng chạy tới gara nào gần đó vá và thay lại thôi.

Vì sao lạc

Xe máy
Hic, dẫm phải đinh cũng phải cứu hộ à cụ? Đơn giản nhất là cụ mua cái bơm điện, bơm căng lên rồi chạy ra hàng lốp gần nhất, thông thường với tuyến đi làm hàng ngày em luôn biết cây xăng, cửa hàng sửa xe chỗ nào.
Thì em có biết mô tê gì đâu, em còn chả biết phải gọi ai để hỏi - lái mới, xe cũng mới. Em nghe là "cứu hộ" thì thấy nó quan trọng lắm, chứ ai biết là đơn giản chỉ gọi một cửa hàng sửa chữa ở gần... Kinh nghiệm nó phải thế cụ ạ..
Cái vụ thay lốp dụ phòng thì em thấy khó lắm, vì cái bộ dụng cụ em cũng chưa biết cái nào với cái nào.. chắc từ từ rồi em cũng phải học

3077

Xe container
Em cũng lái mới thôi nhưng theo em lái xe nên có mấy số:

- Số của hãng, nơi hay vác xe tới để dự phòng trợ giúp mấy cái khoai (hỏng máy, hỏng khóa,...)
- Số bên bán bảo hiểm (để báo lúc bị tai nạn)
- Số 1 vài đội cứu hộ chuyên nghiệp, trên of này cũng có nhiều bên làm lắm
- Số 1 vài gara quen, em thì có số cụ motero chuyên làm lốp, số Đích lốp để thay acqui khi cần

Đồ trong xe thì cần:
- Bơm điện hoặc bơm cơ
- Cờ lê 8, 10 để tháo acqui
- Dây câu acqui
- Đèn pin, găng tay
- Vài cái đèn dự phòng (đèn xin nhanh, đèn phanh, đèn cos,...)
- Lốp dự phòng và bộ dụng cụ thì theo xe rồi, lúc nào rảnh rỗi cụ tập thay lốp 1 lần cho biết.

Nếu chỉ chạy quanh HN chắc ít phải dùng nhưng đi đường dài thì biết chút kỹ năng cơ bản về xe cũng quan trọng. Em cũng là lái mới nhưng em chuẩn bị mua và đọc các kinh nghiệm trên of cũng đôi năm rồi nên cũng đỡ bỡ ngỡ khi lên xe.

chientt

Xe tải
Theo em nên bỏ ra 3 củ làm bộ cảm biến áp suất lốp, chả quan tâm đến non hơi làm gì nữa, em thì đủ cả đo áp suất, bơm điện, vá dùi mà ko yên tâm với áp suất và nhiệt độ lắm

Xhung73

Xe buýt
Dạo này em cũng chịu khó để ý lốp xe, hôm nọ em đi thấy có tiếng cạch cạch nhỏ, đều, xuống xe thì thấy cái ốc số 10 nó cắm vào lốp, tuy nhiên vẫn chưa hết hơi nên cũng chẳng biết nếu hết hơi có nhận ra không, hehe, nhiều cụ chém cũng ác thật đấy

3077

Xe container
Em cám ơn anh nhé, mà sáng nay em để ý thì cái van của anh cũng có vạch vàng giống cái hình em đưa mà, vậy nên nếu vàng thì trong khoảng 2.2-2.4, xanh là 2.4

Mà em lắp vào thì 3 lốp của em đều hở đỏ rồi, chả nhẽ non thế, chiều em bơm thử xem sao. Của anh xuống 2bar nó hở đỏ nhiều không?

FE09

Xe buýt
Thanks cụ nhá, về lắp ngay vào thì thấy chỉ có 1 cái hơi đỏ thôi, còn lại xanh lét :).

thang_con80

Xe buýt
Em thấy non hơi là lái nó đã hơi biêng biêng rồi. Hay tại vợ hai em nó già nên thế.

Dqlong

Xe tăng
Em cám ơn anh nhé, mà sáng nay em để ý thì cái van của anh cũng có vạch vàng giống cái hình em đưa mà, vậy nên nếu vàng thì trong khoảng 2.2-2.4, xanh là 2.4

Mà em lắp vào thì 3 lốp của em đều hở đỏ rồi, chả nhẽ non thế, chiều em bơm thử xem sao. Của anh xuống 2bar nó hở đỏ nhiều không?
Ạch thế à, tại chả bao giờ mình thấy nó vàng nên tưởng không có :D. Hở đỏ bị đúng 2 lần, 1 lần thấy đỏ 1 nửa, cân thử thì dưới 2kg, không nhớ chính xác, thế là tự bơm lên rồi ra hàng, mất 60K, lãi 2 cái đinh. Lần thứ 2 có kinh nghiệm hơn, thấy hở đó 1 tẹo, chả kiểm tra lại, đem ra hàng luôn, kiếm được 1 cái đinh nữa. Còn bình thường thì lúc nào cũng xanh, vì thường lốp xe ô tô xuống chậm lắm, phải tính bằng tháng, nên chắc vàng là báo phải bơm thêm, còn đã đỏ là có chuyện rồi. À mà hình như nó cũng hướng dẫn là bơm đủ tiêu chuẩn rồi hãy lắp cái van này để nó nhớ mức độ thì phải.

nhcuong81

Xe đạp
em hỏi tí là cái đồng hồ đo áp suất lốp (loại chạy cơm thôi, k phải điện tử) giá khoảng bn nhỉ
Loại điện tử cắm tẩu sạc có 4 cảm biến áp suất gắn trên 4 lốp xe, kết nối không dây khoảng 2 củ cụ ạ

trinhhunghb

Xe lăn

Nếu đen hơn là nổ lốp bơm không nổi thì thay lốp dự phòng chạy tới gara nào gần đó vá và thay lại thôi.
Em đi xe hơn 10 năm nhưng chưa phải thay lốp dự phòng bao giờ . Đỏ cụ nhỉ . Chỉ bị đinh hơi non em bơm lên mà mang đi vá thôi

• Vodka
Reactions: VBA

Muon_biet

Xe cút kít
Em đi xe hơn 10 năm nhưng chưa phải thay lốp dự phòng bao giờ . Đỏ cụ nhỉ . Chỉ bị đinh hơi non em bơm lên mà mang đi vá thôi
Không thay lốp dự phòng trong 10 năm là chưa có kinh nghiệm đâu nhé!

olala

Xe tăng
non hơi có mấy hiện tượng: tay lái nặng hơn (nếu non lốp trước), để tay lái thẳng sẽ bị nhao về phía bị non hơi (lốp trước). Cái quan trọng nữa là khi non hơi thì vòng tua máy cũng cao lên hơn mức bình thường 1 chút khi di chuyển.