Khi nào thì cần thay cao su chân máy

luklak

Xe điện
Món cao su chân máy này kiểm tra khó phết, các hãng chục vạn hoặc dăm sáu năm chưa phải thay, sao ff nhiều cụ thay thế nhỉ, có lẽ do nhiệt độ động cơ qá nóng (97-98 độ) nên khoang máy nóng theo, cao su và nhựa nhanh lão hóa. Có cụ nào có cách kiểm tra cụ thể kg ?

adpham

Xe máy
Cụ xác định xem là rung tay lái hay cả xe bị rung. Cháu trước cũng bị nhưng hồi đó là do bánh bị méo. Cho lên cụ Hà làm cân bằng động và chỉnh độ chụm lại là hết ạ.
Nhà cháu chỉ bị rung tay lái thôi Cụ ạ.

adpham

Xe máy
Cụ xác định xem là rung tay lái hay cả xe bị rung. Cháu trước cũng bị nhưng hồi đó là do bánh bị méo. Cho lên cụ Hà làm cân bằng động và chỉnh độ chụm lại là hết ạ.
mà nhà cháu cũng vào ford láng hạ lamf cân bằng động rồi nhưng ko ăn thua cụ ạ.

kole-molet

Xe hơi
Món cao su chân máy này kiểm tra khó phết, các hãng chục vạn hoặc dăm sáu năm chưa phải thay, sao ff nhiều cụ thay thế nhỉ, có lẽ do nhiệt độ động cơ qá nóng (97-98 độ) nên khoang máy nóng theo, cao su và nhựa nhanh lão hóa. Có cụ nào có cách kiểm tra cụ thể kg ?
Cháu vào hãng thợ bảo là không sao vẫn ngon lành, chỉ khi cháu tham khảo các cụ trên này và thấy các hiện tượng như sau thì nên thay:
- Khi máy nổ ở vòng tua máy khoảng 800-1000 mà thấy rung tay lái
- Khi chuyển số từ 1 sang 2 thấy tiếng động cơ lọt vào khá to, đi xe thấy tiếng ù ù xuất hiện nhiều.
- Tháo nắp capo lên và đề nổ, thấy động cơ rung nhiều lúc máy chuẩn bị nổ là đang còn được, nó mà ít rung thì nên xác định.
Nếu kiểm tra bằng mắt thường thì cụ phải tháo nó ra hẳn bên ngoài ạ, bỏ ra cái là nhìn thấy liền :D

mà nhà cháu cũng vào ford láng hạ lamf cân bằng động rồi nhưng ko ăn thua cụ ạ.
Chà chà, ca của cụ khó đấy, cụ vào hội focus trên facebook xem các cụ ý có thêm ý kiến gì hỗ trợ cụ không nhé
Thùy linh đây ạ https://www.facebook.com/groups/fordfocusvn/

luklak

Xe điện
Cháu vào hãng thợ bảo là không sao vẫn ngon lành, chỉ khi cháu tham khảo các cụ trên này và thấy các hiện tượng như sau thì nên thay:
- Khi máy nổ ở vòng tua máy khoảng 800-1000 mà thấy rung tay lái
- Khi chuyển số từ 1 sang 2 thấy tiếng động cơ lọt vào khá to, đi xe thấy tiếng ù ù xuất hiện nhiều.
- Tháo nắp capo lên và đề nổ, thấy động cơ rung nhiều lúc máy chuẩn bị nổ là đang còn được, nó mà ít rung thì nên xác định.
Nếu kiểm tra bằng mắt thường thì cụ phải tháo nó ra hẳn bên ngoài ạ, bỏ ra cái là nhìn thấy liền
Cảm ơn cụ trả lời, vấn đề tòan định lượng cảm tính mới khó cụ ạ, rung ở mức như thế nào mới khó, khi số 1 sang 2 động cơ hú to là "bệnh" rồi :D . Của cụ mấy vạn thì thay, e nghĩ thay cho an tâm như kiểu lốp sau 5-6 năm phải thay dù kg đi.

xedapbonbanh

Xe hơi
Hôm nay em vừa thay cao su chân máy cho em focus. thay song mới cảm thấy forcus nổ êm rã man. ngồi trong xe cảm giác như không nổ máy. Hơi chát. tổng 2740+150 công. nhưng em duyệt. miễn là sướng

Chỉnh sửa cuối:

Porsche 911

Xe container
Cảm ơn cụ trả lời, vấn đề tòan định lượng cảm tính mới khó cụ ạ, rung ở mức như thế nào mới khó, khi số 1 sang 2 động cơ hú to là "bệnh" rồi :D . Của cụ mấy vạn thì thay, e nghĩ thay cho an tâm như kiểu lốp sau 5-6 năm phải thay dù kg đi.
Không khó tý nào cả bác ạ, nếu lái xe của mình mà quen rồi thì chỉ cần một sai khác nhỏ ở bất kỳ bộ phận nào là tai, tay, chân chúng ta đều cảm nhận được hết. Nói không quá chứ hạt sỏi dính vào lốp xe em lái cũng cảm nhận được (tất nhiên là khi xe chạy trên đường phẳng lỳ).
Các hiện tượng như bác gì nói ở trên thì cho xe vào hãng để kiểm tra cao su chân máy, còn thay hay không là do CVDV của hãng tư vấn cho. :)

tuancisco

Xe tải
Hôm nay em vừa thay cao su chân máy cho em focus. thay song mới cảm thấy forcus nổ êm rã man. ngồi trong xe cảm giác như không nổ máy. Hơi chát. tổng 2740+150 công. nhưng em duyệt. miễn là sướng
cụ thay trong hãng ạ, lúc dừng xe vô lăng có hơi rung hăng im đét hả cụ

kole-molet

Xe hơi
Cụ thay ở đâu, PM cho em với. Thanks cụ.
Cháu mua của cụ Vương trên phụ tùng ford
Sau xuống gara Trọng Anh 168 Nguyễn xiển thay cụ à.
Nếu cụ cần kiểm tra cụ có thể qua thẳng gara đó để họ kiểm tra rồi gọi đồ thay cũng được ạ :D

Em cũng gửi vào chổ kín cho cụ rồi đấy
Có cái gara mà cụ phải bem vào chỗ kín kể cũng lạ, sao cụ không public lên đc ạ. Nhưng thôi thì xe em gần 5 vạn cũng đã gần phải thay rồi, cụ cho em xin cái thông tin vào chỗ kín vậy.

classicaudio

Xe tải
Em vừa thay chân máy tại Gara Trọng Anh (cách ford Thanh Xuân khoảng 500m về phía Linh Đàm), giá thay 150k + 800k chân máy thủy lực, dòng này đa số hỏng chân thủy lực.
Các cụ mua chân nên mua bên ngoài giá sẽ rẻ hơn nhưng e cảm nhận đồ ko xịn bằng đồ zin theo xe.

ngoclk

Xe tải
Hôm qua em đi tút tát bảo hiểm có nói chuyện với chú cố vấn dịch vụ về vụ chân máy này. Nghe nói dùng ff classic bị lỗi về mặt thiết kế, trọng tâm bị dồn quá nhiều về phía trước nên chân máy bị hay bị hỏng sớm. Dòng ANF ra sau đã khắc phục được vấn đề này. Chú còn nói nếu thay hàng ngoài thì chỉ êm được vài tháng sau đó lại bị. Nghe giải thích là hàng ngoài của TQ bị lệch tâm gì đó nên dễ rách.
Em ù tai chẳng biết dư lào. Thôi cứ thay tạm hàng ngoài xem thế nào. Một số cụ tư vấn dùng hàng ngoài vẫn ngon, chẳng sao.

ngoclk

Xe tải
Báo cáo các cụ em vừa thay xong bộ chân máy thủy lực. Kết quả là vơ hai em giờ chỉ gừ gừ êm ái chứ không gầm gào run rẩy như trước.

kole-molet

Xe hơi
Xem xong cái cờ nhíp thì e lại muốn tự thay vì cũng dễ, vạn động tí cho khoẻ :)
Muốn hỏi cụ [@Antilope;74475] và cụ [@kole-molet;200165] là chỉ thay mỗi con chân máy dầu đó thôi ạ, còn cái nào cần thay nốt cho đồng bộ ko ạ?
Mỗi chân máy dầu thôi cụ @vuanhtung , nếu có đồ thì có thể tự thay được còn không thì nuôi thợ 200k thôi ạ :D

Antilope

Xe buýt
Xem xong cái cờ nhíp thì e lại muốn tự thay vì cũng dễ, vạn động tí cho khoẻ :)
Muốn hỏi cụ [@Antilope;74475] và cụ [@kole-molet;200165] là chỉ thay mỗi con chân máy dầu đó thôi ạ, còn cái nào cần thay nốt cho đồng bộ ko ạ?
Mỗi chân máy dầu thôi cụ @vuanhtung , nếu có đồ thì có thể tự thay được còn không thì nuôi thợ 200k thôi ạ :D
Chuẩn rồi, thường thì mỗi chân máy thủy lực nó hấp thụ lực rung động cơ mạnh nhất, nó lại có dầu bên trong nên dễ hỏng, còn các chân máy khác chỉ mỗi cao su nên khi nào cs lão hóa mới phải thay, nhưng nghe bẩu khó hỏng lắm.
Các cụ nên làm bộ khẩu này vứt cốp, thay bánh dự phòng hay vặn vẹo linh tinh cũng tiện.

xedapbonbanh

Xe hơi
Em thay song lúc dừng xe cứ như không nổ máy ý, im đét luôn, vừa sửa song côn, cái nhược điểm của xe forcus 1.8MT là côn nặng nhưng em chỉnh côn xe bây giờ nhẹ như vios và sunny, phê quá các bác à, bây giờ hết mơ tưởng đến xe khác luôn

ngoclk

Xe tải
Em thay song lúc dừng xe cứ như không nổ máy ý, im đét luôn, vừa sửa song côn, cái nhược điểm của xe forcus 1.8MT là côn nặng nhưng em chỉnh côn xe bây giờ nhẹ như vios và sunny, phê quá các bác à, bây giờ hết mơ tưởng đến xe khác luôn
côn cụ chỉnh kiểu gì vậy?

thenet1983

Xe máy
tiếng ù ù trong xe cụ kiểm tra cả 4 vòng bi 4 bánh nữa nhé. xe em trước 1 dạo tự nhiên thấy ù ù thay mấy vòng bi 4 bánh thấy êm hẳn,

Rượu Ba Kích

Xe tải
Khi xe ko thể chạy đc thì nên thay để nó chạy tiếp cụ ah
Ko thì mackeno... Đỡ lục tốn

Giang Nam QN

Xe điện
Website
www.facebook.com
Không khó tý nào cả bác ạ, nếu lái xe của mình mà quen rồi thì chỉ cần một sai khác nhỏ ở bất kỳ bộ phận nào là tai, tay, chân chúng ta đều cảm nhận được hết. Nói không quá chứ hạt sỏi dính vào lốp xe em lái cũng cảm nhận được (tất nhiên là khi xe chạy trên đường phẳng lỳ).
Các hiện tượng như bác gì nói ở trên thì cho xe vào hãng để kiểm tra cao su chân máy, còn thay hay không là do CVDV của hãng tư vấn cho. :)
Đọc cụ comem xong em lại nhớ câu nói của một bác cũng khá lớn tuổi ở Móng Cái cũng đi Focus bác ý bảo với em là " ngày ngày ngồi trên em nó phai đi phi về MC HP rồi HP MC bác ý còn cảm nhận được đến từng hơi thở của xe"

Xe em mới đi hơn 4 vạn km đã phải thay miễn phí cao su chân máy thủy lực rồi, cái này nếu còn bảo hành thì dc hãng thay miễn phí luôn, cho nên không nhất thiết phải đi mấy năm hay bao nhiêu km đâu, cứ ngồi trong xe đề nổ để số P tắt điều hòa mà thấy sàn xe rung rung là 90% là cao su thủy lực đi rồi..