[Funland] Khi thắp hương tại gia có phải mở cửa cổng chính ra không?

thinhtd

Xe container
Nhà em đốt kèm theo bộ khoá cửa. Nên các cụ về thì tự mở cửa vào ạ.

levision

Xe hơi
Tiện hỏi các cụ nhà e nhà ống, hướng bàn thờ ở tầng 4 thẳng cửa sổ nhìn ra ngoài đường. Có người bảo kiêng kỵ, người bảo ko. E cũng chả biết có đúng ko, cụ nào am hiểu giải thích giúp e

Yeuaibaygio

Xe container
Mở toang hết cửa, cổng dễ mất đồ lắm.

Pigwalk

Xe container
Phải mở chứ bác.
Chỗ tôi quy định mở cửa chính trước 12 tiếng để rước các cụ về; và mở cửa chính sau lễ 6 tiếng, để các cụ rời đi ạ.
Ùi, buổi sáng thắp hương thì phải mở cửa từ tối hôm trước à cụ? Quan ngại nhỉ.

Huongchimai

Xe buýt
Tâm linh thì truyền miệng thôi có ai nhìn thấy đâu cụ nghĩ gì làm thế thôi

Có từ Hiển Linh thì em đoán là các cụ không đi theo kiểu người phàm.

Kem tươi

[Tịch thu bằng lái]
Tiện hỏi các cụ nhà e nhà ống, hướng bàn thờ ở tầng 4 thẳng cửa sổ nhìn ra ngoài đường. Có người bảo kiêng kỵ, người bảo ko. E cũng chả biết có đúng ko, cụ nào am hiểu giải thích giúp e
Thì trên này cũng sẽ chia 2 phe: người bảo kiêng, người bảo ko.

quangkhunglong

Xe tăng
Khi thắp hương tại gia các cụ mợ có mở cổng ra vào, cửa chính vào nhà không? Tất nhiên cửa sổ, cửa lô-gia, balcon thì có thể mở thoái mái và nên mở khi hương khói.
Chung cư chỗ em có quy định cửa vào căn hộ phải "ra đóng, vào khép", nhất là khi nhà có việc gì đó như: hương khói, mở nhạc, nấu ăn, vui chơi đông người, ... để không làm ảnh hưởng đến hộ xung quanh và người đi ngoài hành lang. Chung cư chỗ các cụ có quy định thế không? Và, các cụ mợ ở nhà mặt đất có mở cổng, mở cửa chính, mở cửa phòng thờ riêng khi hương khói không?
Khi đóng cửa chính, thần linh và gia tiên có về được không?

Nếu có thể thì khi thắp hương nên mở cửa ở các hướng tốt (đặc biệt là Phước đức và Sanh Khí). Nên đóng các hướng xấu (đặc biệt là Họa hại và Tuyệt Mệnh).

Minhnd

Xe điện
Cháu chỉ mở cửa sổ cho bớt khói thôi. Thắp nhang là để tưởng nhớ người đã khuất hoặc tỏ lòng tôn kính thần linh hoặc đơn giản là cho thơm nhà chứ chẳng có ý nghĩa nào khác.

Phuha18

Xe tăng
Khi thắp hương tại gia các cụ mợ có mở cổng ra vào, cửa chính vào nhà không? Tất nhiên cửa sổ, cửa lô-gia, balcon thì có thể mở thoái mái và nên mở khi hương khói.
Chung cư chỗ em có quy định cửa vào căn hộ phải "ra đóng, vào khép", nhất là khi nhà có việc gì đó như: hương khói, mở nhạc, nấu ăn, vui chơi đông người, ... để không làm ảnh hưởng đến hộ xung quanh và người đi ngoài hành lang. Chung cư chỗ các cụ có quy định thế không? Và, các cụ mợ ở nhà mặt đất có mở cổng, mở cửa chính, mở cửa phòng thờ riêng khi hương khói không?

Chung cư nhà em nhiều nhà cũng nhỏ nhỏ, thắp hương lại cả nắm xong đóng kín cửa để đấy, thi thoảng lại báo cháy um lên.

Nogalight

Xe đạp
Khi con người ta "quán tưởng" (có cảm xúc, cảm nghĩ, mong muốn...đến người đã khuất thì hương hồn họ đã về bên chúng ta trong cả ý thức, tiềm thức và nhận thức. Người chết, người sống giao tiếp qua " đường không gian khác 3 chiều trên thực tại. Họ không đi gặp nhau qua các khái niệm vật lý hiện tại... Việc đóng hay mở của là vô dụng ( có người ở trong phòng kín vẫn gặp ma) việc đó chỉ có ý nghĩa với người sống trong g.đ đều cảm thấy sự trân trọng người đã mất thôi.

Yeuaibaygio

Xe container
Mới biếu các cụ con Mer nếu k mở cổng , cửa to rộng thì các cụ vào kiểu gì...:)):D
Mer đi dưới kia thôi, còn xuyên qua 2 cõi phải đi mây về gió chứ cụ.
Em chỉ mở mỗi cửa phòng thờ, bao năm nay chưa thấy các cụ bảo gì. :P

skype0211

Xe tăng
Chung cư cụ thế là hay đấy, rất văn minh, hành lang nhiều cc kín, hàng xóm sẽ không muốn ngửi mùi hương, mùi thập cẩm nấu ăn, ồn ào từ nhà hàng xóm vọng ra ngoài rồi vọng xuyên cửa vào nhà họ. Các cụ đi mây về gió mà, cc thì mở cửa logia, thành tâm thôi cụ, offer chắc chưa ai ở dưới đó lên nên không biết đâu. 😆

realman_80

[Tịch thu bằng lái]
Nên mở để các cụ vào chứ, các cụ toàn lớn tuổi hoặc ra đi lúc bệnh tật, tuổi già, với lại các cụ về thăm con cháu nên đồ đạc lểnh khểnh, không mở cửa sao các cụ vào nhà được.

salestumlum

Xe tăng
Cái này là tùy cụ
Cụ cảm giác an tâm hơn khi mở thì cụ cứ mở
Còn thấy ko cần mở thì thôi/
DO tâm của mình, chứ Bề trên không ai trách mắng gì con cái đâu cụ,/ Bề trên giờđi mây về gió, nhìn con cái tốt là bề trên vui :)

Hoàng Trang

Xe ngựa
Nhà em đốt bộ khoá vân tay. Không phải đánh chìa cho các cụ nữa
Cụ có đốt kèm cuốn hướng dẫn sử dụng không? :D Chứ các cụ chưa cập nhật công nghệ kịp thì biết lối nào mà dùng 😂.

Vie.ABC

Xe điện

Trời Phật , Tổ Tiên ... Chứng TÂM không Chứng LỄ ...
Các Cụ có GIÁNG HẠ bằng Đường Bộ đâu , oto xe máy không đi nên thớt nhớ Bỏ cái Khẩu Trang xuống mà Vái là được !...