Khởi động bằng nút Start/Stop có cần hai bước???

nikexpress

Xe tăng
Các bác chạy xe có nút khởi động Start/Stop cho em hỏi tý, như một số người chạy xe có chìa khóa vặn, trước khi đề thì thường tầm 5 - 10 giây ở nấc mở điện để cho các đèn trên đồng hồ tắt hết rồi mới đề máy. Nhiều người bảo làm thế thì tốt cho các bộ phận điện và điện tử của xe, liệu điều này có đúng không và nếu đúng thì có cần áp dụng cho xe khởi động bằng chìa khóa thông minh start/stop không?
Xin cảm ơn các bác!

etran

Xe buýt
Em chỉ thấy ở xe diesel có cái đèn báo hình lò xo (ảnh dưới, trên số 100) ,

đợi khi nào nó tắt (động cơ đủ nóng - ở nhiệt độ làm việc) thì mới nên xoay chìa khóa để khởi động. Thường thì chỉ 1 vài giây.
Xe xăng không cần vì động cơ cháy cưỡng bức. Cứ cắm chìa khóa (bấm nút) khởi động luôn.
Nút start-stop hay xoay chìa khóa thì cũng như nhau mà thôi.

Chỉnh sửa cuối:

viet1235

Xe buýt
Em tưởng xe có start/stop là dùng smartkey không cần phải cắm chìa.E leo lên xe nổ máy đợi khoảng 30s cho vòng tua máy giảm xuống dưới 1 là phi luôn=))

airspace

Xe tăng
đúng là khi khởi động xe thường mất 10s để máy tính trong xe check các bộ phận OK rồi mới khởi động các cụ ah.
đặc biệt là bơm xăng.

hoangnn

Xe container
Website
refacestudio.com
Em tưởng xe có start/stop là dùng smartkey không cần phải cắm chìa.E leo lên xe nổ máy đợi khoảng 30s cho vòng tua máy giảm xuống dưới 1 là phi luôn=))
Cụ ko hiểu ý của bác chủ thớt rồi :)

@Bác chủ thớt: Nên bác ạ, đặc biệt là máy dầu như bác etran đã nói ở trên. Kể cả với máy xăng thì trước khi ta khởi động động cơ cũng nên chờ các đèn báo check & tắt đi -> điều đó để đảm bảo rằng ta khởi động động cơ trong trường hợp xe không gặp trục trặc gì cả :)
Còn đương nhiên, xe của mình, đi liên tục, lại đang vội thì cứ lướt thôi :D

phuonglv

Xe đạp

@Bác chủ thớt: Nên bác ạ, đặc biệt là máy dầu như bác etran đã nói ở trên. Kể cả với máy xăng thì trước khi ta khởi động động cơ cũng nên chờ các đèn báo check & tắt đi -> điều đó để đảm bảo rằng ta khởi động động cơ trong trường hợp xe không gặp trục trặc gì cả :)
Xe em lúc mở cửa vào xe có mỗi cái đèn của nút Start/Stop nó sáng thôi, đợi nó tắt rồi mới khởi động hả bác?

nguyenthedzung

Xe tải
Em chưa có nhiều xe nên chưa biêt nhiều. Nhưng với FT nhà em, Start/Stop chỉ có 3 mức độ:
1. Không đạp phanh, nhấn Start/Stop 01 lần, chỉ có hình ô tô có hình chìa khóa ở trong, lúc này chỉ có radio, cd, aux hoạt động mà thôi, chờ vài phút sau mới tắt đèn hình ô tô này
2. Không đạp phanh, nhấn Start/Stop 02 lần, toàn bộ thiết bị điện trên xe đều chạy (gió điều hòa, cửa kính điện....), các đèn check, abs, edo, ..... đều hện trên bảng đòng hồ và phải 5-10 phút sau mới tắt.
3. Đạp phanh, nổ máy

Không biết cụ chủ thớt nói đến giai đoạn nào trong 3 giai đoạn trên mà ta phải chờ vài gây rồi mới nổ máy nhỉ??? Theo em thì với máy xăng nói chung, FT nói riêng thì không cần động tác chờ đợi này.

ZAD Viet

Xe điện
em chịu! Xe nào cũng vậy, cứ lên xe, cắm chìa, cài dây là em nỏ máy, rồi em phi.
Chẳng biết có đúng không.
Ngày xưa dạy lái còn có thầy dạy sửa xe, bây giờ các thầy toàn dạy lên xe là phi, em chỉ biết vậy.
Nhiều khi học vớ vẩn cũng mù tịt thành ra bị thịt.
Có cụ nào cho thêm thông tin đi ah!

Chỉnh sửa cuối:

SU-CAMRY

Xe tải
E đồng ý với ý kiến của cụ , nên làm như thế thì động cơ xe sẽ tốt và bền hơn

LuckyCar

Xe container
Em chưa rõ ý cụ chủ thớt. Như xe em Lac CDX khi ngồi vào xe thì chưa có gì cả. Muốn khởi động thì chỉ cần đạp phanh rồi ấn nút Start một lần duy nhất. Trong khoảng vài giây thì toàn bộ các đèn check sáng lên rồi tắt đi, nói chung là rất nhanh ạ. Sau đó thì em vào D và đi thôi.

Như vậy có phải ý cụ chủ thớt là đợi các đèn check tắt hết (đã check xong) rồi mới vào D và đi hay không ạ. Chứ chỉ có ấn nút một lần duy nhất thôi mà.

Bắp Bơ

Xe điện
Website
gomsuminhlong.net
Sau đây là cách sử dụng của E.
Lên xe ấn lút 2 lần. đợi 5 giây cho nó tắt bớt mấy cái linh tinh trên đồng hồ đi rồi đạp phanh đề nổ máy. Lúc nào đồng hồ vòng tua chỉ dưới 1k là vào D lên đường.
E luôn áp dụng cho cả xe dùng chìa và xe dùng nút.
Thực ra E cũng không biết như thế là tốt hay là thừa. E chĩ nghĩ như này. Mình có làm gì thì cũng phải khởi động tí đã rồi mới chiến được. Xe nó cũng vậy.
Đơn giản thế thôi và E luôn làm vậy. E thề

hoangnn

Xe container
Website
refacestudio.com
Em chưa rõ ý cụ chủ thớt. Như xe em Lac CDX khi ngồi vào xe thì chưa có gì cả. Muốn khởi động thì chỉ cần đạp phanh rồi ấn nút Start một lần duy nhất. Trong khoảng vài giây thì toàn bộ các đèn check sáng lên rồi tắt đi, nói chung là rất nhanh ạ. Sau đó thì em vào D và đi thôi.

Như vậy có phải ý cụ chủ thớt là đợi các đèn check tắt hết (đã check xong) rồi mới vào D và đi hay không ạ. Chứ chỉ có ấn nút một lần duy nhất thôi mà.
Ý cụ chủ thớt là bấm nút Start/Stop 2 lần cho nó hiện hết các đèn check lên -> 6s sau các đèn tắt -> xe ok -> ấn thêm cái nữa + đạp phanh để nổ. (Nên là như vậy)

Em chưa có nhiều xe nên chưa biêt nhiều. Nhưng với FT nhà em, Start/Stop chỉ có 3 mức độ:
1. Không đạp phanh, nhấn Start/Stop 01 lần, chỉ có hình ô tô có hình chìa khóa ở trong, lúc này chỉ có radio, cd, aux hoạt động mà thôi, chờ vài phút sau mới tắt đèn hình ô tô này
2. Không đạp phanh, nhấn Start/Stop 02 lần, toàn bộ thiết bị điện trên xe đều chạy (gió điều hòa, cửa kính điện....), các đèn check, abs, edo, ..... đều hện trên bảng đòng hồ và phải 5-10 phút sau mới tắt.
3. Đạp phanh, nổ máy

Không biết cụ chủ thớt nói đến giai đoạn nào trong 3 giai đoạn trên mà ta phải chờ vài gây rồi mới nổ máy nhỉ??? Theo em thì với máy xăng nói chung, FT nói riêng thì không cần động tác chờ đợi này.
Chuẩn rồi ợ, nhưng em bổ xung thêm 1 mức độ nữa: có những trường hợp cụ cần nổ máy mà ko tiện hoặc ko muốn đạp phanh thì ấn và giữ Start/Stop trong 3-5s ;)

VD: Xe để ngoài nắng, cụ ko muốn chui vào xe ngay, muốn bật điều hòa 5-10' rồi mới vào thì cần nổ máy. Vậy nếu theo cách "truyền thống" thì cụ phải ngồi vào vị trí rồi đạp phanh + bấm nút để đề nổ :D (hơi bất tiện). Cụ có thể nhoài người -> bấm 2 lần, bấm và giữ trong 3-5s.

Sau đây là cách sử dụng của E.
Lên xe ấn lút 2 lần. đợi 5 giây cho nó tắt bớt mấy cái linh tinh trên đồng hồ đi rồi đạp phanh đề nổ máy. Lúc nào đồng hồ vòng tua chỉ dưới 1k là vào D lên đường.
E luôn áp dụng cho cả xe dùng chìa và xe dùng nút.
Thực ra E cũng không biết như thế là tốt hay là thừa. E chĩ nghĩ như này. Mình có làm gì thì cũng phải khởi động tí đã rồi mới chiến được. Xe nó cũng vậy.
Đơn giản thế thôi và E luôn làm vậy. E thề
---> Cách làm của cụ Bơ chính là cách nhà cháu làm :x

Chỉnh sửa cuối:

LuckyCar

Xe container
Ý cụ chủ thớt là bấm nút Start/Stop 2 lần cho nó hiện hết các đèn check lên -> 6s sau các đèn tắt -> xe ok -> ấn thêm cái nữa + đạp phanh để nổ. (Nên là như vậy)
Em thấy hướng dẫn sử dụng không hướng dẫn làm như vậy. Với lại em nghĩ nếu làm như thế thì khi đề nổ xe nó lại check thêm một lần nữa là 2 lần (không cần thiết) vì đằng nào thì nó check hết các thứ OK rồi thì mới vào D để đi cơ mà.

Cái này quả thật em không biết rõ, chỉ nói theo suy đoán của em. Các cụ rành về kỹ thuật vào xác nhận hộ em với.

hungKC

Xe máy
trên những xe đời mới đã có bộ vi sử lý rồi nên các bác cứ bấm thoải mái không cần phải bận tâm điều gì cả. Thí dụ như đầu đĩa DVD nếu muốn lấy đĩa ra mọi người cứ bàn thế này thế khác nào là bấm dừng mới bấm Eject (lấy ra) thật là mất hết thời gian suy nghĩ, ta chỉ cần bấm lấy ra còn mọi thao tác đã do bộ vi sử lý tính toán, tự nó phát lệnh dừng (stop) rồi mới Eject. Tóm lại khi sản xuất xe người ta đã lập trình cho bộ vi sử lý rồi nên các bác đừng quan tâm vớ vẫn!!!

haiphus

Xe buýt

Chuẩn rồi ợ, nhưng em bổ xung thêm 1 mức độ nữa: có những trường hợp cụ cần nổ máy mà ko tiện hoặc ko muốn đạp phanh thì ấn và giữ Start/Stop trong 3-5s ;)

VD: Xe để ngoài nắng, cụ ko muốn chui vào xe ngay, muốn bật điều hòa 5-10' rồi mới vào thì cần nổ máy. Vậy nếu theo cách "truyền thống" thì cụ phải ngồi vào vị trí rồi đạp phanh + bấm nút để đề nổ :D (hơi bất tiện). Cụ có thể nhoài người -> bấm 2 lần, bấm và giữ trong 3-5s.

---> Cách làm của cụ Bơ chính là cách nhà cháu làm :x
Cái này hay, mai em thử xem thế nào. Cám ơn bác trước!

bedam07

Xe hơi
Iêm chạ bít j vê xe, iêm lên xe là cứ ngồi vào đạp phanh, xa xốp phát là ghế ló khắc khứt khứt chạy về vị trí (nhớ ghế mừ :))), máy nộ khoạng 30'' là iêm phé. Keke

Winstorm07

Xe container
Công thức khởi động của So nhà em:
- Ấn nút lần 1
- Ấn nút lần 2 : Các đèn sáng đồng thời có tiếng "ting, ting ting..." chờ các đèn tắt và tiếng "ting..." hết. Cái khâu này nhất thiết nên tuân thủ vì trong khoảng thời gian này hộp đen của xe sẽ check toàn bộ tình trạng của máy móc.
- Đạp phanh và ấn nút lần 3
- Vào D và lên đường.

Chỉnh sửa cuối:

nhareason

Xe container
Website
www.facebook.com
Quy trình nổ máy của em như sau (xe MT):
1. Từ nhà lao ra chỗ để xe, lao gần đến nơi thì hơi chậm lại tí (ko có mắt dắm mắt mở lao đầu vào xe thì chít) kết hợp với bấm khóa mở cửa.
2. Mở cửa, lao vào trong xe, chân đạp côn tay cắm chìa vào ổ (thao tác này khá quan trọng nó đòi hỏi phải nhanh và chính xác)
3. Sau khi cắm được chìa vào ổ tiện tay vắn nghéo cái đề luôn. (vẫn giữ chân côn nhá :D)
4. Cái này quyết định này - Tìm đường đi ngăn nhất từ vị trí ổ khóa đến cần số để đưa tay về cần số, vào số nhả côn đi luôn.
Toàn bộ quy trình trên từ lúc mở cửa đến lúc xe chuyển bánh khoảng 10" là chuẩn :))

sieutruong

Xe tải
Theo iem thì cứ đạp thắng, bấm start, đợi các loại đèn chech tắt là lên đường. Thời gian chờ đợi khoảng 3 giây thôi các pác ợ.

Xe đã được trang bị HT Start/stop thì nó cũng kèm bộ điều khiển rồi, các cụ cứ rắc rối 2 với 1 lần làm gì, thời gian cần thiết sau khi "ON" là bao nhiêu thì đề nó đã được lập trình sẵn, tỷ như máy dầu, nó phải tắt đèn sấy thì đề mới chạy, cũng tương tự, nếu máy trục trặc thì nó chỉ cho phép đề khoảng 10s, nếu không nổ thì nó đề tiếp phát nữa, cũng không nổ thì nó nghỉ luôn.................

Cái món Start/stop này chỉ bực nhất là lúc muốn tắt máy nhưng vẫn nghe đài thì phải thao tác phức tạp hơn chìa vặn. Và nhục nhất là khi nó trục trặc thì chỉ có nước gọi Cứu hộ, mà cái của nợ kể cả Nhật Mỹ Đức Hàn đều hay trục trặc vì nó khá tinh vi.

Chỉnh sửa cuối: