[Funland] Không biết Huế giờ đã khác chưa?

Trần Trụi

Xe tải
Còm cuối với cụ, cũ vẫn liên tục gọi người khác là "thằng" thì có giáo dục như thế nào đã rõ còn việc cụ nhận định về ông Tây em chưa thấy rõ lắm vì theo chính cụ kể thì tiếp tân gọi cụ mở cửa phòng chứ không phải ông kia :))
"1 thằng tây ba lô hạ đẳng, khốn nạn phi vào như một cơn gió, sau lưng là con LT chết tiệt, chúng nó phi thẳng đến cái giường vẫn còn như bãi chiến trường của của 2 vợ chồng, vợ em hốt hoảng nhảy sang bên kia cái giường..., đi luôn không xin lỗi và cảm ơn" đây là nguyên văn, và nguyên gốc sự thực, nếu cụ cho rằng Thằng Tây đấy, vẫn đáng được gọi là Ông, hay Ngài ấy, thì em rất tiếc, em và cụ không có cùng hệ quy chiếu.
Về trình tự và theo thông lệ, em không có nghĩa vụ mở cửa khi không có yêu cầu kiểm tra hành chính của đơn vị có chức trách, Thằng Tây kia cũng không có quyền được vào phòng em khi không được mời, chưa kể nó có một loạt hành xử không giống người có học sau đó, theo cụ thì em nên để ngôi thứ 3 là gì.
Theo cụ người viết câu:
Chở bao nhiêu đạo, thuyền không khẳm
Đâm mấy thằng gian, bút chẳng tà
Là có giáo dục hay không?
Tóm lại, những thứ cụ viết, thay vì nhìn vào bản chất câu chuyện, đưa ra dẫn chứng và lý luận trong tranh luận, cụ thường đưa các ý kiến kiểu như:
"liên tục gọi người khác là "thằng" thì có giáo dục như thế nào đã rõ" hay là
"Em khuyên chủ thớt nhà ở đâu thì ở yên đó đừng bao giờ vào KS nhé, kẻo lại không may thì phải bỏ xứ đi luôn".
Em nghĩ là không tiếp tục tranh luận với cụ nữa.
Vì có nhiều đối tượng, người ta khuyên "không nên tranh luận"
Cám ơn cụ đã đọc đến đây :D

Chỉnh sửa cuối:

phamhungbs

Xe điện
Cụ chủ thớt viết văn hay quá, quả là trải nghiệm tệ hại. Em gắn bó với Huế, rất yêu Huế và công nhận mọi thứ cải thiện rất chậm.

mucdichcuatoi

[Tịch thu bằng lái]
Em đi mấy tỉnh Miền Trung nhiều, thấy mọi chuyện cũng bt như ở mọi miền thôi.
Gặp phải mứt thì ở đâu cũng dính

hatxihoi07

Xe đạp
Chủ thớt chướng tính nhỉ? Có người không đồng quan điểm thì phản ứng ngay. Mà sức đề kháng của cụ hình như hơi yếu, may mới chuyện nhỏ chứ xảy ra chuyện lớn hơn thì cụ chống đỡ kiểu gì.

Tôi đến Huế đã nhiều lần, cũng đi nhiều nơi, chắc là son nên không xảy ra mấy việc lẻ tẻ để mà để ý và nhớ lâu. Cũng không thấy Huế có gì tệ hơn nơi khác, ngược lại ẩm thực phong phú, nhiều nơi tham quan, giá cả phải chăng, con người hiền hòa, đất cố đô nên văn hóa cũng sâu hơn vùng khác. Về Huế thì nên sống chậm một tí. Vào chợ Đông Ba thì cẩn thận bị chửi, người Huế mấy ai vào đó.

Việc cụ thể của cụ chủ thớt là việc không may, không nên đánh đồng. Lần sau cụ chọn khách sạn tốt hơn để được phục vụ tốt hơn, bây giờ các khách sạn cũng chú trọng review của khách trên Agoda, Booking nên có lẽ thái độ phục vụ tốt hơn ngày xưa nhiều.

Trần Trụi

Xe tải
Chủ thớt chướng tính nhỉ? Có người không đồng quan điểm thì phản ứng ngay. Mà sức đề kháng của cụ hình như hơi yếu, may mới chuyện nhỏ chứ xảy ra chuyện lớn hơn thì cụ chống đỡ kiểu gì.

Tôi đến Huế đã nhiều lần, cũng đi nhiều nơi, chắc là son nên không xảy ra mấy việc lẻ tẻ để mà để ý và nhớ lâu. Cũng không thấy Huế có gì tệ hơn nơi khác, ngược lại ẩm thực phong phú, nhiều nơi tham quan, giá cả phải chăng, con người hiền hòa. Về Huế thì nên sống chậm một tí. Vào chợ Đông Ba thì cẩn thận bị chửi, người Huế mấy ai vào đó.

Việc cụ thể của cụ chủ thớt là việc không may, không nên đánh đồng. Lần sau cụ chọn khách sạn tốt hơn để được phục vụ tốt hơn, bây giờ các khách sạn cũng chú trọng review của khách trên Agoda, Booking nên có lẽ thái độ phục vụ tốt hơn ngày xưa nhiều.
Sức đề kháng của em có lẽ yếu thật, chuyện ngày hôm đó mà lớn hơn chắc em nhờ chính quyền can thiệp thôi.

Canphaidinh01

Xe tăng
Cụ nghiêm túc thì em cũng nghiêm túc, khi đọc còm đầu của cụ em cũng thấy rất trái tai :

Thứ nhất: cụ gọi người khác là hạ đẳng

Thứ hai:
Có khác là khác kiểu chơi
Ta chơi lịch sự, Huế chơi hơi lầy
"1 thằng tây ba lô hạ đẳng, khốn nạn phi vào như một cơn gió, sau lưng là con LT chết tiệt, chúng nó phi thẳng đến cái giường vẫn còn như bãi chiến trường của của 2 vợ chồng, vợ em hốt hoảng nhảy sang bên kia cái giường..., đi luôn không xin lỗi và cảm ơn" đây là nguyên văn, và nguyên gốc sự thực, nếu cụ cho rằng Thằng Tây đấy, vẫn đáng được gọi là Ông, hay Ngài ấy, thì em rất tiếc, em và cụ không có cùng hệ quy chiếu.
Về trình tự và theo thông lệ, em không có nghĩa vụ mở cửa khi không có yêu cầu kiểm tra hành chính của đơn vị có chức trách, Thằng Tây kia cũng không có quyền được vào phòng em khi không được mời, chưa kể nó có một loạt hành xử không giống người có học sau đó, theo cụ thì em nên để ngôi thứ 3 là gì.
Theo cụ người viết câu:
Chở bao nhiêu đạo, thuyền không khẳm
Đâm mấy thằng gian, bút chẳng tà
Là có giáo dục hay không?
Tóm lại, những thứ cụ viết, thay vì nhìn vào bản chất câu chuyện, đưa ra dẫn chứng và lý luận trong tranh luận, cụ thường đưa các ý kiến kiểu như:
"liên tục gọi người khác là "thằng" thì có giáo dục như thế nào đã rõ" hay là
"Em khuyên chủ thớt nhà ở đâu thì ở yên đó đừng bao giờ vào KS nhé, kẻo lại không may thì phải bỏ xứ đi luôn".
Em nghĩ là không tiếp tục tranh luận với cụ nữa.
Vì có nhiều đối tượng, người ta khuyên "không nên tranh luận"
Cám ơn cụ đã đọc đến đây :D

Hai cái cụ này xét nét quá. Trải nghiệm của cụ ý, cụ ý cảm nhận như vậy có gì đâu mà phải đánh giá tư cách?

Nói thật, em mà rơi vào tình huống như vậy chắc chắc không lành được như cụ chủ đâu. Ít nhất cái thằng Tây sẽ ăn một loạt các câu chửi bồi cộng thêm các body language mà em học mót được. Đang ngon trớn mà phá thế thì dell ai mà chịu được. :))

peace_park

Xe buýt
Em đi Huế 2 lần đều hài lòng, tuy nhiên cả 2 lần đều vào mùa hè, nóng kinh khủng. Chắc 1 dịp nào thu xếp đc sẽ đi vào mùa xuân xem sao.

Honghen2008

Xe container
Mình không đủ năng lực để

1. Hành động của thằng Tây đấy là Hạ đẳng dưới mọi góc nhìn, của mọi con người được coi là có giáo dục: không chào hỏi, không xin phép, không xin lỗi và cảm ơn khi vào nơi cư trú của người khác (đã được bảo hộ bởi pháp luật kể từ khi tôi gửi lại cmt và đặt phòng, sau đó trả $ thuê).
2. Câu chế cuối tôi có phần quá đà, tuy nhiên đã có xin lỗi ở ngay vị trí đó.
Chuẩn rồi !

cerat

Xe container
Website
www.cerat.com.vn
cũng từng có ấn tượng ko hay với Huế. Đi taxi từ khách sạn đến cửa Đại nội, chiều đi hết có 24k. chiều về ra cổng vẫy taxi, thấy nó đi lòng vòng, hỏi lại sao lại phải đi 1 vòng quanh Đại nội , nó bảo đường 1 chiều. e kệ mịa nó, về đến ks hết 85k, trả tiền xong bảo a sẽ phản ánh lên tổng đài nhà e. Thế là nó quay xe lại trả lại tiền và bảo thôi e khuyến mại anh chuyến đi. Hài thật

thichduthu2011

Máy Bay
Hai cái cụ này xét nét quá. Trải nghiệm của cụ ý, cụ ý cảm nhận như vậy có gì đâu mà phải đánh giá tư cách?

Nói thật, em mà rơi vào tình huống như vậy chắc chắc không lành được như cụ chủ đâu. Ít nhất cái thằng Tây sẽ ăn một loạt các câu chửi bồi cộng thêm các body language mà em học mót được. Đang ngon trớn mà phá thế thì dell ai mà chịu được. :))
Cụ đọc mà không hiểu à? Đơn giản là giận cá chém thớt, ông Tây có lỗi gì trong chuyện này mà cụ ấy dùng từ hạ đẳng, khốn nạn rồi ôm tro cốt của bố nó (lỗi là lỗi của nv khách sạn thì cứ ăn thua đủ vô tư :)) ). Chưởi là quyền tự do của mỗi người nhưng đừng nên nhân danh mình là người lịch sự, có giáo dục :))

Trần Trụi

Xe tải
Cụ đọc mà không hiểu à? Đơn giản là giận cá chém thớt, ông Tây có lỗi gì trong chuyện này mà cụ ấy dùng từ hạ đẳng, khốn nạn rồi ôm tro cốt của bố nó (lỗi là lỗi của nv khách sạn thì cứ ăn thua đủ vô tư :)) ). Chưởi là quyền tự do của mỗi người nhưng đừng nên nhân danh mình là người lịch sự, có giáo dục :))
Khả năng đọc hiểu của cụ có vấn đề, em thật.

Em đọc bài của chủ thớt thì thấy viết hay, hồi hộp. Còn về quan điểm của cụ ấy thì cũng là quan điểm cá nhân, không thích thì không thích thôi. Chuyến đi có mấy ngày, như của cụ ấy lại là chuyến đi cần phải đáng nhớ và đẹp, gặp 1 chuyện bực mình thôi là đã không vui rồi. Các cụ khác cứ bắt cụ ấy phải đi thêm mới đánh giá được là sao? Một lần không thích thì còn muốn đi nữa không?

Em thấy đồ ăn ở Huế rẻ mà ngon, có món bánh canh mà nước sốt đặc đặc chứ không trong như em vẫn ăn, em thích cực. Đồ ăn cũng làm chén bé bé nên ăn cảm giác ngon hơn.

Thằng hề 06

Xe tăng
k choi đc với huệ đâu.

em vào chợ đb mua kẹo. cẩn thận nhìn date 1 gói mua 3 thùng
đọc thấy ngày sx cách 1 tháng mới tinh

về nhà hoá ra các gói khác ghi đây là ngày hết hạn.
nản.

chuyện cách nay 6-7 năm gì đấy. cô bán hàng trung tuổi, vậy vẫn còn bán.

gần đây vào huệ em chả dùng dịch vụ gì, lượn ăn cơm hến, chè hẻm, lòng vòng vài điểm ngó nghiêng rồi trôi tiếp thôi.

ăn chè hẻm lại hài lòng cái vụ đậu xe ở đường phố. rất văn minh.
Cụ ăn cơm hến huế là ngon rồi, ghẹ huế có ngon ko cụ

Canphaidinh01

Xe tăng
Em đọc bài của chủ thớt thì thấy viết hay, hồi hộp. Còn về quan điểm của cụ ấy thì cũng là quan điểm cá nhân, không thích thì không thích thôi. Chuyến đi có mấy ngày, như của cụ ấy lại là chuyến đi cần phải đáng nhớ và đẹp, gặp 1 chuyện bực mình thôi là đã không vui rồi. Các cụ khác cứ bắt cụ ấy phải đi thêm mới đánh giá được là sao? Một lần không thích thì còn muốn đi nữa không?

Em thấy đồ ăn ở Huế rẻ mà ngon, có món bánh canh mà nước sốt đặc đặc chứ không trong như em vẫn ăn, em thích cực. Đồ ăn cũng làm chén bé bé nên ăn cảm giác ngon hơn.
Vâng, em thấy nhiều cụ hay nhầm lẫn. Không thích cứ bắt phải thích cho bằng được, lạ lắm.

Cá nhân em hồi xưa cũng súyt nữa làm rể đất Huệ đấy cụ ơi.

davidhaii

[Tịch thu bằng lái]
Em thích phong cảnh và không gian huế, chấm hết.

xedaprach

Xe điện
Vâng, em thấy nhiều cụ hay nhầm lẫn. Không thích cứ bắt phải thích cho bằng được, lạ lắm.

Cá nhân em hồi xưa cũng súyt nữa làm rể đất Huệ đấy cụ ơi.
Đơn giản là cụ thớt kể lại trải nghiệm của mình và thêm các nhận xét cá nhân, mà đã là nhận xét cá nhân thì nó có thể thiên lệch tùy vào tình cảm của mỗi người, lạ sao mấy cụ cứ căng lên làm gì.
Cụ thớt cũng nên cười nhẹ bỏ qua thôi, dẫn chứng giải thích làm gì, người ta đã không thích thì cụ có giải thích bằng giời cũng chả vào tai.

jany

Xe tăng
Em sống ở Huế 4 năm, và nói chung thì con người Huế cũng như người VN ở các chỗ khác thôi. Không khí cs ở Huế trầm lắng, có nét tương tự Đà Lạt.
Cách làm dịch vụ của người Huế vẫn theo kiểu ngoài Bắc, bán sản phẩm mình có, thái độ phục vụ kém, tư duy sáng tạo kém.
Đi chợ Đông Ba, Bến Ngự...người bán hàng nói thách ghê gớm, từ mớ rau con cá cho tới quần áo giày dép, hỏi giá mà không trả giá thì bị nài nỉ: trả 1 tiếng ko mua được thì thôi, nhưng trả giá xong ko mua thì bị đuổi như đuổi tà 😂 Sau này BQL các chợ có lệnh niêm yết giá để tránh chặt chém, thì đỡ nói thách hơn.
Giá cả đồ ăn, dịch vụ ở Huế rẻ hơn nhiều so với Đà Nẵng. Cụ nào kêu đắt là bởi vì các cụ chui vào chỗ chỉ giành cho khách du lịch, hehe.
Ví dụ như cụ gì mà ăn bún bò dở ẹc ở 2 quán cạnh nhau rất đông khách du lịch ấy, đó chắc hẳn là 2 quán nằm trên đường Lý Thường Kiệt. Còn các cụ cứ tấp vào 1 quán bún bò lề đường, hay trong hẻm nhỏ, ăn thử 1 lần mà xem. Hương vị bún bò ở Huế ko giống với bún bò Huế ở bất cứ nơi nào khác em từng ăn. Từ cái tô bún be bé thay vì to oạch, từ lượng bún vừa phải, từ rau ăn kèm, cho đến màu sắc hương vị nước lèo.
Rồi bánh canh cá lóc, bún thịt nướng, bánh xèo, cơm hến, bún hến, ốc xào, bánh lọc, bánh nậm, bánh ít... À còn chè nữa.
Em trở lại Huế 2 năm trước, thấy Huế vẫn vậy. Thuê nhà nghỉ ngay sát bờ sông, có 250k 1 đêm, phòng ốc gọn gàng sạch sẽ. Cần đi đâu, mua gì cứ hỏi chủ ks, họ chỉ dẫn tỉ mỉ để khỏi mua phải hàng đểu, mua hớ.
Có điều đi Huế thì rất ít thời điểm đẹp trong năm. Từ tháng 5 đến tháng 8 thì nóng kinh khủng. Từ tháng 9 trở đi là mùa mưa, lụt, rét. Có đoạn tháng 3-4 và tháng 8 là tạm được.
----
Có cụ gì đi taxi phải đi 1 vòng Đại Nội, quanh Đại Nội là các con đường một chiều mà cụ. Nên nếu cụ đứng ở con đường lúc vào Hoàng thành, thì lúc về phải đi vòng qua phía bên kia Đại Nội mới ra được là đúng rồi. Không thể vào ra Hoàng thành ở cùng 1 cửa.
Tới Huế thì thuê xe máy lượn phố là hay nhất. Tp bé xíu, đổ 50k tiền xăng vi vu thoải mái. Các lăng tẩm thì đi 1 chỗ thôi, không cần đi hết vì giống nhau cả. Để giành thời gian đi ăn vặt và dạo bộ ven sông Hương thì hơn.