[Funland] Không chấp nhận dùng hoạt động từ thiện để xây dựng hình ảnh cá nhân

Trạng thái
Thớt đang đóng

Alan Turing

Xe tải
Em đọc báo thấy Chủ tịch UBND Quảng Nam nói câu này về việc huyện Trà My bị ông Đoàn Ngọc Hải đòi lại tiền từ thiện mà ko biết là nói ai CCCM nhỉ

khói_lửa

Xe buýt
Hình như ông ct đang nói cè ông kia thì phải... :D:D:D

dalink

Xe điện
Em thì thấy chủ tịch thiếu tầm. Vì thực ra việc xây dựng hình ảnh cá nhân hay k chả sao cả. Hình ảnh k tốt chó nó cho tiền mà làm từ thiện. Còn vụ này cũng xong rồi, chỉ là chưa hiểu nhau thôi. A Hải đồng ý cùng huyện tiếp tục xây nhà cho bà con rồi.

Xolabaque

Xe tăng
Chủ tạch ubnd tỉnh thì to hơn anh Hải hồi đương chức rồi nên anh ấy nói gì chả được...

xukthal

Xe lăn
Theo em ông ĐNH chỉ giỏi làm mầu, báo chí cũng dở hơi, mấy cái ảnh chạy bộ cứ đăng lên suốt, làm như thế giới này có mỗi ông ĐNH biết chạy bộ.
Cụ thử lx cứu thương chở ng chết như bác í xem làm mầu sướng ko?

ngu ngơ

Xe điện
Nếu MTTQ Trà My xây nhà đúng như đã thỏa thuận thì cũng yên ắng như những nơi khác anh ấy chuyển tiền xây nhà. Vậy có đúng là dùng việc này để xd thương hiệu cá nhân không?

9065

Xe máy
Tâm xấu quả thật nghĩ gì cũng xấu
Theo em ông ĐNH chỉ giỏi làm mầu, báo chí cũng dở hơi, mấy cái ảnh chạy bộ cứ đăng lên suốt, làm như thế giới này có mỗi ông ĐNH biết chạy bộ.

xukthal

Xe lăn
Em đọc báo thấy Chủ tịch UBND Quảng Nam nói câu này về việc huyện Trà My bị ông Đoàn Ngọc Hải đòi lại tiền từ thiện mà ko biết là nói ai CCCM nhỉ
Đá xéo bác Hải, vì tức bác í làm ầm lên vụ sử dụng ko đúng mục đích tiền từ thiện.

Em bổ sung:

Nhiều bác cứ nói ví dụ huyện NTM có 100 hộ diện nghèo, bác Hải ủng hộ có 2 thì những hộ còn lại như thế nào? Họ thắc mắc kiện cáo thì CQ sao gq được, tôi có ý kiến như thế này:
1. Các nhà hảo tâm và bác Hải ko có trách nhiệm phải lo hết cho tất cả các hộ nghèo (việc này thuộc trách nhiệm của CQ sở tại). Họ chỉ là 1 team từ thiện và khả năng có hạn, vì thế họ đã dựa vào kinh phí huy động được và số huyện có thông tin về hộ nghèo để chia ra ủng hộ, kết quả là chỉ được 2 căn nhà tình thương/1 huyện. Và trước khi chuyển tiền bác Hải đã nói rõ điều kiện là ủng hộ xây 2 nhà tình thương, mỗi căn 60 triệu, huyện đồng ý bác Hải mới chuyển tiền và trách nhiệm của Huyện là đưa ra 2 hộ nghèo tiêu biểu để làm nhà và tất nhiên là phải trong 1 khoảng thời gian chấp nhận được.
2. Lý do tại sao phải làm nhà 60 triệu/căn: Các nhà hảo tâm và bác Hải đã dư toán ra số tiền đó đủ làm 1 căn nhà tình thương ở mức tương đối, và họ muốn có nhà thật sự để đảm bảo rằng tiền ủng hộ đã được sử dụng hoàn toàn , tránh trường hợp xưa nay các team khác ủng hộ bằng tiền nhập vào quỹ chung rồi ko biết chi như thế nào? Ai được hưởng và hưởng có xứng đáng ko?
3. Việc huyện tự ý nhập quỹ rồi chi ra 40 triệu/căn là có vấn đề, lấy lý do là còn hàng trăm hộ khác cũng cần ủng hộ càng không ổn. Team bác Hải ủng hộ 2 căn từ a-z, việc của huyện là phải kêu gọi các team khác ủng hộ nốt 98 hộ còn lại, đó mới là việc cần phải làm, ko thể lấy tiền 1 team chan đều ra thế được, sẽ ko rõ ràng và ko ra tấm ra món, ko giải quyết đc tận gốc vấn đề.
4. Việc cho rằng bác Hải làm rùm beng lên để đánh bóng tên tuổi tôi cho là cần vì sao?
- Thứ nhất bác phải có uy tín, nhiều người biết thì mới kêu gọi được ủng hộ nhiều hơn nữa, mục đích là giúp đc nhiều người nghèo hơn.
- Thứ 2 là để các nhà hảo tâm khác biết đc tình hình dân nghèo còn nhiều, team chúng tôi mới có khả năng giúp đc 2 hộ/huyện thôi, các nhà hảo tâm hãy ủng hộ cho các trường hợp còn lại đi.
- Thứ 3 là cảnh báo các trường hợp ăn chặn tiền từ thiện (việc này đã xẩy ra nhiều).

Thêm 1 sự việc nữa là Thành phố Châu đốc tuyên bố trả lại tiền từ thiện là vì ko chọn ra được hộ nghèo, vì thế trả lại để ủng hộ cho các huyện khác có hộ nghèo :"... Theo ông Thi, do đến năm 2019 Châu Đốc không còn hộ nghèo, chỉ có hộ cận nghèo và đến 2020 giảm thêm 200 hộ cận nghèo nữa..."

Chỉnh sửa cuối:

Xinxàphòng

[Tịch thu bằng lái]
Ông Hải xây dựng hình ảnh cá nhân có vi phạm luật? Việc ông ấy làm từ thiện là thật, việc UBND huyện Nam Trà my làm sai thoả thuận cũng là thật. Ông chủ tịch lấy quyền gì, đạo lý gì để thốt ra những câu ấy?
Có thể là tư duy chưa đủ tầm(?)

Em thấy anh Hải viết thư Kính gửi Bí thư tỉnh thế này là hơi nặng lời và có phần căng thẳng ko cần thiết.
Anh Hải hoàn toàn có thể gọi trực tiếp cho Bí thư tỉnh để phản ánh về việc chậm trễ của MTTQ tỉnh, thậm chí nói luôn sẽ đòi lại tiền nếu địa phương ko làm nhanh.

Anh Hải đưa cả việc của cấp dưới chậm trễ rồi “kính gửi đ/c Bí thư tỉnh” thế này khác gì vả vào mặt lãnh đạo tỉnh.

Nổi nóng thì dễ, ai cũng làm đc, nhưng giữ đc sự mềm mại khiêm nhường mới khó.
Em nghĩ anh Hải nên cân nhắc trước khi xử lý các vấn đề phát sinh sao cho mềm mại và xứng tầm một ông quan lui về ở ẩn.

xukthal

Xe lăn
Nhiều ng ngứa mồm cứ bảo bác Hải đánh bóng này nọ chứ thử làm chuyến Hà Giang chuyển hàng từ thiện như bác í xem? Đi chơi chăn ấm nệm êm có ng lái xe cho còn phọt cmn cứt ra í.

xukthal

Xe lăn

fadco

Xe container
Gớm em chỉ chạy mấy chuyến từ thiện theo đoàn còn mệt phọt cứt bác Hải chạy 1 mình xuyên Việt mà các con giời còn chê bôi được thì em cũng chịu!

Patriots

Xe lăn
Ông nào làm từ thiện tốt đúng tôn chỉ thì tự khắc hình ảnh cá nhân của ông sẽ lên, dù bản thân ông có muốn hay không, vấn đề ở đây chỉ là hai bên có một thỏa thuận, dù là miệng hay văn bản, ai đúng ai sai mà thôi, đừng nhân cách hoá nó lên quá. Mình sai thì mình xin lỗi

Trạng thái
Thớt đang đóng