[Funland] Không hiểu sao ở quê loa của xã họ bật sớm thế

Trạng thái
Thớt đang đóng

Shoptot102

[Tịch thu bằng lái]
7h thì người trẻ đi sang khu công nghiệp, trẻ con trên đường đến lớp hết rồi thì ai nghe hả cụ??

Chương trình Chào buổi sáng của vtv nó cũng là 6h chứ có phải 7h mới phát đâu.

Gần nhà cháu có cái loa cháu thấy quen, chả vấn để gì
Em thấy VTV phát chào buổi sáng rất hay. Bố em bị tai biến và nặng tai, sáng nào cũng xem, nghe rất chăm chú. Còn lại ko ai dám xem ạ.

--Lamborghini--

Xe lăn
Người ở quê trước h họ hay dậy sớm để đi làm đồng đã thành thói quen nên loa họ mở sớm là đúng.
Những ngày này ở quê em vẫn nhớ sáng ngủ hay nghe tiếng éc éc nhà nhà thịt lợn ăn tết, đến sáng là có nồi lòng lợn to đùng nóng hổi chia nhau ăn.

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Người OF
Website
1z-vietnam.com
quê người ta quanh năm ngày tháng ko sao, ông về chơi ngoạc mồm ra chửi. có khi họ thấy cụ về nó bật sớm để đuổi khéo đấy :D
Kể ra không quen nghe cũng khó chịu thật.
Chứ ở quê tầm 5h-6h loa phóng thanh được bác trưởng xóm đọc oang oang, đang ngủ nghe thông báo tin buồn có người vừa mất, rồi tuyên truyền các kiểu :))
Em về quê toàn tự động dậy sớm, chắc do khí hậu trong lành, nên ngủ ngon, dậy rất sớm :))
Nói chuyện rể em nhớ cách đây tầm 5 hay 6 năm gì đấy, trên chuyến xe khách về quê, có ông rể về quê vợ ăn Tết, mà Tết thì xe giường nằm nhưng phải nằm luồng (không nằm 2 người 1 giường), cái này cũng khó trách nhà xe, vì ai cũng có nhu cầu về quê cả.
Cả xe đang ngủ ông rể cứ oang oang kêu gào báo công an, bảo là xe Tết cấm nhét người nằm luồng, nói đổng chưa đã, ông ta còn alo bạn bè, ông bà kể lể các kiểu, mà 12h đêm rồi chứ sớm gì, khách khác mất cả ngủ.
Thế là mấy thanh niên trên xe (hành khách) bảo, anh k đi thì xuống :)) hay để bọn em bê anh xuống đường. Thế thanh niên ấy im hẳn luôn :))

hungkienpham

Xe điện
Nhà em loa phường ngay cạnh nhà sáng nào cũng vươn thở lúc 5h kém nghe nhiều cũng thành quen, ngày nào k nghe thấy lại nhớ. Còn cụ chủ bảo thông tin phát vớ vẩn vì nó vớ vẩn với cụ thôi còn với người dân thì nó lại là thông tin hữu ích.

SesameStreet

Xe điện
7h thì người trẻ đi sang khu công nghiệp, trẻ con trên đường đến lớp hết rồi thì ai nghe hả cụ??

Chương trình Chào buổi sáng của vtv nó cũng là 6h chứ có phải 7h mới phát đâu.

Gần nhà cháu có cái loa cháu thấy quen, chả vấn để gì
Ai cần nghe mà bắt người ta nghe hả cụ?
Chương trình CBS không muốn xem thì tắt tivi
Loa phường tắt kiểu gì?

Supercub_90

Xe điện
Tối qua e về nhà vợ e chơi và ngủ lại ở đó ,tính e ngủ rất muộn đang ngon giấc thì sáng ra 5h mấy bố xã đã mở loa Oang oang ,đọc toàn những tin vớ vẩn làm e tỉnh giấc, không hiểu sao thời buổi 2022 rồi vẫn còn kiểu loa phường, công nghệ Internet trên mạng tra cái là ra ,hoặc có mở thì cũng tầm 7h sáng là hợp lý, e thấy nên mệ cắt cái loa phường được rồi
Họ đã quen với nếp sinh hoạt đó rồi. Dưới nông thôn mọi người ngủ sớm 21-22h00 là hầu như không có ai đi lại ngoài đường, và cũng rất ít nhà sáng điện. Sáng mọi người (công nhân là số đông) cũng dậy sớm chuẩn bị cho con cái ăn uống và đi làm. Nếu 7 giờ mới bật thì chẳng ai nghe được cả. Cụ thức khuya dậy muộn thì sao yêu cầu cả một cộng đồng theo cụ được?
Với em thì tiếng loa xã rất quen thuộc, từ đầu những năm 90 khi không có đồng hồ thì chủ yếu nghe mấy chương trình trên loa để dậy đi học, về nấu cơm.... Giờ em thi thoảng về quê vẫn thấy vui khi nghe tiếng loa thông báo :D :D :D

Chỉnh sửa cuối:

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Người OF
Website
1z-vietnam.com

jazzzzz

Xe lăn
5 giờ khua bà con dậy tập thể dục và làm đồng.
Ở quê là vậy đó, bao năm rồi, lia k phát là ý kiến ngay.

jazzzzz

Xe lăn
Cụ ko biết đọc ah, e có nói trên đọc mẹ nó lúc 6h30 hoặc 7h đi ,5 giờ ai nghe nhà cụ có trẻ con, giờ đó giờ ngủ bọn nó, loa xã oang oang bên tai nó ngủ sao được ,cái gì cổ hủ thì phải tiếp thu
Loa phường tắt kiểu gì?
Dân họ vẫn nghe mà, dân quê quen dậy sớm, loa xã thay cho đồng hồ báo thức.

Chỉnh sửa cuối:

SesameStreet

Xe điện
Dân họ vẫn nghe mà, dân quê quen dậy sớm, lia xã thay cho đồng hồ báo thức.
Thế thì họ chuyển sang nghe radio đê, hay xem zalo cũng được, để người khác còn ngủ, còn làm việc.
Không thể tập trung làm việc với cái loa ầm ầm bên tai.

Supercub_90

Xe điện
Ôi voãi cụ :D
quê người ta quanh năm ngày tháng ko sao, ông về chơi ngoạc mồm ra chửi. có khi họ thấy cụ về nó bật sớm để đuổi khéo đấy :D
Em cần cụ nhé, em rất cần. Mỗi khi về nghe rất nhiều thông tin như: Lịch lấy nước vụ chiêm xuân cho các cánh đồng; tình hình sâu bệnh; thông tin đám hiếu... Mỗi lần về là biết bao thông tin về tình hình địa phương.:D
Loa phường tắt kiểu gì?

nickambinhso1

Xe hơi
nhà em còn 3 loa chiếu vào. chả hiểu các ông nghĩ kiểu gì, bác 3 cái gần nhau. 2 năm nay côvid phát hết công suất, cứ đúng 4h45 phát. Bây giờ chuyển sang bình thường mới rồi, tin côvid ít đi mà sao ko cắt thời lượng phát đi, toàn tin ông nọ bà kia đi thăm chỗ nọ kia; họp hành.

jazzzzz

Xe lăn
Thế thì họ chuyển sang nghe radio đê, hay xem zalo cũng được, để người khác còn ngủ, còn làm việc.
Không thể tập trung làm việc với cái loa ầm ầm bên tai.
Loa họ chỉ phát buổi sáng và buổi trưa hoặc khi nào có gì cần thông báo.
Họ phục vụ dân quê, không care dân thành phố:

ah99x6

Xe điện
Tối qua e về nhà vợ e chơi và ngủ lại ở đó ,tính e ngủ rất muộn đang ngon giấc thì sáng ra 5h mấy bố xã đã mở loa Oang oang ,đọc toàn những tin vớ vẩn làm e tỉnh giấc, không hiểu sao thời buổi 2022 rồi vẫn còn kiểu loa phường, công nghệ Internet trên mạng tra cái là ra ,hoặc có mở thì cũng tầm 7h sáng là hợp lý, e thấy nên mệ cắt cái loa phường được rồi
Cụ leo lên cột cắt mẹ nó cái dây tín hiệu đi là hết alo

SesameStreet

Xe điện
Ôi voãi cụ :D

Em cần cụ nhé, em rất cần. Mỗi khi về nghe rất nhiều thông tin như: Lịch lấy nước vụ chiêm xuân cho các cánh đồng; tình hình sâu bệnh; thông tin đám hiếu... Mỗi lần về là biết bao thông tin về tình hình địa phương.:D
Em chả hiểu. Đồng Tháp, An Giang năng suất lúa cao nhất cả nước mà sao dân họ không cần loa phường vậy cụ?

SesameStreet

Xe điện
Loa họ chỉ phát buổi sáng và buổi trưa hoặc khi nào có gì cần thông báo.
Họ phục vụ dân quê, không care dân thành phố:
Dân quê không cần cụ nhé.
Vấn đề là khi phát thì loa nó làm phiền người khác, chứ không phải là "chỉ phát..."
Cái dân họ cần là bỏ cái hình thức mọi rợ này đi.

Dogmatix

Xe tăng
Hoá ra dân trí khu phố cổ cũng như nhà quê cụ ạ.
Trong phố cổ Hà Nội loa phường phát 3 lần một ngày.
Đọc nguyên si chỉ thị dài 5 trang của Chu tổng đốc.
Ối giời... Nó đọc nguyên si cái đó còn đỡ. Có hôm em ở Hàng Vải, hôm đó là ngày mùng 3/01/2022. Thế mà loa phường nó lại nói: Tình hình covid tại Hà Nội hôm nay, ngày 23 tháng 12, như sau:.... Đấy! Loa phường nó có tác dụng giúp cho con người ta có cảm giác "thời gian như ngừng trôi" cụ nhá =))

PS: Các cụ ở đây phần lớn là xuất thân từ nông thôn, giờ có quay về nông thôn ở vài hôm thì có sao đâu? Nên hiểu câu "nhập gia tùy tục". Bức xúc làm gì cho mệt!

Trạng thái
Thớt đang đóng